Đền tưởng niệm các Vua Hùng, Quận 9: Địa điểm chạy bộ và đạp xe địa hình gần thành phố
Trần Hoàng Long.
5 tháng trướcBình luận: 88Lượt xem: 15.228
Đền tưởng niệm các Vua Hùng, Quận 9: Địa điểm chạy bộ và đạp xe địa hình gần thành phố
Mình mới gia nhập bộ môn đạp xe địa hình (Mountain Bike - MTB) và tết này thì được một anh em chơi lâu năm trong hội rủ đi đạp ở Đền tưởng niệm các Vua Hùng, Quận 9. Mình cũng có vài lần chạy bộ ở đây và thấy đây có thể coi là một trong những địa điểm tốt để anh em thích thể thao ngoài trời có thể tập luyện mà không phải đi xa khỏi thành phố. Mời anh em coi video:

1. Cách di chuyển:

Cổng của Đền tưởng niệm các Vua Hùng, Quận 9 nằm ngay mặt tiền xa lộ Hà Nội. Anh em chỉ cần Google Map là dễ dàng đi thẳng tới đó mà không gặp khó khăn nào.

2. Cung đường tập luyện:

Từ cổng chào của Khu di tích anh em có thể dễ dàng chạy bộ hoặc đạp xe (có đường riêng cho xe đạp) lên thẳng điểm cao nhất, rồi từ đó anh em thả dốc hoặc chạy bộ xuống.

Khu vực Đền là nơi tụi mình tập trung và đạp nhờ đường lên điểm cao nhất để đổ dốc, còn đường chạy thực tế là đường đất xung quanh khu vực đền

Gần đó cũng có một khu vực gọi là Off-road School nhưng có vẻ giờ đây bị bỏ hoang, vào đó đạp cũng có mấy con dốc nhỏ nhỏ thú vị.

3. Chi phí:

Free - các bạn không phải tốn bất cứ chi phí nào khi đạp xe hay chạy bộ trong khu này cả (trừ phí giữ xe máy), nếu khát thì sẽ tốn ít tiền để mua nước uống ở các tiệm ngay phía ngoài cổng mà thôi.

4. Đánh giá địa điểm tập:

Ngày thường, kể cả cuối tuần mà không vào ngày lễ thì khu đền tưởng niệm thường rất vắng nên sẽ thuận lợi để tập luyện. Hôm nào có lễ hội thì tụi mình chỉ chạy/đạp xung quanh chứ không vào trong khu đền.

Đền tưởng niệm các Vua Hùng vào buổi sáng sớm có khí hậu mát mẻ và rất dễ chịu, anh em nếu tập thì nên tập trong khoảng từ 6 - 9h sáng là đẹp nhất, trễ hơn nữa thì sẽ nắng.

Hình này chụp tụi mình chạy bộ lúc 6 giờ sáng

Khu di tích được duy tu vào dọn dẹp liên tục nên rất đẹp và sạch sẽ, anh em đi tập thì nhớ giữ gìn vệ sinh chung, đừng xả rác và hái hoa nhé.

Chủ yếu là tụi mình chỉ đi ké đường dẫn trong khu đền để lên đỉnh, sau đó thì tản ra các đường đất xung quanh chứ không chạy/đạp bên trong Đền

Ngoài lề:

Toàn bộ footage đạp xe được mình quay bằng GoPro Hero 8. Máy được mình bắt thẳng lên cổ xe và đạp qua nhiều địa hình cực kỳ rung lắc, tuy nhiên chất lượng footage thu về là rất ấn tượng, thuật toán khử rung trên GoPro ngày càng tốt.
Khu Việt Nam Waterworld cũ
@amdnhatlinh Waterworld ở phía dưới cơ mà, gần chỗ xử bắn cũ ấy. Thằng này tít phía trên (tính từ phía TPHCM lên).
@Thien Quoc Ý mình là khu này
@amdnhatlinh chạy xe máy ngắm cảnh cả 2 khu có gì đẹp không nhỉ?
@Antonioo Có đoạn đường ngắn đi vào thì có thảm có đẹp thôi, chứ bên ngoài bình thường
@Kelvin1992 Okie, thế này là đẹp rồi 😆)
Nhìn như thằng bệnh vậy ace
Mình thường đạp ở Khu Công Nghệ cao, dạng City cũng hay lắm.
@N2X Tập trong khu công nghệ cao các kiểu chạy bộ chạy xe đạp cũng hay, vắng vẻ trong lành
Nên "Đền tưởng niệm các vua hùng ở quận 9 " thay vì dấu phẩy đọc nó khoảng cách quá . Ae có bị như mềnh khi đọc tiêu đề như có khoảng cách về chỗ dấu phẩy không .
@ToànVRN Đó là cách đặt tiêu đề truyền thống, thường ko có dấu, chỉ là dạng câu đơn ngắn gọn. Sau này bên báo chí nhất là công nghệ chơi kiểu tiêu đề mới, có 2,3 câu phụ, dài ngoằng
quao nhìn lý tưởng quá! hơi tiếc là ở tận Phú Nhuận...
Xe mtb này mới tập chơi mua loại nào ổn vậy bạn. Loại nào rẻ tí để nếu theo ko nổi thì bỏ cũng ko tiếc 😃
@bomy quất loại thiệt mắc tiền vào để lỡ có nghỉ thì tiếc tiền mà lôi ra chơi tiếp 😁
Ngày thường ít người yên tĩnh, trong lành, miễn phí ra vào,
đẹp quá
có chỗ nào cắm trại nướng thịt ko?
@tucammoi Có cả 1 khu dành riêng cho cắm trại. Do chỗ này hay tổ chức cho các đoàn thanh niên lên cắm trại sinh hoạt truyền thống mà. Có khu bãi cỏ rộng, hệ thống thoát nước mưa, khu nhà vệ sinh tắm rửa... Tuy nhiên, vài năm trước vẫn không có dịch vụ cho thuê lều, phải tự mang theo, không biết giờ có chưa?
@Thien Quoc cắm tập thể hả, mát đc như này thì tuyệt:
@tucammoi Không hay như thế đâu. Nên nhớ đây là Việt Nam, bác cắm trại phải chấp nhận 1 thứ là ruồi, muỗi. Mà vùng này ruồi muỗi kinh luôn, ngày trước gần đó còn có nuôi bò nữa kia, ruồi kinh khủng. Nói chung cắm trại theo mình xứ lạnh vẫn hay hơn. Như lên Đà Lạt chẳng hạn. Tối rúc trong túi ngủ phê lắm. Cắm chỗ này mùa mát như hiện nay còn đỡ, mùa nóng thì kinh lắm. Lần mình cắm là vào tháng 3, thành lập đoàn ấy, nóng lắm.
@Thien Quoc Ruồi muỗi thì đâu cũng có. Ớn nhất là phường xì ke ma túy thôi 😔
Hoá ra 15/2 này mình tham gia Spartan Race là sẽ được chạy ở đây, ấn tượng phết!
@Will.i.am2606 Tụi này làm ăn quá dở chỗ là chỉ thông báo trên fanpage, không gửi mail gì hết.
@NicholasWoo Đúng rồi, tiền phí thì cao chứ đâu phải giải nhỏ. Mà khi đăng ký thì ai cũng có email hết cả rồi. Làm cái email gửi all thôi mà sao thấy khó khăn quá 😆
@Will.i.am2606 Nó cứ làm như nó tổ chức sự kiện cho mọi người tới chơi free không bằng mà không có thông báo qua mail. Bạn mình mà không nói đổi ngày chắc hôm 15/2 ra đó đứng một mình như thằng hâm 😃))))
@NicholasWoo Haha, may cho bác có bạn đăng ký cùng, mình đăng ký có một mình nên phải vào fanpage cập nhật thường xuyên luôn 😔(
Bức hình chụp từ trên cao xuống đẹp dã man
@illusion N fiction Thông thường chụp từ trên cao xuống thấy thứ gì cũng đẹp
Đi vào rồi hỡi ôi ý thức vệ sinh công cộng người Viet mình thấp quá, đến chơi tham quan nghỉ chân, xả rác các kiểu mỗi em để lại, tích tiểu thành đại như 1 ống hút, 1 cọng thun, 1 bao thuốc, 1 lon/chai nước, 1 vỏ hộp cơm,,,,,tích lại thành 1 đống rác nhếch nhác
Khu vực đền vua Hùng là chỗ tôn nghiêm.
Chạy xe phía ngoài thì không nói. Nhưng chạy vào khu vực bên trong thì không nên.
@Kelvin1992 Bạn có dẫn chứng cho thông tin trên không? Xe lăn thì hợp lý chứ cho phép xe đạp thì đồng nghĩ xe máy cũng được.
Đây là đền Hùng, có phải địa điểm để luyện chạy xe địa hình các kiểu đâu. Gần đó có chỗ gửi xe mà.
@Battleship Xe đạp ko ồn, xe máy ồn và ô nhiễm. Mình vào từ phía sau đền thì ko thấy có chỗ giữ xe. Đền ngày thường rất vắng, bên trong chỉ có 1,2 bảo vệ thôi, dân tình cũng chỉ lác đác 1,2 người.
Nên nếu ko phải lúc đông người thì có thể đạp xe vào cũng ko ảnh hướng tới gì cả, khu này rộng nên đi mỏi chân nữa.
Các môn thể thao đường phố, ko có môn nào có nơi thiết kế riêng để tập luyện cả, các nghệ sĩ biểu diễn xe đạp, lướt ván hoặc người cần luyện tập sức khỏe cũng nhờ vào địa hình những nơi thế này mà tập thôi.
Hơn nữa chỉ là con đường dẫn vào thôi, tới đền thì đâu có đạp hay biểu diễn gì.
@Kelvin1992 Trước đây mình gửi xe ở gần vòng xoay chỗ đầu đường dẫn vào đền.
Thôi thì tùy mỗi người vậy.
@Battleship chỗ này là chỗ tổ chức đua mtb biết bao lâu nay rồi bác, phải nói là hơn 5 năm rồi, ban quản lý hay bảo vệ cũng cho phép chạy bình thường, miễn là ko quậy phá, chỉ có bác là kêu ko nên
Các vua có công dựng nước đã có đền, tội mấy ông có công giữ nước với mở nước, h còn ko đc cái tên đường =]]
@Rich Leon mở thì ít, bán thì nhiều, ai đặt
@hiệp sĩ kanzaki Cũng có lý =]]
đền Hùng gốc ở ngoài bắc, tỉnh Phú Thọ ấy bạn. Này là chi nhánh thôi. Theo dòng di cư của người Việt vào phương Nam nên cần lập để tưởng nhớ cội nguồn. Chứ đâu phải bây giờ mới có.

Còn dựng nước và mở nước mình nghĩ là 1. Giữ nước thì như bạn hiệp sĩ kanzaki nói: mở thì ít, bán thì nhiều 😁
@hiệp sĩ kanzaki Chắc phải đặt tên 1 sô đường mấy ông bán
Trên cao nhìn xuống đẹp thật.
@phuocthanh234566 Đi vào rồi hỡi ơi, rác làm mất hứng
@nbqvdp Vậy à, mình đi ngang đó hoài mà chưa có dịp ghé vô lần nào.
Mới biết cái đền thờ này
Khu này vắng người, nói thẳng ra là cực nguy hiểm, đi 2 3 người trở lên thì đc chứ 1 mạng mà loanh quanh ở đây có ngày không có chuyến về :\
@Hoang Song trong đền ko có người trông coi à bạn.
@Kelvin1992 Sáng nay mình vào chỉ có 1, 2 bảo vệ. Khách vào chỉ có 1,2 người. Bên ngoài là dạng đường đất rừng rú heo hút, có 1,2 nhà dân, đi buổi sáng ko có gì nguy hiểm cả. Vào thăm quan tầm nửa tiếng là hết chứ cũng ko có j nhiều
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019