Dell XPS 13 Plus - gần hoàn hảo cho web developer và kiến trúc sư
/9 người
Khả Sỹ
16 ngàyBình luận: 177
Dell XPS 13 Plus - gần hoàn hảo cho web developer và kiến trúc sư
Sau một thời gian đắn đo xem xét thì XPS 13 Plus đúng là chiếc laptop trong mơ của mình và vợ (một web developer và một kiến trúc sư). Và đây là lý do tại sao mình sẽ mua ngay em nó, và mua thêm 1 con cho vợ mình nữa ngay sau khi có nhiều thông tin hơn từ các reviewer.

Nhu cầu cá nhân

Mình làm web, một job khá phổ biến trong mảng lập trình.

Mình chỉ cần 1 con máy có:
- CPU mạnh, tối thiểu 6 core
- 32 GB ram tối thiểu
- 512 GB SSD

Quảng cáo

- Thiếu kế đẹp, trẻ trung, mỏng nhẹ
- Không có card rời (cái này là bắt buộc)
- Không phải mac

Có lẽ nhiều bạn sẽ thắc mắc 2 cái cuối, nhưng đại khái cái này liên quan đến ngành của mình. Mình k làm việc gì liên quan đến card rời cả, thêm vào chỉ nặng máy + hao pin.
Mac thì không đáp ứng đc công việc mình, cái này chắc nhiều bạn phản đối tại thiên hạ thường nói lập trình mà mua mac là quá chuẩn.
Thực chất bởi nhiều cái mac tù quá, ko chịu nổi, mình có viết 1 bài khác trong group mac để chê mac rồi, các bạn có thể tìm lại. (cho vào đây mất công lại bảo gây war)
Nhưng có lẽ lý do quan trọng nhất bởi mac không phải là linux. Tuy nhìn khá giống nhau nhưng cơ bản mac là unix, unix ≠ linux. Cũng bởi vậy nên docker trên mac chạy khá chậm, ram thì bị leak sml. Mà công việc của mình thì lại dựa gần như hoàn toàn vào docker. Cuộc sống của mình dựa vào docker.
Mình cần 1 hệ điều hành chạy nhân linux thuần, mà khổ cái UI/UX của linux chán quá nên mình sẽ chọn Windows 11 + WSL (đơn giản là 1 cái text ở lock screen để hiển thị meeting tiếp theo vào lúc nào cũng k có, k hiểu mấy bố làm cái gì, các app calendar, mail … nhìn còn thua windows chục năm trước …). Mình cũng có viết 1 bài nói về WSL trong group Windows, các bạn xem qua sẽ hiểu nhé:
https://tinhte.vn/thread/review-wsl-tren-windows-sau-6-thang-su-dung-the-best-of-both-world.3444449/

Review WSL trên windows sau 6 tháng sử dụng - The best of both world

Có một thực tế rằng lập trình viên không thích powershell, mình cũng vậy. Lý do không phải powershell tệ, mà là các công cụ chạy trên powershell không nhiều.
tinhte.vn

Với các yêu cầu đó thì theo mình biết, chiếc lap top đó chưa tồn tại. Ít nhất là với những gì mình biết, nếu các bạn biết thì chỉ mình với nhé.

Dell XPS 13 Plus

Một chiếc laptop CPU mạnh, Ram 32GB, pin tốt, thiết kế đẹp, ko có GPU rời, Dell XPS 13 Plus chính là chiếc laptop mình cần. Tuy nhiên:

Quảng cáo

Việc dell loại bỏ jack 3.5 thực sự hơi khó chấp nhận với mình. Nó đồng nghĩa với việc mình phải dùng bluetooth headphone (tại khi làm việc mà dùng màn hình rời thì còn chỗ nào mà cắm sạc nữa, 1 cổng cắm màn hình + 1 cổng cắm headphone rồi). =((
Bên cạnh đó phần phím fn là cảm ứng khiến mình hơi lo, mình đã dùng macbook pro touchbar rồi nên hiểu rất rõ. Nhưng có lẽ mình sẽ thích ứng được, bởi trên mac, phím esc khá nhỏ và bị đẩy vào bên trong, lệch qua bên phải so với nút bên dưới 1 xíu, thành ra mỗi khi ấn là phải nhìn xuống. Cộng thêm cái touchbar nó tự thay đổi theo context nên rất khó để làm theo muscle memory, dùng mấy năm luôn mà cũng k thể nào quen đc. Nhìn cách dell làm có lẽ sẽ đỡ hơn và mình có thể quen dần sau vài tuần.

Cảm giác như dell là hãng đầu tiên hiểu được nhu cầu của mình, nhưng lại không hoàn toàn đáp ứng trọn vẹn vậy.

Không biết có ngành nào cần 32 GB ram, CPU mạnh mà lại ko cần card rời ko, mình đoán chắc chỉ có dev hoặc kiến trúc thôi.
Vợ mình làm kiến trúc sư, công việc cũng cần CPU mạnh, ram khủng, render bằng vray nên cug k cần GPU.
Ông dell làm 1 laptop cho dev hoặc kiến trúc mà lại k có headphone jack, k có phím fn, chỉ để tiết kiệm cỡ 1 mili mét … mình đâu có cần mỏng hơn 1 mili, mình cần headphone jack, mình cần sd reader, mình cần phím vật lý.

Nhưng một lần nữa, đây là một chiếc máy duy nhất đáp ứng được các yêu cầu của mình về mặt cấu hình + thẩm mỹ, mình không còn lựa chọn nào khác cả. =((

Các bạn nghĩ sao về con máy này?

Quảng cáo

177 bình luận
Mình cũng làm web, microservice với tầm 8-12 container run và debug
Nhưng con mac pro 13 m1 16GB ram cùi vẫn quá ổn. Ram thì hơi thiếu thật.
Tuy nhiên với con lap thế là ổn.
Khả Sỹ
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@TomorrowPeople 16GB ram thì với mình là thốn chứ k phải thiếu nữa.
Đáng ra các hãng phải làm những mẫu như XPS 13 plus từ lâu rồi mới phải. Đâu phải ai cũng cần GPU.
Hy vọng đến 2024, Qualcom ra chip ARM mạnh thì các hãng laptop sẽ đỡ phải cắt giảm các thứ để cho máy mỏng.
@Khả Sỹ đúng vậy mà ko hiểu sao các hãng vẫn ra lap ram 8gb hàn chết trong tầm giá 25 tới 30tr
@tuan 95 Giờ cũng nhiều mẫu 16Gb rồi, nhưng vẫn hàn chết ... Như Yoga Slim 7 hay Thinkbook 14 Gen 2, để nâng cấp được Ram thì phải xài mấy quả lap 3x giá, mà giá đấy lại giữa giữa lại phân vân lên mấy lap cao hơn 😆
htux
CAO CẤP
16 ngày
Mình làm web developer, vẫn thích dùng mac hơn. Gần đây Docker for M1 cải tiến khá nhiều rồi, mình tự benchmark con M1 pro đang xài với dàn desktop i7 32gb của mình thì ko chênh lệch mấy (mỗi platform đều dùng dự án đang làm, build native image). Nên mình vẫn gắn bó với macbook. Còn desktop thì mình chỉ dùng Linux cho 1 số thứ hardcore hơn, ví dụ k8s. Ngoài ra còn chơi game triple-A trên steam proton. win mình ko dùng vì mình muốn môi trường Unix native ko thông qua máy ảo
@htux đúng là dev this dev that, e cũng dev frontend nhưng quanh đi chỉ ngó tới typescript, docker, react, vue =))
htux
CAO CẤP
9 ngày
@Still Alove mình làm nhiều nhất vẫn là php. ngày xưa có cân project dùng nodejs & ruby. gần đây có chiến thêm python nhưng ko phù hợp lắm. đang plan học golang, rust và aws certificate nhưng quỹ thời gian của mình hết rồi
Thanhgola
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@htux sao bác thử cài nautilus vào wsl rồi dùng thay explorer xem sao
htux
CAO CẤP
8 ngày
@Thanhgola Đã giải thích rồi là ko ưa cái thể loại giả cầy mà
Phải chi dell xps giá mềm tí
@JANG RYONG haha, bạn chưa nhìn qua dòng latitude, giá của nó với cái cấu hình mà tức
@tuan 95 Nhìn chán luôn
Máy làm kiến trúc k cần VGA rời là dở rồi. Chả nhẽ mỗi render thôi à, bạn có người dựng hình hộ à. bài viết thiếu kiến thức quá
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@EddyTran104 Bạn đang nhầm KTS ở các CTY quy mô nhỏ và tự do rồi. Họ làm việc Thiết Kế kiêm luôn họa viên 3D và 2D kĩ thuật. Còn các KTS chuyên nghiệp họ chỉ lên ý tưởng phác thảo và đưa ra giải pháp thôi. 🙂
echconlun
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Khả Sỹ Có cần a đưa cho chua file để chú thử render bằng máy của vợ chú xem có chạy nổi 8H không?
Dùng CPU Render vật liệu 3ds đã yếu sinh lý rồi mà còn toen tét cái mồm.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
8 ngày
@Khả Sỹ Có thể v bạn làm cảm thấy vân ok với tốc độ của máy, chị em thường kiên trì mà 😆. Nói thật mình cũng là kts hơn 40t rồi, Đang có một cty 20 kts, hiệu quả cviec đặt lên hàng đầu, chứ ngồi vẽ trên láp này thì ức chế lắm. Nên chon dòng lap Game hoặc workstation. Còn con này sách đi lv với khách hàng thôi.
EddyTran104
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Hoang Miiu Bởi mới nói iPad pro để phác thảo lên ý tưởng + pc để dựng hình là cân tất cả chứ cần gì cái laptop đấy, mình hiện tại cũng chỉ cầm ipad pro phác thảo chứ cũng chẳng đụng pc là mấy
Bác mua con này ở đâu thế? cho em xin link mua với bác?
Khả Sỹ
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@legiabao95 Đã có đâu mà mua, b ko đọc kỹ bài ah.
@legiabao95 mới bán bên mỹ. chắc sắp có hàng xách
@legiabao95 đặt hàng bên mỹ đi
@Khả Sỹ không mua mà bác khen như là xài rồi vậy :v kinh thiệt.
dccuong
ĐẠI BÀNG
11 ngày
Con này thì xịn rồi, em không phải lập trình viên như thớt nhưng khoái con này, hiện tại đang hài lòng với con Latitude 720, sau này đổi máy sẽ cân nhắc lên con này
xps đã là dòng máy tính đẹp và sexy rồi, con này cao hơn 1 bậc 😁
@Didu plus. may mà dell làm chứ mà vô tay apple thì chỉ có to và thô hơn thôi :v
nh_ha
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@tuan 95 Ngược lại thì có
@nh_ha Hả, sao, ngược lại chỗ nào?
đánh dấu lát đọc do mình cũng có nhu cầu tương tự và cũng đang định sắm máy mới 😁
Mình cũng làm technical và lại muốn có hàng F vì quen rồi.
Mac, Ubuntu hoặc Linux. Xong.

Ai làm mảng net core thì cũng được rồi. Còn làm dev thuần win thì nên mua con này.

Wsl à? Ít thần thánh giùm.
mrrdddddd
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@Ting Tưởng đang fullstack cả winform đây, và m khẳng định 100% là ko xài con này dù dư tiền, vì cái hàng phím cảm ứng ngu bò kia, f5, f10 debug vs breakpoint mà xài phím cảm ứng là thấy tụt mood nặng rồi.
@mrrdddddd Phím cứng vẫn ngon nhất. Mình dùng con Macbook Pro M1 thì thấy là cái gì cũng ok, nhưng điểm trừ lớn nhất là cái dãy touchbar, cực kỳ khó chịu và bấm nhầm liên tục. Chưa kể khi dùng toàn phải nhìn. Kiểu như máy 100d nhưng cái touchbar trừ 50d.
Chỉnh ảnh lightroom, pts thôi cũng cần nhiều ram và không cần card rời
theon2709
TÍCH CỰC
9 ngày
Ghét nhất mấy bài không có giá
Giận
@theon2709 3k$
K có nhiều hình máy vậy bác
Flame113
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Mình từ XPS qua Macbook Pro M1. Quan trọng nhất mình thấy là máy chạy êm re và mát. Như con XPS trước chạy nóng kinh khủng mặc dù vệ sinh máy + thay kem tản nhiệt thường xuyên
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 ngày
@Flame113 XPS là máy mỏng nhẹ mà dell nhét vô chip i7HQ hoặc H, còn card rời nữa nên mua xps thì mua i5 là đủ đùng, trước sinh viên mình dính con dell 5470 6820HQ dùng đến năm thứ 3
phải tắt turbo, giảm thread để dùng mấy việc nhẹ nhàng. Giờ bà chị đang dùng để dạy online, mình mình mua t14s amd 4750 vừa mạnh vừa mát
XBlue
CAO CẤP
9 ngày
tôi biết ông là web dev và máy đó gần hoàn hảo với ông

nhưng từ đó mà kết luận như title thì tào lao
@XBlue nhìn title đã thấy thiếu kiến thức, như kiểu ám chỉ tất cả web dev và kts chỉ cần thế là đủ dùng.
demax
TÍCH CỰC
9 ngày
Màn bé quá. Làm kiến trúc đau mắt lắm. Mua cho vợ làm ngành này thì mua màn 15,6" hoặc 17" cho đỡ mỏi mắt.
Bày đặt dùng Win, dùng Mac chơi game sướng hơn nhé
minoan
CAO CẤP
9 ngày
@baomat1585 Bạn này nói đúng nè
zetbluez
TÍCH CỰC
9 ngày
Ôi thôi mình ghét cay ghét đắng PowerShell của bác Bill già. Khó chịu vô cùng.
@zetbluez Cái gì khó thì phải ráng mới lên trình được bạn ạ 😁
zetbluez
TÍCH CỰC
8 ngày
@Crazylove4u Không phải khó ông ơi. Chỉ là không thích. Gõ cl thì cmd cũng ok.
stevenvmc
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@zetbluez Tại bạn không xài thôi. Chứ nếu làm việc về SharePoint mà không có Powershell thì khóc tiếng Miên luôn. Tôi dùng hàng ngày, rất ngon.
GiangSCE
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Kiến trúc sư, render nhẹ nhàng trên con này cũng ổn mà dự là nhanh tã

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019