Denuvo ra mắt công cụ mới, chỉ dùng để bảo vệ bản quyền game Nintendo Switch

P.W
25/8/2022 3:20Phản hồi: 49
Denuvo ra mắt công cụ mới, chỉ dùng để bảo vệ bản quyền game Nintendo Switch
Tại sự kiện Gamescom 2022 đang tổ chức bên Đức, nhà phát triển công cụ bảo vệ bản quyền nội dung số Denuvo đã giới thiệu sản phẩm mới, Nintendo Switch Emulator Protection. Về cơ bản DRM này có mục tiêu rất đơn giản là ngăn chặn những người thích chơi lậu game Switch, tải ROM về trên mạng internet để chơi bằng những giải pháp giả lập hệ máy của Nintendo, ví dụ như yuzu và Ryujinx chẳng hạn.

Có vẻ như giải pháp Nintendo Switch Emulator Protection của Denuvo vừa ra mắt không phải là DRM họ phát triển chung với Nintendo, mà thay vào đó là nhắm tới thị trường game do các nhà phát triển bên thứ 3 tạo ra, phát hành trên Switch. Trong thông cáo báo chí, Denuvo nói: “Như mọi giải pháp khác, công nghệ này được tích hợp vào bản build của trò chơi mà không tạo ra bất kỳ ảnh hưởng nào đối với hiệu năng và trải nghiệm chơi game. Nó chỉ cho phép kiểm tra mã nguồn, và ngăn chặn việc chơi game thông qua ứng dụng giả lập.”

Nếu anh em chơi nhiều game bản quyền, đặc biệt là những game sử dụng Denuvo chống cr@ck, gần đây nhất có lẽ là Resident Evil Village, thì tuyên bố này hoàn toàn không đúng. Đã không ít lần Denuvo được chứng minh là ăn quá nhiều tài nguyên CPU, ảnh hưởng tới cả tốc độ khung hình và hiệu năng của game trên PC.

Còn về phần máy Switch, kể từ khi ra mắt vào năm 2017, những giải pháp giả lập đã phát triển tương đối. Không thiếu người mua game Switch bản quyền nhưng chơi bằng giả lập PC vì cấu hình máy mạnh hơn, dẫn đến chuyện đương nhiên là cả độ phân giải lẫn tốc độ khung hình đều ngon hơn. Nhưng ở khía cạnh ngược lại, cũng nhờ giả lập, nên việc bẻ khóa game Switch chơi lậu cũng trở nên rất dễ dàng. Đó chính là mục tiêu của Denuvo khi đưa ra giải pháp DRM mới cho các nhà phát triển, chặn việc dump ROM để chơi trên giả lập.

Còn trong khi đó thực tế thì nhiều game trên PC trong những năm qua đều đã gỡ bỏ Denuvo khỏi mã nguồn, sau khi DRM của các nhà phát triển nước Áo đảm bảo doanh thu và ngăn chặn việc bẻ khóa bản quyền sau một khoảng thời gian cụ thể, thường là từ 6 tháng đến 1 năm. Chính các hãng game cũng nhận ra rằng, Denuvo với khả năng bảo mật 2 đến 3 lớp là giải pháp rất tốn tài nguyên phần cứng.

Theo Kotaku
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đến giả lập nó cũng k tha
Im lặng đi
@kehuydietngo Tha rồi họ lấy gì mà sống? làm ra 1 cái game bán chưa kịp lời bị hack? nói ra nên suy nghĩ kỹ bạn ơi. Lớn r
@kehuydietngo Ủa sao phải tha hâhha
htux
CAO CẤP
2 năm
@kehuydietngo nếu như bạn dump game mà chính bạn đã mua để chơi trên giả lập thì ko phạm luật, ví dụ ngày xưa bạn bỏ tiền ra mua game ps1, vẫn còn giữ đĩa gốc mà máy thì hư rồi, ko thể mua đc máy khác thì vẫn dc quyền chơi game đó trên giả lập. Nintendo đi quả này là bóp dzái lun những người mua đã trả tiền cho game của họ rồi, ko biết những người đã mua họ phản ứng ra sao đây
@htux game nintendo vẫn còn nhiều người chơi vậy ah bác
Ko ảnh hưởng tới dân chơi hệ switch jail break rồi.
@Blitzwaffen seri xanh v1 ngon lành k lo haha
RockyChen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tại năm nay giả lập nó dùng ngon quá, đến xenoblade 3 còn chạy được 4k 60fps thì lên thớt thôi. Mà để giả lập được cỡ đó mua con Switch hắc ám về chơi ngon hơn, đồ họa xấu chút nhưng hỗ trợ trải nghiệm gốc vẫn tốt hơn.
@RockyChen Công nhận năm nay nhiều game chạy tốt giả lập Switch ghê, Fire Emblem Warriors: Three Hopes, Monster Hunter Generations Ultimate, Demon Slayer: Kimetsu no Yaiba, Xenoblade Chronicles 3, Pokémon Legends: Arceus 😁
@mig0 Giả lập switch có cần cấu hình cao 0 bro?
@daugauhp911 Mình chơi Demon Slayer trên máy Core i7-6900K, 32 GB DDR4, GTX 980 Ti thì thấy k có vấn đề gì hết bạn. Mấy game kia thì mình chưa thử tại k có thời gian 😁
@RockyChen chơi switch phải đầu tư hub cắm ra tivi chơi 1080p là ngon ngay
fancy90
CAO CẤP
2 năm
@daugauhp911 Đến con chip 10 tuổi cùng card màn hình 1060 vẫn lết được mà
ổ khóa nào mà chả có chìa...
grozar
CAO CẤP
2 năm
Cấu hình đã sida còn nhét thêm Denuvo vào thì lag lòi mắt =))
cái này tác dụng gì đâu khi mà giờ toàn mod chip để h@ck switch
Thôi cuối vòng đời rồi, làm gì mà căng thế Nin ơiiiiii
@chuoitaykohot Này của Denuvo bạn ơi, Nin k có nha haha
khoa318
CAO CẤP
2 năm
@chuoitaykohot Nin thì dù hết vòng đời vẫn mua bán ầm ầm, ví như N3DS đấy...
@mig0 Ông Denuvo này bao đồng ghê ha =))
@khoa318 hết vòng đời thì các hãng thả cho hack ý mà bác 😁
Đang có bản v1 sản xuất năm 2017, mình mua năm 2019 h@ck được (ko cần mod chip), nhưng mình ko h@ck mà vẫn dùng để chơi online. Đang muốn lên OLED để tiếp tục chơi online có ai muốn đổi ko =))
@JerryKist Mình cũng có 1 cái serial xanh nè. Để dành chơi.
@JerryKist tôi cũng đang chơi seri xanh =))) trộm vía gần năm nay rồi mà chưa ban
boything
TÍCH CỰC
2 năm
@deobiet_1996 Mai ... Ban
@boything ban cũng k ảnh hưởng vì toàn game off là chính bác ạ
@deobiet_1996 chụp ảnh cái serial bác
Khôn như mày :D
fancy90
CAO CẤP
2 năm
ối zồi ôi hết ăn làm cửa rồi =))
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
Giả lập PS4 trên PC đã mượt mà chưa ae.
huntersun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@F5NhaTrang PS5 chơi được game PS4, mua 1 máy xài 2 hệ, quá tuyệt vời.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
@ShiLveR Thế nên mới nghiện mà ngại đây.
huntersun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@F5NhaTrang Đang có PC, Nintendo Switch, PS5.
Chơi PS5 tập trung và phê hơn nhiều, có người share game nữa thì còn gì bằng. Tài chính eo hẹp thì đầu tư em PS5 Digital có hơn 10 triệu xíu. Mắc hơn con VGA tẹo mà lại đầy đủ. Tay cầm của nó rung phê thôi rồi. Đã vậy còn phát ra âm thanh nghe cảm giác lắm.

Chơi PC dễ mất tập trung bấm ALT+ Tab ra chém gió lắm.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
@huntersun Mà nó quen cụ PC rồi bác ạ.
Cười ra nước mắt
Đi giải quyết một vấn đề ko tồn tại...
Chỉ tổ tốn tiền của Nintendo thôi chứ chả làm j dc.
Game never die !
vấn đề là con sw yếu lắm rồi thêm bảo mật của denuvo rồi còn 15~20fps chơi sao nổi
FPS killer xuất hiện ở mọi nơi! Switch chưa đủ yếu hay j mà đòi kill cả FPS của nó? 😆
killua123
TÍCH CỰC
2 năm
Chờ ae chơi chán kiếm bản bim bim về nghịch 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019