Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Dell ra mắt XPS 13 "Sputnik 3" bản dành cho lập trình viên: CPU Haswell, màn hình cảm ứng, Ubuntu
Duy Luân
7 nămBình luận: 117

Dell mới đây đã cho ra mắt chiếc Ultrabook XPS 13 phiên bản Developer Edition thế hệ mới để thay thế cho model cũ ra mắt năm ngoái. Với nickname "Sputnik 3", thiết bị này sử dụng vi xử lí Intel Core i5 hoặc i7 Haswell, SSD 128GB hoặc 256GB, RAM 8GB, Wi-fi 802.11ac và Bluetooth 4.0. Máy được trang bị màn hình 13,3" độ phân giải Full-HD với khả năng cảm ứng 10 ngón tay. Giống với những người tiền nhiệm của mình, Sputnik 3 được cài sẵn hệ điều hành Ubuntu 12.04 LTS vì nhắm đến đối tượng lập trình viên, ngoài ra họ vẫn có cài thêm Windows nếu muốn.

Dell đã làm việc tích cực với Canonical - nhà sản xuất ra Ubuntu - cũng như các công ty sản xuất thiết bị khác để đảm bảo một bộ driver tốt và hỗ trợ đầy đủ tính năng cho phần cứng của XPS 13 Developer Edition. Nhóm Project Sputnik cũng đã tích hợp thêm hai công cụ mã nguồn mở vào thiết bị, đó là Profile ToolCloud Launcher. Ứng dụng đầu tiên có nhiệm vụ đơn giản hóa quá trình cài đặt các công cụ dành riêng cho nhà phát triển theo từng profile khác nhau (ví dụ profile để viết app cho Android, profile dành cho ngôn ngữ Ruby,...).

Trong khi đó, Cloud Launcher được thiết kế để giúp lập trình viên triển khai các dự án của mình lên một nhà cung cấp điện toán đám mây nào đó. Nó sẽ được dùng để thiết lập nên một môi trường trên chiếc laptop Developer Edition, và chỉ với một nút nhấn, tất cả sẽ được đồng bộ lên máy chủ, chẳng hạn như Amazon EC2.

Máy hiện đã bắt đầu bán ra ở Mỹ với giá 1249$ cho bản Core i5 + SSD 128GB và 1549$ cho bản Core i7 + SSD 256GB. Trong vòng vài tháng tới, Sputnik 3 sẽ dần dần được phân phối ở Canada và khu vực Châu Âu.

Cấu hình cơ bản của Dell XPS 13 Developer Edition "Sputnik 3":
  • Vi xử lí: Intel Core i5-4200U hoặc Core i7-4500U
  • Màn hình: 13,3" độ phân giải 1920 x 1080, cảm ứng 10 ngón tay
  • RAM: 8GB
  • Bộ xử lí đồ họa: Intel HD graphics 4440 (Core i5) hoặc Intel HD 5000 (Core i7)
  • SSD: 128GB (Core i5) hoặc 256GB (Core i7)
  • Hệ điều hành: Ubuntu 12.04 LTS
Nguồn: Barton
Chưa hình dung được trải nghiệm cảm ứng trên Ubuntu 12.04 LTS, mặc dù giao diện khá là touch friendly 😃
@bk9sw Nói chung là cảm ứng Tự Do hơn Windows 8 và phần nhiều cảm ứng của Ubuntu giống với thể loại trên Mobile 😁
tất cả máy của dell mình thích mỗi em này từ đời 1 đến giờ
manthingnml
ĐẠI BÀNG
7 năm
có cài được win hay mac os không nhỉ?
@kut3_prince_9x Hackintosh 10.9 thì mần sao? :v
@kut3_prince_9x Thế con Chromebook có cài được Windows không cu?😁
@kut3_prince_9x Chắc cài được mac không mà nói lớn vậy
@congzing Chuẩn ạ e thấy có con Chromebook mới ra của acer ổ cứng 16gb cài xong mac vs xcode chắc dư 1gb 😆

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
gautrang14
TÍCH CỰC
7 năm
có bán ở vn ko nhỉ bản core i5 ko biết giá ntn
thích dòng này từ lâu nhưng khổ giá không với tới
subin101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@J_Android dòng cao cấp của Dell rồi còn j 😁
shakaro
TÍCH CỰC
7 năm
Có bán ở Việt Nam chắc không dưới 30 củ cho bản I5. Mắc quá.
bao nhiu đây, về VN mau mau để anh mua nào 😁
Cái này có cài đc eclip, netbean, visual 2012, dreamwear, cs6, sql sever 2012, cả VMwear, bluestack... không mà đòi lập trình 😁 bộ nhớ thì có 128GB con chip yếu xìu, card rời thì không 😔
@ngoc1414
Viết thiếu: ko phải chuyên ngành nào trong CNTT cũng bắt buộc.
@boykute_001 cái thằng ngu này xài Ubuntu chưa mà nguy hiểm quá vậy...Ubuntu chả thiếu thứ gì trong những cái trên nhé tử Visual 2012 vỉ nó là code for windows ...k biết mà cứ tỏ ra mình am hiểu...
VietThuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boykute_001 Ko cài được hết phần mềm trên nhưng ko thiếu phần mềm tương ứng, đôi khi còn mạnh mẽ hơn. Ko biết thì dùng thử đi, Ubuntu có thu phí đâu :D. 128GB là dung lượng lưu trữ nhé, chứ ko phải bộ nhớ đâu :eek:
@boykute_001 Mình nghĩ nền tảng nào không quan trọng ! Điều quan trọng đối vs 1 LTV thì là những kiến thức Core cơ bản ! Nếu nắm vững bạn sẽ chẳng tốn thời gian để chuyển đổi giữa các ngôn ngữ và nền tảng !

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
MrYenThanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chọn mua Mac Air để còn xài XCode, chứ về máy PC thì cái Dell này chắc không Developer Friendly bằng Thinkpad đâu. ;)
detno29
TÍCH CỰC
7 năm
@MrYenThanh Mobile dev dần thấy toàn chuyển sang mac hết. Android SDK chạy trên nhân Unix thấy ổn định hơn MS-Dos. Ngoài ra thì muốn viết apps cho ios,OSX là bắt buộc rồi. 😁
@MrYenThanh Tính ra thì Con Macbook air đâu có đắt đâu nhỉ. giá 1099$ cho bản Intel i5, màn y chang( thua độ phân giải với cảm ứng),Ram 4g, itel hd 5000( so voi 4440),SSD bằng nhau mà con Dell đắt hơn những 150$
mrcab
ĐẠI BÀNG
7 năm
dòng XPS này toàn những máy quá tuyết vời.
chienham2412
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho mình hỏi cái , sao chip haswell toàn ra dòng U thế nhỉ , không có M sao ?
NhưVăn01
TÍCH CỰC
7 năm
@chienham2412 có nhiều dòng chíp mà bạn dòng U là chíp tiết kiệm điện hay sao ý.
@Phạm Tài gtvt Dòng M là dòng mobile mới tiết kiệm điẹn bạn à
NhưVăn01
TÍCH CỰC
7 năm
dòng này chát lắm 1 thằng SV nghèo như em ko với tới được.
fe_hanghieu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Màn có 13 inch mà phân giải cao nv thì xác định đọc lồi mắt :v
happygrass
TÍCH CỰC
7 năm
@fe_hanghieu Ubuntu chứ không phải Windows, pixel independent. Phân giải bao nhiêu cũng tốt. Như Android, càng cao càng mịn.
Đơn giản, nhẹ nhàng, tinh tế !
thi đại học xong làm cái đã
sizuki2011
TÍCH CỰC
7 năm
Mình ko hiểu chổ này lắm. Chẳng lẽ ubuntu hỗ trợ lập trình tốt hơn à?
quicoctu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sizuki2011 dĩ nhiên rồi bạn...... nghiên cứu thêm Ubuntu nhé
sizuki2011
TÍCH CỰC
7 năm
@quicoctu Tiếng Anh gà+trình IT kém+ko có thời gian bạn à. Cái gì cũng muốn mà chịu thôi bạn ơi.
Quân kòi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng Ubuntu rồi mà giá vẫn cao nhỉ??
hacklife
TÍCH CỰC
7 năm

Dell với Canonical hợp tác với nhau để phát triển nhiều mẫu laptop dell chạy ubuntu và tất nhiên là nó sẽ có driver hợp với ubuntu hơn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019