Dell ra mắt Precision 5550 và 5750 - cùng thiết kế với XPS, tối đa Core i 8 nhân, Quadro RTX 3000
Bài hay!/10 người
bk9sw
8 ngày trướcBình luận: 193Lượt xem: 21.450
Dell ra mắt Precision 5550 và 5750 - cùng thiết kế với XPS, tối đa Core i 8 nhân, Quadro RTX 3000
Và không lâu sau khi công bố dòng XPS 15 9500 và 17 9700 với thiết kế mới thì Dell cũng đã ra mắt các phiên bản Precision 15 5550 và Precision 17 5750, vẻ ngoài tương tự nhưng phần cứng được thiết kế tối ưu cho người dùng chuyên nghiệp với các ứng dụng CAD/CAM do sử dụng giải pháp đồ họa Nvidia Quadro thay vì GeForce như XPS.

Điểm chung của Precision 5550 và 5750 là màn hình tràn viền cả 4 cạnh, tỉ lệ màn hình 16:10, 2 loa đặt 2 bên bàn phím và bàn rê cỡ lớn. Precision 5750 với màn hình 17" lần đầu tiên xuất hiện trong dòng Precision mỏng và cũng là chiếc máy trạm di động 17" đầu tiên có thiết kế viền mỏng như vậy. Thực tế thì trên thị trường hiện tại không nhiều những mẫu máy trạm di động mỏng có màn hình 17" như Precision 5750. Ngay cả đối thủ như HP với dòng Zbook Studio và Lenovo ThinkPad P1 cũng chỉ có cỡ 15,6".

Sử dụng thân bệ gần như là y hệt của XPS 15 và XPS 17 mới thành ra Precision 5550 và 5750 trông ấn tượng, chuyên nghiệp. Trọng lượng của phiên bản 15" và 17" lần lượt từ 1,84 kg và 2,13 kg. Tùy theo cấu hình, trang bị màn hình cảm ứng hay không cảm ứng và dung lượng pin thì trọng lượng của máy sẽ tăng lên. Tuy nhiên ở tầm 2 kg thì Precision mới vẫn đáp ứng được nhu cầu di động.

Precision 5550 và 5750 với thiết kế mỏng dưới 2 cm thành ra những cổng kết nối cũ như USB-A, HDMI không còn nữa. Thay vào đó Precision 5550 có 3 cổng USB-C trong đó 2 cổng hỗ trợ Thunderbolt 3, 1 cổng USB 3.2 Gen2 (10 Gbps) hỗ trợ trình xuất DisplayPort cùng khe thẻ nhớ SD và jack âm thanh. Phiên bản 5750 có thêm 1 cổng USB-C, phần còn lại tương tự.

Dòng Precision luôn có tùy chọn phần cứng phong phú hơn so với XPS, Precision 5550 và 5750 đều dùng vi xử lý Intel Comet Lake-H với các tùy chọn từ Core i5-10400H 4 nhân đến i9-10885H 8 nhân. Ngoài ra, Precision 5550 và 5750 còn có các tùy chọn Xeon W-10855M và Xeon W-10885M (trên 5750) - đây là 2 con CPU Xeon Mobile cùng dòng Comet Lake vừa rò rỉ kết quả benchmark trên 3DMark, phiên bản 10855M có 6 nhân trong khi 10885M có 8 nhân. Ưu thế của các phiên bản Xeon là việc hỗ trợ RAM ECC.

Dòng Precision 5550 và 5750 vẫn cho phép chúng ta nâng cấp phần cứng dễ dàng với 2 khe SO-DIMM thay vì RAM hàn chết trên nhiều mẫu máy mỏng khác và 2 khe M.2 hỗ trợ PCIe NVMe SSD. Tùy chọn về RAM trên Precision 5550 và 5750 bao gồm RAM non-ECC lẫn ECC, tối đa 64 GB (2 x 32 GB DDR4-2666) hay 32 GB (2 x 16 GB DDR4-2933) nếu anh em chọn RAM tốc độ cao. Về SSD thì anh em có thể chọn tối đa 2 TB SSD hoặc chọn 2 ổ chạy RAID.

Khác biệt chính giữa dòng Precision mới và XPS mới đó là GPU Quadro. Precision 5550 có 2 tùy chọn GPU rời là Quadro T1000 4 GB GDDR6 hoặc T2000 4 GB GDDR6. Trong khi đó phiên bản 5750 lớn hơn có tùy chọn đến Quadro RTX 3000 6 GB GDDR6. Tương ứng với tùy chọn màn hình thì anh em có thể chọn giữa màn hình không cảm ứng FHD+ (1920 x 1200 px) 100% sRGB, độ sáng 500 nits hoặc cảm ứng UHD+ (3840 x 2400 px), 100% AdobeRGB, độ sáng 500 nits.

Precision 5550 và 5750 có thể được trang bị pin 3 cell 56 Whr hoặc 6 cell 97 Whr. Dell cho biết máy hỗ trợ công nghệ sạc nhanh ExpressCharge và tùy cấu hình thì máy sẽ dùng cục sạc 90 W hoặc 130 W. Thú vị là cục sạc 130 W vẫn dùng cổng USB-C.

Precision5750_data_sheet.jpg Precision5550_data_sheet.jpg
Theo: Notebookcheck
Bài hay!/10 người
Chắc là ko dưới 60 củ...u ko đủ ...mua
@daivigold phần cứng nó chạy từ máy chủ từ IBM hay MS tới use thì gọi là gì !? lắc não đi , CPS đó ,chưa đụng tới nó thì đừng gau bậy hehe
@Brown And Cony Mihf có nói dòng P đâu. Đang nói X1 Carbon mà. Tự nhiên các bác nói dòng P của Lenovo sao. Comment trên top nói vè LENOVO X1 CARBON GEN 7 nên mình nói là nó là dòng văn phòng. Giờ comment đó có vẻ xóa rồi sao đó.
@hacklife Vẫn cãi. Mồm ông kêu thinkpad chỉ dành cho dân VP hoặc Doanh nhân, thế nên tôi mới hỏi dùng gì đến Con P1. Nó chủ yếu cho đồ hoạ đấy. Doanh nhân dùng đồ hoạ lg? Nói riêng con nào mời ông bạn nói hẳn tên hộ.
@tamjoi ông bị sao à. Thinkpad có con cho văn phòng đó. Tôi không nhất thiết phải nói chính xác con nào ra. Bởi comment tôi đang nói với 1 comment khác. Tự nhiên ông nhảy vào ông nói P1 là sao. Ông không biết đọc comment nào là trả lời cho comment nào ạ. Thinkpad X1 carbon và Thinkpad P1 khác nhau. Ông không biết đọc hiểu à. Hay ko đọc được chữ người viết.
Mỏng nhẹ như thế không biết tản nhiệt thế nào :v
@quyetbuu991 Ông kia nói nhiệt cpu đo bằng phầm mềm chứ có phải nhiệt bàn phím với kê tay đâu mà kêu nóng do tản nhiệt tốt
@☐ ☐ Em đang nói kháy mà bro =))
@JoseyHan Đi vệ sinh máy và bơm keo tản nhiệt mới đi bro, máy mình mỗi năm bơm keo mới 1 lần còn vệ sinh quạt 6 tháng hút bụi một lần, máy chạy vẫn ầm ầm, xài MW hịn cho công việc nên chịu khó bảo dưỡng tí cho bền máy.
@JoseyHan Công nhận, tại nó dùng chung ống đồng dẫn nhiệt cpu với gpu, làm hai ống riêng thì cí phải mát không
Đẹp quá từ trước tới giờ toàn dùng Dell không biết em 17inch giá rổ thế nào nhỉ. Chẹp
Cấu hình hào phóng thật
Thèm nhỏ dãi mà ko có xiền. Cày cuốc mãi cũng ko đủ lúa mua. Thôi đành ngậm ngùi an phận với con ASUS cùi mía của mình vậy.
@sinhtv77 Bạn không cô đơn đâu. Có tôi đây 😆). Thích dell lắm mà đành cưới asus thôi 😃))
Quả tản nhiệt chất quà, liệu có nóng màn phía dưới ko nhỉ?
@tuanbkk51 Uhm mình vẫn dùng con 5510 bản 4k touch, nói chung vẫn chưa có gì phàn nàn, vẽ Revit tầm cả ngày 12 tiếng thì đúng là có nóng máy
@conan12a2 Mình dùng phần mềm solidword 3d thì dùng 5510 ổn ko bác. Đang phân phân giữa 5510 và 3520 :d
@trainoitrull đang sài 5510, chay nặng thì quạt nó rú lên, bên hông có cái lỗ.. khí nó nóng thôi chứ máy k nóng lắm..cảm nhận khá bền, nên chả lo gì nhiều.
bữa có đổ long coca vào, phím nó dính dinh. đem xịt cồn k hết xách đem nhúng nước bàn phìm, bỏ thùng gạo vào 7 ngày sau lôi ra sài..vẫn dính. gọi bảo hành, mất 10$ tiền tips còn lại free. Sướng 😁
@bachtuant15 Ko rỏ lắm bác ơi, mình dùng phần mềm cho đồ họa xây dựng là chính: revit, cad, F360, Photoshop, Sketchup, Naviswork.. Tất cả đều cài và sử dụng trên con 5510 này cho tới giờ
Laptop xưa nay mình vẫn nghiện kiểu thiết kế của workstation, cá nhân mình nghiện nhất workstation của Dell, ngoài ra còn HP elitebook, zbook, hoặc Thinkpad P. Tuy nhiên mình ko thích workstation kiểu ultrabook cho lắm. thích dòng 7xxx hơn, hoặc thích thiết kế vuông vức của mấy dòng cổ điển m4xxx, m6xxx. mấy dòng cũ tha hồ nâng cấp cpu, gpu, ổ cứng, card mở rộng các thứ. còn mấy con đời mới theo form ultrabook này về cơ bản ngoài cái card quadro ra thì nó mất chất workstation rồi.
@tuanbkk51 Em vẫn thấy nó dạng mỏng dần từ phía cạnh màn hình trải xuống cạnh touch pad ko đẹp bằng vuông như m48, với mặt trước sợi carbon thấy ko thích bằng nhôm, màu nâu nâu cũng đẹp hơn 😂
@TT10 Có thể bạn xem qua hình ảnh thấy thế, nhưng khi cầm tận tay sẽ khác biệt hoàn toàn 😆 máy chắc nịch, bản lề chắc chắn. Khung viền bạn tưởng tượng như iphone 4 ấy, rất cứng cáp. Mình đã dùng m4600, 4800, 5520 và hiện giờ là 7530 và rất ưng ý với dòng 7000 series. Điểm không sướng đó là viền của dòng 7000 series này dày, ốp nhựa không đẹp như xps và 5000 series. Hy vọng năm nay sẽ khác
@caocaolatre199x khỏe và cứng cáp đã tốt rồi, thêm mỏng đẹp nữa thì tại sao lại ko chứ 😆
giống như ngon bổ rồi mà thêm rẻ nữa thì càng thích :v
@caocaolatre199x Chắc tùy người, mỗi người một cách nhìn. Mình dùng từ những đời M4600 cho đến hiện tại là 7530 nên mình thấy lên dòng 7xxx thì chất hơn chứ, nhất là 7530, 7540 mình thích khung viền vát như bây giờ hơn, trông cứng cáp và mạnh mẽ. DÒng M4600, 4700, 4800 2 cạnh bàn phím tiếp xúc với khung vỏ là nhựa cài, dùng lâu va đập tháo ra vào là nó dễ lộp bộp, cảm giác không liền khối chắc chắn :D Kể cả bản lề của con M4600, 4700, 4800, cảm giác không chắc chắn như dòng mới đâu.
Sao con này dell chỉ làm 3 cổng USB C nhỉ trong khi XPS có 4 cổng
@Trưởng Anh Nhầm 15 inch có 3 17 inch có 4 😆
@Trưởng Anh Quan trọng là bao nhiêu controller bên trong thôi 😆 phải tầm iMac Pro trở lên mới có 2 controller cho Thunderbolt 3.
Phê từ thiết kế tới cấu hình. 😁
ướt cả bàn phím.... 😔
Nhìn là thấy nhiều tiền rồi 😁, cơ mà không thích tản nhiệt kiểu này. cpu đời mới nhưng cái gpu rtx 3000 đó chắc chỉ ngồi phòng lạnh mới chịu nổi
@gatheringviolet Worsation mà chỉ ngồi máy lạnh thì thua rồi bạn. Ws mà thiết kế thất bại .coi như 1 vết dơ của hãng luôn đó .không những cái gì mạnh mẽ có trong nó .mà phải lài cái ổn định nhất nữa .dễ gì moi tiền người ta vs giá khởi điểm 3k$
@Wheelsman Mình thì đã từng xài qua máy dell có tản nhiệt kiểu như này, khi full load nó quạt lên màn hình trong thời gian dài nó nóng lây sang cả bàn phím làm sử dụng rất khó chịu.
@Wheelsman thấy 5550 có 2k sao lên tới 3k lận nhỉ ?
@Kid_Alone nhiều optione ak ,cái 2k$ chẳng ai chọn đâu .
chừng nào có tiền chắc cũng sẽ dùng 1 em dell. Dùng mac đã 11 năm rồi
Vẫn bị ám ảnh con 7250 nóng kinh người, đến nỗi tự shutdown. Buộc phải tắt Turbo boots và giảm hiệu năng mà thỉnh thoảng vẫn bị tắt.
Dell Precision dòng này thì chuyên chạy cad/cam/3d max... , giờ + thêm con Quadro 3000 thì ok, chỉ có điều lăn tăn là mong manh như em thì chỉ nên dựng hình 3d còn render thì chuyển qua desktop cho nó lành mạnh.
@Yamahazu Gì chứ làm nghành xây dựng kiến trúc thì cứ phang dàn pc cho lành, ko tiện dụng bằng lap nhưng thoãi mái làm việc, lại còn thấy sướng chứ ko khó chịu như ngồi lap. Cày 1 thời gian ổn định thì sắm cái ipad đi show bản vẽ, thiết kế nữa là toẹt vời 😁
Quan trọng cái giá tiền thì ko thấy đề cập nhỉ
Tình hình này giữa năm sau đổi máy là đẹp. Mặc dù máy mình chưa cũ nhưng nhìn mà phê quá
Mua về cài macOS được không nhỉ?
@Daviddv9prada Dc nhưng phải thay card wifi và không nhận card Quadro 🤔
@Daviddv9prada không đáng 😁
@Duy Luân Lỡ yêu MacOS nhưng gần đây thất vọng vì phần cứng của Apple quá. Em này nhìn đẹp quá.
không có chip AMD thật rõ chán
@tungjk Bạn cứ đùa.
@tungjk Bên laptop mà AMD thì phải đợi gen 4 thôi
Nếu RAM hàn chết trên mainboard thì CPUZ có đọc đc k nhỉ? Máy UX410UQ của mình CPUZ k đọc đc RAM hàn chết.
@from team b with love tùy theo hãng nữa bạn
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019