Denuvo: “Có game thua lỗ hơn 21 triệu USD vì bị hacker bẻ khóa”

P.W
12/11/2018 7:41Phản hồi: 92
Denuvo: “Có game thua lỗ hơn 21 triệu USD vì bị hacker bẻ khóa”
Mới đây, Irdeto, tập đoàn đứng sau công cụ bảo vệ bản quyền nội dung số Denuvo đã công bố một thông tin liên quan đến khoản lợi nhuận mà một hãng game bị cướp trắng do không sử dụng DRM chống cr@ck, dẫn đến việc game bị bẻ khóa và phát tán miễn phí trên mạng internet.

Để không vướng vào các rắc rối pháp lý, họ giấu tên game, thay vào đó chỉ đề cập đến “một game thể thao bom tấn” không được bảo vệ bởi DRM đủ mạnh. Irdeto sau đó theo dõi lượt tải miễn phí trò chơi này trên các trang chia sẻ game cr@ck và torrent. Họ phát hiện ra, trong vòng 2 tuần kể từ khi game được bán ra chính thức, nó đã bị bẻ khóa và tải lậu 355.664 lần. Lấy con số tiêu chuẩn 60 USD cho mỗi bản game lẽ ra đã được bán nếu không có bản lậu, thì công ty game nọ đã thua lỗ hơn 21 triệu USD.

Vì sao lại chỉ theo dõi trong 2 tuần? Lập luận của Denuvo là, sức mua cũng như sức hút của một game là mạnh nhất trong vòng 2 tuần sau khi nó ra mắt. Tuyệt đại đa số các game bon tấn đều có lượt mua, tải về nhiều nhất trong khoảng thời gian đó. Và Denuvo dĩ nhiên cũng khôn ngoan ở chỗ sử dụng cụm từ “doanh thu tiềm năng” bị mất đi, để ám chỉ tới con số 21 triệu Đô nọ, bởi vì nếu không tải game phiên bản lậu qua Torrent, cũng chưa chắc người chơi đã chịu bỏ tiền ra mua bản quyền.

Denuvo đã rất thẳng thắn thừa nhận, họ tạo ra DRM khó qua mặt để bảo vệ lượng game bán ra không bị ảnh hưởng bởi game lậu: “Dĩ nhiên chúng tôi lúc nào mà chẳng muốn một game không bao giờ có thể bị bẻ khóa? Nhưng đó không phải cách thị trường game hoạt động”. Có lẽ đó là lời biện minh cho việc rất nhiều game sử dụng Denuvo trong thời gian qua đã bị các hacker qua mặt sau khi ra mắt được một thời gian, ví dụ như Assassin’s Creed Odyssey, Mega Man 11 hay F1 2018 ra mắt trước đó.

Tham khảo WCCF Tech
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thằng Denuvo xạo chó. Hitman 2 dùng Denuvo chưa phát hành đã bị bẻ khoá =))
chickenqna
ĐẠI BÀNG
5 năm
@deptrainhatTT - Thứ nhất đây là crac'k hỏng, thứ 2 đây là game preorder gold edition của hitman nên ra sớm hơn official date.
minhlayoh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@P.W Mua đê, đang chiến ầm ầm sướng vc bác ạ
@P.W Assassin Creed Odyssey cũng cờ rắc dc roài đó. 😃
@P.W upload_2018-11-12_21-59-31.png

https://crackwatch.com/games
vào đây theo dõi game đã có thuốc chưa này bác 😁:D:D
chickenqna
ĐẠI BÀNG
5 năm
Assassin's Creed Odyssey :v
Nói chung giờ bom tấn thì ngta cũng phát hành cho console chán chê rồi mới port sang PC . Có những game nó đếch thèm nhớ đến PC nữa luôn 😁
Nhưng phải công nhận về khoản cờ rách thì mấy anh Ivan với con cháu bác Tập giỏi thật :D
vuxuanquy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zipder toàn mấy nơi bản quyền bị coi nhẹ, chứ ở mỹ nó kiện sml
@vuxuanquy Ở tất cả mọi nơi thì mấy thành phần này rất đc trọng dụng nhé . Bị tóm thì sẽ đc ( bị bắt) đầu quân làm cho các cty lớn / nhà nước làm ko công coi như bù tiền phạt 😁
@zipder Lương vẫn đủ ăn chơi phè phỡn nhé :D
Dm 60usd đéo ai mua, có bản lậu bọn nó mới tải về chơi thử thôi 😃
@Hoang_HaoMinh Chuẩn.
Mà hơi bậy tí 😁
@adagioleonard 😆
ngghuyy
CAO CẤP
5 năm
@Hoang_HaoMinh Thô nhưng thật
bustalyme
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang_HaoMinh hoặc đợi nó giảm còn mấy usd mới mua :]]] trước giờ mình chỉ mua 1 game full giá là Diablo 3 (xong người mua hộ tặng lun không lấy tiền - thật cảm ơn bạn đó)
@bustalyme GIÁ BAO NHIÊU THẾ BÁC :d
CD Projekt Red says no to DRM kìa, vẫn sống khỏe nhé Denuvo.
baoon1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Blitzwaffen chuẩn mình mua full witcher series + dlc mặc dù game không xài denuvo gì cả
@Blitzwaffen Vì nhà phát triển dễ thương, làm game có tâm nên cộng đồng thích 😁 Dĩ nhiên vẫn có thằng xài ..... nhưng cũng k thất thu mấy.
hcoi !
TÍCH CỰC
5 năm
Dễ sợ thặc...!!!
hungmap088
ĐẠI BÀNG
5 năm
giờ ai mà tạo đc ct bảo mật không thể bẻ khóa thì cứ gọi là -))
@mrductk111 IOS bảo mật thuộc dạng tốt đấy bạn ạ. Muốn hack được cái icloud cũng ko phải đơn giản đâu, chứ như android nó root cái một. Samsung knox các kiểu ra thằng thợ vườn nó bẻ 1 nốt nhạc . Còn BB nó dùng giải pháp bảo mật phần cứng nên sẽ phức tạp hơn nhiều.
@suvival198 bẻ khóa knox kiểu gì vậy? bẻ khóa là như thế nào?
1. Chưa có vụ nào mà bẻ đc knox lấy dữ liệu cả. Còn mấy cái bạn đc nghe quảng cáo nó chỉ gọi là xóa knox thôi chứ ko thể gọi là bẻ khóa/
2. Các máy bán ra thị trường samsung ko khóa bootloader nên tự do can thiệp vào rom, và từ đó knox cũng ko xài đc nữa.
3. Một số máy phát hành tại mỹ, khóa bootloader thì hiện tại vẫn chưa làm gì được. Chí ít mình xem trên xda thì thấy vậy.
@suvival198 bác anti quá chưa ai bẻ dc knox cả nhé, còn ios thì cũng như android thôi nó vẫn bị jailbreak đó thôi
@suvival198 ios apple cũng tự làm đấy thôi, giải thích kiểu trẻ con quá 😃
Denuvo nói láo như cái hãng điện thoại gì gì của VN
@Nguyễn Thắng 89 Ám chỉ Bê phôn hả
@Hoang_HaoMinh Tớ là tớ không có nói gì hết nhé 😁 Để chụp màn hình lại làm bằng chứng
@Nguyễn Thắng 89 O😃
@Nguyễn Thắng 89 nó nói thật mà láo cái gì! nó rất khôn khi chỉ lấy thiệt hại trong 2 tuần đầu ra để nói! mà đúng là có game nào xài DRM bị thịt trong 2 tuần đầu đâu 😁
Game này chắc phát hành ở Việt Nam :p
Trong số những người tìm đến ..... phần lớn chả bao giờ mua game, cũng đồng thời có 1 lượng nhỏ muốn test trước khi bỏ tiền ra mua. Gom cả vào rồi ghi nhận là doanh thu mất đi =)) Y như vinasun kiện sụt giảm lợi nhuận 41 tỏi là do grab =))
@gfsrhgfdgf1 cái loại mà đã mua về ..... rồi thì bạn nghĩ nó chịu bỏ tiền ra mua nữa à =)))
@suvival198 tùy chứ hồi sv không có tiền vs lúc đó ko mua game dễ như giờ thì ko ..... cũng ko chơi đc. giờ mua qua steam dễ ẹc, em lại mua chính game đã chơi nè
@suvival198 Mình thấy game có nhiều cái chế độ chơi online phải mua mới chơi được đó, với lỗi gì cũng còn được support, còn chơi chùa thì chấp nhận chơi cho biết thôi, chứ hứng khởi full như mua thì không có rồi, giả dụ như bạn chơi chùa 1 game, đến màn nhiệm vụ khó quá bạn vất luôn, do nó đâu có giá trị gì đâu mà tiếc, còn nếu bỏ tiền ra mua thì ráng tìm tòi cho ra, không biết thì lên các diễn đàn game hỏi, chứ tốn tiền mua rồi không lí bỏ ngang, phí của, nên nó cũng có cái hay riêng.
"Game thể thao bom tấn" chắc chắn là FIFA 18 rồi, chưa đầy 01 ngày sau khi phát hành. Nói đi phải nói lại, thế FIFA 18 mới trở thành game bóng đá bán chạy nhất mọi thời đại.
@check_dis_sound FIFA là con bò nhiều sữa của EA, năm nào cũng vắt, thậm chí còn cực kì dễ vắt.
@Blitzwaffen EA và Konami thay nhau mà vắt.Fifa giờ bản quyền đầy đủ, pes thì mỗi năm mỗi tụt lại 1 chút,chắc qua năm 2020 không còn Pes nữa quá
@check_dis_sound Nhưng mà FIFA 18 được bảo vệ bởi DRM. Mình nghĩ là PES 😁 :D :D
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
😁 bán rẻ theo khu vực đi, nước nào nghèo bán rẻ bằng ổ bánh mì, tô phở thôi thì ai mà download bản cr@ck chi cho cực
@Ruiz steam nó bán giá khu vực đó, đầy game rẻ rề chúng nó vẫn ...... Đơn giản tư duy của lũ này là free vẫn hay hơn mất 1 cái bánh mỳ.
@suvival198 1 số người chưa làm ra tiền, tiêu tiền bố mẹ mà lại đam mê thì ..... =)))) sau khi đi làm rồi thấy mua nhanh hơn ko còn thời gian mà mày mò mấy cái đấy nữa, thậm chí chơi còn ko có thời gian chơi.
@Ruiz Đa phần sinh viên ít tiền thì tìm đến... thôi bác, chứ đi làm rồi thì mê 1 game bỏ ra triệu mấy mua đáng bao nhiêu
noob
TÍCH CỰC
5 năm
CD Projekt Red nó có thèm bảo vệ bảo mật gì mà có ai ..... game của nó đâu, quan trọng là do ăn ở thôi, game như hạch bán giá trên trời bảo sao ko ......
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
5 năm
@suvival198 Download bản Gog thì không có bảo mật. Một người mua chia sẻ file thì ai cũng chơi dc luôn.
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@noob Hãng này làm game có tâm. Đang chơi lậu mà thấy game xuất sắc, mua luôn 3 bản về chơi :3
noob
TÍCH CỰC
5 năm
@anhyeuviolet Chơi nguyên series Witcher cho đã, bản 1 hơi khó control chút còn 2-3 tương đối giống nhau. Bên gog đang có sale độc quyền game witcher lai đó, rating cao phết.
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@noob Mình mua bên Steam rồi, giờ ngồi chờ Việt Hóa nốt DLC rồi quẩy :p
Cho nên Red Dead Redemtion có phát hành trên PC đâu. Nhìn The Walking dead vừa ra phát bị bẻ khóa ngay trong ngày Day 0 😁

@graphiclancer Nghe nói trên PC đòi hỏi cấu hình lắm hả bác, đang chơi trên ps4 thấy đồ họa rất là tuyệt vời.
@Nguyễn Thắng 89 Yêu cầu trên PC thấp tí à, máy nào cũng chơi được.

@graphiclancer Đưa chuột vào chi cho hiện cái bar 😆
@Brandon T 😁
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
Có hơi ko liên quan tí nhưng bộ Adobe CC 2019 đã có snack chuẩn chưa các cụ!!!Hôm bữa snack LR mà nó ko cho dùng tab developer thì cũng thua 😔
Mình thì chơi C_R_A_C_K trước game nào hay lắm mới mua
như Company Of Hero chơi chơi C_R_A_C_K thấy hay quá lên Steam mua luôn
hay game GTA V cũng vậy chơi C_R_A_C_K trước rồi mới lên Steam mua luôn

thật sự có nhiều game chơi C_R_A_C_K trước còn chán xóa luôn, nếu mua thì thật uổng phí tiền

nói chung chơi C_R_A_C_K trước cũng là cách quản bá game nói riêng và C_R_A_C_K là một phần của việc phát triển thị trường phần mềm nói chung, giống như Windows C_R_A_C_K, nhờ có C_R_A_C_K mà Windows phổ biến nhiều như ngày nay
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@bomduc Có game nào trên steam không cho refund đâu? DLC hay kể cả IAP cũng được refund hết nhé. EA, Blizzard, GoG hay các trang bundle đều có chính sách refund hết. Bạn kể thử xem game nào không cho refund ra xem?
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
5 năm
@Azkan Dù biết có refund nhưng chơi snack test game trc r mua vẫn chắc kèo hơn. Game ổn là rót tiền ủng hộ.
BìnhBeos
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Azkan mua qua bên thứ 3 nữa có refund được không bạn?
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@BìnhBeos Bên thứ 3 có policy của bên thứ 3, miễn bạn đủ điều kiện thì họ sẽ refund thôi.
Rev
CAO CẤP
5 năm
assassin's creed odyssey bị carck rồi đó anh em, kéo về đú thôi, hihi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019