Dell XPS 13 Plus - gần hoàn hảo cho web developer và kiến trúc sư

Khả Sỹ
1/5/2022 8:9Phản hồi: 177
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cty mình 99% dàn dev yêu cầu xài Mac, 1% thích khổ râm thì xin máy Dell cài Ubuntu, chưa thấy ai xin máy chạy Windows. Team dev đủ thành phần BE, FE, mobile, làm product, team size gần 300 mạng dev.

Chủ thread xài Windows là việc của chủ thread nhưng nói xài Windows là do đặc thù ngành nghề của bác (web developer) thì hơi phiến diện rồi. Lập trình web thì xài cái gì chẳng dc đâu nhất thiết phải Win. Với dân dev thì mình thấy gần như toàn bộ xài Mac vì nó cực kỳ stable và cài cái qq gì cũng dc chứ chả có tù túng gì như bác thread nói (docker + brew).
htux
CAO CẤP
2 năm
@Working Title mấy dev ở cty mình mà xin máy win thì đc vài đứa, và đứa nào cũng thấy icon Steam trên taskbar, tối về bọn nó dùng để quánh game lun 😁 còn mình chỉ làm việc thôi xin đc con M1 pro 14'
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@htux Công ty gì vậy bác, cấp hẳn 14' luôn :v
secondagent
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Working Title Cty mình cấp 16 in M1 Max này bác 😁
@htux Haha bên team IT nó tính trước rồi nên lap chạy win cty mình cấp chỉ có gpu on-board thôi, đánh mấy game nhẹ nhàng thì còn có thể chứ game aaa thì ăn đòn. Cơ mà cty cũng lớn, policy về việc leak data khá nghiêm ngặt, nên máy nào cũng mặc định cài 2-3 tools giám sát ghi log lại, làm cái qq gì cũng bị log gửi lên server rồi analyse. Cho nên chú nào làm việc cá nhân (chơi game, xem phim, tệ hơn là dùng máy đi làm thêm second job) thì cũng gọi là gan lắm á, khả năng bị HR réo khá cao. Mình ngoài máy cty còn phải sắm riêng 1 con m1 để làm việc cá nhân.

Với chú nào chạy máy win mà code có vấn đề đem sang hỏi đồng nghiệp thể nào cũng bị cho ăn hành ăn chửi (do dàn phím shortcut của win nó khác hoàn toàn với Mac), bị xa lánh như con ghẻ =))
htux
CAO CẤP
2 năm
@Working Title Cty mình IT nó ko track chi tiết usage đến thế. MDM chỉ để track máy dùng pm có license hay ko & đề phòng mất máy thôi. Option cty mình toàn có thêm gpu nvidia, chả hiểu lun vì có bao giờ làm việc dùng gpu đâu.
Bắt đầu hài lòng tuyệt đối với air m1 kể từ sau khi tìm đc giải pháp xuất 2 màn rời. Mình dev web + mobile.
jangdongsang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Review là phụ, khoe là chính
Chủ thớt bỏ cả đống tiền ra mua thì lại chả khen. Con này hợp với đi cafe thì hợp nhất, mặc dù cấu hình dư thừa. Nhưng làm kiến trúc thì quá đuối. Ko biết vk bác dùng phần mềm gì để render để cho ra ảnh chất lượng?. Màn hình thì quá bé càng không thuận tiện để dựng hình, làm đa nhiệm nữa chắc không gian bé như lỗ mũi.
[Zeus]
CAO CẤP
2 năm
@Dragao_ct92 Thấy thớt bảo chưa mua, nên mới chỉ là khen trên thông số lý thuyết thôi. 😅
Khả Sỹ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dragao_ct92 Vray đâu dùng gpu đâu b.
1 con máy mua về đâu chỉ dùng để làm đâu bạn, còn đi ngồi cafe với khách nữa. Cầm 1 con laptop to hơn cái bàn ra nói chuyện thì phản cảm lắm.
Còn mình dev thì cấu hình như z là đẹp rồi.
levinhtin
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dev mà đi chọn con xps phím function cảm ứng vậy thì thật khó hiểu.

Nên là Dell Precision hoặc Thinkpad T Series chứ nhỉ.
G.Vic
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hoàn hảo với đối tượng dành cho của nó!
Khả Sỹ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@G.Vic Chuẩn b
bkb_ct
TÍCH CỰC
2 năm
dev web đc 2 năm - trình còn gà, thắc mắc chủ top code gì mà khủng thế, web mà cần nhiều resource vậy ạ ?
htux
CAO CẤP
2 năm
@bkb_ct web ko khủng, nhưng mớ tool kèm theo thì kha khá, ví dụ slack, m$ teams dùng electron khá ngốn ram, nếu dùng thêm IDE thì tốn thêm 2-3gb ram, chưa kể máy ảo/docker tùy dự án. chrome mở vài tab debug, đọc ticket, research nữa. mình dùng máy 16gb ram vẫn đủ cho nhu cầu trên, tuy nhiên khi cần import full db thì tốn thêm kha khá ram nữa
Khả Sỹ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bkb_ct Làm micro service thì biết bao nhiêu ram là đủ đâu b. Chưa kể như b trên nói đó, mình còn mở n+1 thứ khác nữa.
Con này nhìn tương lai phết mà không biết lúc dùng có bị thọt không
Kaju
TÍCH CỰC
2 năm
Hôm bữa cũng ngó định mua em này lúc nó về, sau coi reviee kỹ thì lại ko mua. Đơn giản là câu “glass is glass”
Giá chắc là chát lắm đây
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
em giờ cũng khoái windows hơn mac mặc dù công việc của em chủ yếu là chrome, office
Bài viết ko có một cái ảnh ra hồn!
Giận
Quá đẹp 😁
tuan94_bg
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này sản suất năm bao nhiêu thế không có tùy chọn màn hình 120hz ??
algorith
ĐẠI BÀNG
2 năm
thực sự là con này đẹp, nhưng mà để recommend 1 con lap 13-14" ngon thì chỉ có thể là con Zephyrus G14 2022. Mặc dù có card rời nhưng pin làm việc như bác vẫn chạy đc khoảng 6-7 tiếng. Config thêm các thứ chắc cũng gánh đc 8 tiếng.
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
Hợp với công việc tk web của thớt chứ con laptop này mà phán hợp với thiết kế kiến trúc + render vray là thua rồi. Màn thì bé, tản nhiệt kém, không có vga rời. Không có kiến thức về công việc của kts nên chém tào lao.
dungnhdesign
ĐẠI BÀNG
2 năm
không hiểu vợ bác làm KTS, vẽ và render vray thế nào. Máy của kts chuyên vẽ và render 3D thì card rất quan trọng, chỉ có ngang hoặc hơn so với CPU. Cái thứ 2 là hệ thống tản nhiệt phải rất tốt. Con Lap mỏng thế kia mua về render chắc chả mấy mà tã luôn quá
Chanapple
ĐẠI BÀNG
2 năm
Toàn nói khoác. Dev thật chắc không lên đây chém gió. Múa vụng chê đất lệch.
chaukyo
CAO CẤP
2 năm
nhìn con Dell mới này sạch và hiện đại quá. xem video về em nó trên youtube thấy màu xám đen đẹp mê hồn luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019