Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Detox bằng nước chanh pha mật ong có thực sự hiệu quả?

Drchuottui
19/11/2018 3:33Phản hồi: 133
Detox bằng nước chanh pha mật ong có thực sự hiệu quả?
Thời gian gần đây, nhiều người dùng nước chanh pha mật ong làm nước uống detox (thải độc), với suy nghĩ rằng kết hợp mật ong và chanh là thức uống thần kỳ, giúp giải độc cơ thể, làm tan mỡ, giảm mụn, tăng cường trí nhớ... Quả thực nước chanh pha mật ong là đồ uống ngon lành, có lợi cho sức khỏe nhưng những tác dụng của nó dường như đã bị thổi phồng quá nhiều. Cả mật ong và chanh là hai loại thực phẩm đã được dùng từ xa xưa, có nhiều tác dụng tốt với sức khỏe. Tuy nhiên, sự kết hợp giữa chanh và mật ong không đến mức thần kỳ như mọi người nghĩ.

Mật ong rất ngon, bổ dưỡng, đặc biệt không bị hỏng dù để lâu. Mật ong còn có tác dụng chữa bỏng, chữa những vết loét ở bệnh nhân đái tháo đường. Mật ong còn có thể dùng dể làm dịu họng, giảm ho cho trẻ con.

Chanh có a xít citric, có thể giúp phòng ngừa sỏi thận. Vitamin C có trong chanh giúp ngăn ngừa sự ô xy hóa bởi các gốc tự do sản sinh trong cơ thể. Sử dụng chanh thường xuyên còn giúp làm giảm nguy cơ mắc bệnh tim mạch, làm giảm cholesterol xấu (LDL Cholesterol), giảm triglyceride máu.

Nước chanh pha mật ong có thể có một số tác dụng với sức khỏe như giúp giảm cân, vì đồ mật ong chứa ít năng lượng hơn so với các đồ uống khác như trà sữa, các loại nước có ga... Ngoài ra, đồ uống này còn làm dịu đau họng và giúp tiêu hóa tốt hơn.

Tuy nhiên chức năng thải độc của cơ thể được thực hiện bởi nhiều cơ quan trong cơ thể như: da, phổi, ruột, gan, thận... cơ thể chúng ta tự có cách thải độc chứ mật ong và chanh không hề giúp tăng cường thải độc. Hay việc làm tan mỡ, đốt cháy mỡ, giảm cân... phụ thuộc hoàn toàn vào việc ăn uống và luyện tập chứ không hề liên quan đến mật ong và chanh. Hơn nữa, đồ uống này không hề làm giúp giảm mụn trứng cá, thậm chí đường có trong mật ong có thể làm mụn trứng cá nặng hơn. Một số đồ uống như cà phê có thể làm tăng sáng tạo, tỉnh táo hơn nhưng mật ong và chanh không hề có ích gì trong việc này.

Tóm lại, nước chanh pha mật ong vẫn là một đồ uống ngon lành, có lợi cho sức khỏe. Tuy nhiên những tác dụng mà nó đem lại không đến mức kỳ diệu như mọi người đồn thổi.

lemon honey 1.jpg
Ngoài chanh, mật ong có thể dùng với trà, thêm gừng... nhưng kết hợp với chanh là đồ uống phổ biến nhất
Đồ uống này thường được pha vào một cốc nước ấm với nửa quả chanh và một thìa mật ong, có thể điều chỉnh thêm chanh hoặc mật ong để phù hợp với khẩu vị của bạn. Các bạn có thể dùng bất cứ thời điểm nào trong ngày chứ không nhất thiết phải vào buổi sáng. Chỉ lưu ý, mật ong dùng nhiều cũng có thể gây tăng cân vì có chứa nhiều đường, chanh có chứa a xít nên sau khi uống cần súc miệng để trung hòa a xít tránh gây ảnh hưởng tới răng miệng.
Tham khảo Healthline
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Sáng thức dậy ăn 2 trái chanh không hạt chấm muối hột, sau đó uống 200ml mật ong nguyên chất không pha loãng tầm 1 tháng là sẽ thấy cơ thể khác liền =))
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@thephong280597 Vào tp thì giá gì cũng lên hết bác ơi , đi về quê hay đi miền tây nhậu rắn j cũng vài trăm 1kg hết cót , vào tp nhậu toàn trên 1tr 1kg :d chấp nhận thôi , công vận chuyển , cò lái ...
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@Ruiz Khác sao bác ? Chết sớm hơn hay sao ??
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thephong280597 Bác ở đâu thế?!
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
@pahbhm uk mình cũng nói giá chung là mật ong rừng bình thường .chứ ong ruồi thì đắt rồi,ong khoái thì rẻ nhiêu.cách vắt và lấy mật cũng làm chất lượng khác,loại 1 lấy già bầu mật ong dưới thôi,chứ nhiều ng họ vắt cả loại còn nòn cả sữa con non vào lun.
Nói chung cho các bạn muốn detox kiểu này sẽ bị nổi mụn đỏ nhiều hơn và hại bao tử
Kein...
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tinh Tế Printing Vầng công nhận là cái gì nhiều quá cũng không tốt.

Nhưng mà em học hóa, em không hiểu cái khái niệm không hấp thụ gây dư acid của bác là thế nào 😆 trong khi cái acid quả chanh nó thuộc dạng yếu dễ phân hủy, ngoài ra khi phân hủy nó tạo ra sản phẩm phụ làm tăng kính kiềm pH cơ thể (được nhiều người công nhận là tốt cho sức khỏe).

Cái này còn tùy thuộc vào cơ thể mỗi người (hay cơ địa) mà phản ứng với thức ăn mỗi khác, ngoài ra còn do nhiều nguyên nhân như môi trường và chế độ dinh dưỡng chứ không thể phán xanh rờn là uống nhiều hại bao tử được (pH bao tử từ 1.5 - 3 và pH của acid citric trong chanh cũng nằm ngưỡng 2-3)
@Kein... Đúng vậy tuỳ điều kiện môi trường và cơ địa nữa nhưng đa số uống là bị nhé bạn, vì thời đại này đa số ít tập thể dục và ăn uống điều độ, dùng thêm chanh mật ong có ngày đưa đi cấp cứu mà ko biết tại sao heh
pahbhm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tinh Tế Printing Trước đây mình cũng bị mẩn đỏ ngứa sau khi uống mật ong, tưởng cơ thể không chịu được nhưng sau này thấy họ bắt tổ mình mua dùng thử thấy chả sao hết, rồi cứ tìm đúng mật ong rừng mua uống mình uống mỗi ngày mà không thấy gì. Giờ nghĩ lại mình cứ nghi cái mật mình uống xong bị nổi đó và ngứa là mật ong giả.
@Tinh Tế Printing thằng cùng nhà em sáng nào cũng lúc chưa ăn gì uống từ cấp 2 đến bh được hơn chục năm rồi k sao chỉ thấy nó khỏe nhất nhà thôi bác @@ vs cả hồi cấp 2 nó nhiều bệnh vào viện liên tục giờ thì chả bh bị bệnh gì.
Nhìn cái hình nhớ kẹo mạch nha quá 😁
@guardianknight Đây nhé bạn, vừa được tặng và chưa kịp ăn luôn.
maxdoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sáng ngủ dậy không gì tốt bằng 1 cốc nuốc sôi để nguội,sạch bao tử.
@maxdoan Nước ấm chứ
vythanh
CAO CẤP
5 năm
Lý thuyết là vậy. Quan trọng kiên nhẫn thực hành.
bài viết như vả vào mặt hội chị em ham làm đẹp 😁
@supervisor 03m chị em lại không đọc :D
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Có nhe bác! Thích cái đẹp và yêu công nghệ! hehe
@Nino_Jen bác đang nói đến chị em @zyzy1908 à? 😁
Bài viết tưởng dựa vào nghiên cứu khoa học ntn để đưa ra kết luận. Toàn nói khơi khơi
@Drchuottui thực ra bác viết không sai. nhưng nội dung bài nguồn đã không có giá trị gì rồi.

đúng ra, muốn biết nước pha mật ong uống buổi sáng có hiệu quả hay không thì phải làm 1 nghiên cứu so sánh, giữa 1 số lượng các mẫu nhất định có dùng/ không dùng nước uống này buổi sáng. từ đó chỉ ra sự khác biệt.
đằng này nói khơi khơi.
@bestofstrongman Mình thấy bạn @Drchuottui nói đúng mà bạn.
Bạn tư duy theo hướng này sẽ thấy vấn đề:
1. Đã có y văn nào nói uống như vậy thải độc dc hay chưa. Nếu chọn tin, bạn chọn tin vào tư liệu đã kiểm chứng lâm sàng hay tin vào những người chỉ truyền miệng.
2. Giả sử Y học có những chỗ gàn dở, vậy chanh và mật ong gồm có những gì ở trong đó và khi uống vào ( chưa kể tác động như nào tùy từng cách chế biến), chúng sẽ được hấp thu và chuyển hoá theo những cơ chế ra sao?
Nếu người cung cấp thông tin về mật ong và chanh có thể giải thích được, đồng thời chứng mình được hiệu quả qua số liệu thực tế, chính xác, có kiểm chứng mình sẽ tin và làm theo.
@lenam098 mình đọc bạn ghi ko hiểu gì hết trơn so với cái mình nói ở bên trên
Mình uống 5/7 ngày. Chỉ có cảm giác là đỡ ốm yếu vặt đi. Khỏe hơn xíu. Ngoài ra vẫn thế vẫn béo, vẫn mụn đều đều :mad:
@bánh mì không Nói chung là đíu tác dụng đâu, xàm lông hết 😃
Khac Lanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan trọng thấy ngon là được. Không ngon bổ mấy cũng không ham.
@Khac Lanh chuẩn bác ơi 😁
Nước chanh pha mật ong với nước ấm uống rất dễ chịu. Còn chanh đào ngâm mật ong ngậm và nuốt nước từ từ mình thấy bớt đau họng
@minhthanh255 nhà mình làm một lọ chanh đào ngâm mật ong uống mãi ko hết 😁, chắc phải mấy năm
Bà chị mình giảm gần 10kg nhờ uống mật ong với chanh k lẽ bả xạo mình ta @@ ?
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@KiD Performan Suy dinh dưỡng tức là thiếu các dưỡng chất cần thiết để cơ thể vận hành được ổn định và đầy đủ: các vitamin, vi chất & khoáng chất. Còn giảm cân là giảm trọng lượng cơ, mỡ & nước. Quan niệm thừa cân tức là không bị suy dinh dưỡng là sai. Mình không rõ chị bạn giảm cân như thế nào chứ nếu chỉ uống chanh mật ong thay vì ăn uống thì rõ là thiếu dinh dưỡng rồi. Trái cây chưa đủ để bù lượng dinh dưỡng cơ thể cần, chưa kể trái cây rất nhiều đường. Mình thấy giảm cân vậy không hợp lý lắm. Lượng đường trong mật ong & trái cây đúng ra là cái nên cắt giảm bởi nó dư thừa lại tích thành mỡ
@Vmemory Vậy ăn uống sao để giảm cjo hợp lý v bác ?
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@KiD Performan Theo mình thì:
- Con người cần giảm mỡ chứ không cần giảm cân. Tích nhiều mỡ ngoài không thẫm mỹ còn có nhiều tác hại. Với 1 vận động viên thể hình lên cân rồi tính BMI cũng bị xem là thừa cân, điều đó không đúng. Họ ít mỡ nhiều cơ nên cân nặng không khác so với người thừa mỡ
- Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng: các loại trà giảm cân, nước uống này kia nọ... tác dụng như thế nào đối với mỡ mình không biết nhưng nó chắc chắn không giúp đốt mỡ trong cơ thể. Bạn có thể bị biếng ăn & ăn ít lại nhờ mấy loại trà đó, nhưng mỡ vẫn còn. 1 tuần bạn giảm ngay 3-4kg bạn nghĩ trà có tác dụng? Không, tuần đầu tiên của giảm cân là bạn bị mất nước, đó là lý do sau 3-4kg đó, sau tuần đầu tiên đó gần như không giảm được cân nào, thậm chí nặng lại như cũ rất nhanh. Mỡ nó rất lì, bạn xuống cân đầu tiên là do mất nước, sau đó là teo cơ, cuối cùng cạn năng lượng cơ thể mới đốt mỡ. Vậy không có phương pháp ăn uống nào giúp giữ lại cơ & đốt mỡ ngoài tập thể dục. Lượng calo đốt cháy phải nhiều hơn nạp vào. Điều đó khiến bạn phải giảm calo từ đường/tinh bột, tăng lượng rau củ quả thịt cá để đảm bảo đủ dưỡng chất & nạp ít năng lượng. Tinh bột là thứ rất dễ chuyển thành mỡ khi nó bắt đầu dư thừa, kèm theo nó khiến dễ gây thèm ăn. Tốt nhất là hãy đa dạng hóa thức ăn
- Giảm cân quan trọng nhất là ý chí. Hầu hết giảm cân thất bại là do không đủ nghị lực. Bạn có thể tự cho mình các liệu pháp tinh thần như trà giảm cân để tự cổ vũ mình tiếp tục hay cách tự thưởng nào đó.
- Quan trọng nhất đối với cơ thể không phải là cân nặng bao nhiêu, mà là cơ thể khỏe mạnh & tinh thần minh mẫn. Giữ cân nặng tốt nhưng leo không nổi 3 tầng lầu thì cũng kém (lên tầng 3 không thở hồng hộc)
- Phương pháp thì có nhiều lắm, bạn có thể Google các liệu pháp để tìm cho mình 1 cái phù hợp.
- Bài mới nhất trên Tinh Tế là phương pháp giảm cân được dân thung lũng Silicon áp dụng: 8 tiếng đầu tiên trong ngày ăn uống bình thường, ăn bao nhiêu cũng được, sau đó nhịn ăn hoàn toàn. Mình thấy cũng hợp lý, vừa áp đúng ngày ăn 2-3 bữa, không ăn tối trễ. Ngoài ra uống 1 cốc nước đầy trước khi ăn cũng giúp ăn ít lại

* Cách kiểm tra sơ để biết cơ thể khỏe mạnh:
- Leo 3 tầng lầu không thở hồng hộc
- Nhịp tim dưới 90 nhịp/phút ở trạng thái nghỉ ngơi. 60-70 là tốt
- Không bị stress, không bị hay quên
@Vmemory Chi tiết quá tks bác rất nhiều
Người dư cân, đang tình trạng sức khỏe tốt, không lao động nặng thì uống hỗn hợp chanh + mật ong ( hoặc đường ) sau chừng 7-12 ngày là tốt. Quan trọng là lượng mật/ đường phải đủ để cảm thấy không ê răng :mad:
Với mình thì nó có tác dụng đánh thức bao tử và làm sạch miệng vào buổi sáng. Mẹ mình thường pha rất là loảng.
@warmboy24 nước ấm, một chút chanh và mật ong, khá ổn bác nhỉ. Nhưng quan trọng là phải chọn đúng loại mật ong, chứ mật ong pha đường giờ cũng nhiều lắm
có ông bạn sáng nào cũng làm cốc nước ấm pha chút chanh và mật ong, hai mươi năm nay chưa thấy ông uống một viên thuốc nào, chưa ốm bao giờ. Ông ấy uống rất kiên trì ngày nào cũng uống (coi như thay cafe sáng luôn). Dù sao thì cũng đạt hiệu quả tâm lý cái đã, khà khà
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 20 mươi năm trời ko cảm ko sốt luôn sao bác, có kinh dị vậy không :p:p
@PmCanhh thì chắc cũng phải có cảm cúm sơ sơ này nọ nhưng nói chung thấy ông bạn khỏe lắm 😁
Nhà tôi cũng hay pha nước chanh+ mật ong để uống vào buổi sáng.
Kể ra cũng thấy công dụng, nhất là sau những buổi đi nhậu và ăn nhiều đồ dầu mỡ.
@tranvutruong cứ tâm lý tốt là được bác nhỉ 😁
hoangducseo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm chục viên thuốc xổ
verybeo
TÍCH CỰC
5 năm
chưa bệnh tâm lý là chính 😆
tại sao cái que lại có hình thù vậy nhỉ mn, khó hiểu nhả
daskrene
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaianh0512bk để múc mật ong từ trong lọ ra ngoài dễ hơn, ít bị nhễu nhão đó bác
@daskrene hay, thank bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019