Đi chợ xe cũ Campuchia, Vương cung Hoàng Gia, phố Tây Siem Reap | Tinh tế on the Road S03 E04

4/1/2023 6:59Phản hồi: 72
Đi chợ xe cũ Campuchia, Vương cung Hoàng Gia, phố Tây Siem Reap | Tinh tế on the Road S03 E04
Ở tập trước, tụi mình đã thành công nhập cảnh vào Campuchia mang theo xe máy sau thất bại ở cửa khẩu Hà Tiên. Tới Phnom Penh lúc trời đã sập tối, tụi mình chỉ kịp check in khách sạn và chuẩn bị cho ngày hôm sau. Ở tập 4, mời anh em xem tụi mình “trên tay” thủ đô của Campuchia nhé.

Mời anh em xem video hành trình của mình. Đọc text xem hình cũng được nhưng có nhiều tình tiết không thể hiện được và chỉ có trong video thôi 😁

Khách sạn chỗ tụi mình ở khá là xịn, tên là Okay Boutique Hotel. Giá của phòng này lúc tụi mình đặt là 800 ngàn, nhưng ở được tới tận 4 người (hai giường size King). Diện tích phòng cũng rất lớn, mình nhắm tầm chắc cũng được 45 mét vuông đó.

Đi du lịch phượt mà thuê được khách sạn rộng rãi lại còn rẻ thế này cảm giác cực kì sướng luôn. Phòng to cho phép tụi mình dễ bày đồ và có không gian để sắp xếp gọn lại trước mỗi chuyến đi. Khách sạn này có cơ sở vật chất cũng rất tốt, mới, trang trí khá đẹp theo phong cách rất là “tôn giáo”. Phòng to tới nổi có cả sofa và bàn làm việc luôn. Rất tiện nghi.

Nơi tụi mình ở có thể xem như là trung tâm của thủ đô Phnom Penh, nhìn ra ban công có thể bắt gặp ngay Bảo tàng Quốc gia Campuchia và Cung điện Hoàng Gia Campuchia với những mái ngói lợp vàng trông rất đẹp.

Phnom Penh là một thành phố lớn, do đó bên cạnh những nét kiến trúc rất đặc trưng của người Khmer thì đây còn sở hữu rất nhiều công trình, toà nhà cao tầng hiện đại. Cả hai nét kiến trúc này hoà hợp với nhau tạo nên một thành phố vừa cổ kính, tôn nghiêm, vừa tràn đầy năng lượng và hợp thời đại.

Ngay sau khi ăn sáng buffet ở khách sạn, tụi mình ra tham quan Cung Điện Hoàng Gia Campuchia. Cung điện được xây vào năm 1866, cùng với năm mà Phnom Penh được trở lại làm thủ đô của đất nước này. Cho anh em nào chưa biết thì Phnom Penh lần đầu tiên được chọn làm thủ đô vào năm 1434 sau khi người Campuchia nhận thấy việc đặt thủ đô ở Siem Reap là không bền vững do quá gần biên giới với người Siêm.

Sau đó, người Khmer lại tiếp tục chuyển thủ đô vài lần, trước khi quay trở lại Phnom Penh vào năm 1866 và trong cùng năm nay, cung điện bắt đầu được khởi công. Tụi mình không lưu lại ở cung quá lâu, do không để ý xe máy không được chạy vào. Thế là mình bị mấy chú an ninh mời ra, chỉ chụp lại được vài tấm hình vội.

Quảng cáo

Bị đuổi, leo xe “dzọt” lẹ :D

Không chơi được quá nhiều ở Vương Cung, tụi mình tiếp tục di chuyển ra chợ trung tâm Phnom Penh. Nếu ví khu vực cung điện như quận 1, thì khu vực của chợ trung tâm có thể xem như quận 5 của Sài Gòn. Chúng ta dễ dàng bắt gặp các cửa hàng tư nhân nhỏ lẻ nhiều hơn, hoạt động mua bán, trao đổi cũng tấp nập.

Anh em dễ dàng bắt gặp rất nhiều thương hiệu quen thuộc của Việt Nam tại Campuchia. Như Agribank nè, Sacombank, BIDC,… Nghe nói các doanh nghiệp Việt Nam cũng đầu tư bên này khá nhiều. Một cái anh em rất dễ thấy đó là Wintel, nhà mạng hiện tại thuộc sở hữu của Masan (trước đó là Reddi).

Một điểm mình thấy khá nhiều đó là hình ảnh các xe hàng được gắn cập hông của xe máy như thế này. Mình cảm thấy kiểu gắn này hơi khó chạy :D

Quảng cáo

Chợ trung tâm thu hút khá nhiều lượt khách du lịch tới mỗi khi ghé thăm Phnom Penh, phần lớn vì nó có một kiến trúc khá thú vị. Chợ mang trong nó một thiết kế rất đẹp do kiến trúc sư người Pháp sáng tạo.

Chợ trung tâm không mang nhiều vai trò như các chợ dân sinh khác, mà nó có thể được xem là một chợ du lịch hơn. Để dễ hình dung về khái niệm “chợ du lịch” thì anh em có thể nhìn qua chợ Bến Thành, một trong những công trình biểu tượng của Sài Gòn, rất đẹp và chủ yếu phục vụ cho mục đích du lịch.

Bên trong chợ được bày bán khá phong phú các mặc hàng, từ ẩm thực, đến thời trang, đồ lưu niệm, trái cây, đặc sản,… Khi bước vào chợ, nhìn lên mái vòng, ta có thể thấy một không gian bán cầu với phong cách kiến trúc dành cho lỗ gió rất đặc trưng, trông khá giống một “bưu điện quận 1” của Phnom Penh. Còn bên dưới thì như mình nói, tương tự như Bến Thành hay An Đông.

Sau khi tham quan chợ trung tâm Phnom Penh, tụi mình tiếp tục đi thêm một chợ khác với tên gọi là chợ Nga. Đọc trên Wikipedia thì thấy gọi như như là vì thời mới mở, khách hàng đến đây mua sắm chủ yếu là người Nga. Mà kể cũng lạ, chợ Nga mà chẳng thấy chữ Nga gì nhiều.

Bên trong chợ cảm giác “địa phương” hơn nhiều so với chợ trung tâm ban nãy mình đi. Lượng mặt hàng phong phú hơn, và đặc biệt nhất chính là khu vực bán phụ tùng xe cũ nơi đây.

Anh em mê xe cũ tới đây chắc chết mê chết mệt, cái gì cũng có, cục máy, khung xe, mâm xe, vỏ xe,…

Lý do phụ tùng xe cũ rất được săn đón ở Campuchia là vì chính sách nước này đánh thuế xe mới rất cao, trong khi đó không đánh thuế cho xe cũ, nên giá đồ cũ vốn đã rẻ, lại còn rẻ hơn. Và đây cũng là lý do anh em rất thường hay nghe đến việc buôn xe trái phép nơi đây.

Chơi chợ đến trưa, mình về ăn trưa ở một quán bán đồ Tây gần khách sạn, lấy sức khởi hành đi Siem Reap. Phnom Penh cách Siem Reap khoảng 300km, và chạy khoảng 5 tiếng tới.

Mà nói cho sung vậy thôi, ăn no dễ buồn ngủ nên mình tắp vào Amazon gần dọc đường để làm một giấc. Ngủ phát thấy cả tiếng trôi qua luôn :D

Trên đường đây tụi mình mắc một cơn mưa khá to, do đó không thể chạy quá nhanh, may mắn là các đường quốc lộ, nhất là những con đường nối giữa các thành phố lớn ở nơi đây khá đẹp, chạy thoải mái.

Chủ chiếc bán tải này gắt ghê, chở nguyên một cái thùng gì đó to lắm, chạy vận tốc cũng to.

Tới Siem Reap thì trời cũng đã nhá nhem tối, bọn mình ăn tối ở một nhà hàng tên Sambo, khá ngon. Những ngày ở Phnom Penh hai anh em chủ yếu ăn đồ Tây, tới Siem Reap mới được ăn những món mang màu sắc Khmer / Xiêm.

Mình ăn tomyum và pad Thái, anh Huy thì ăn món amok (ăn từa tựa món cà ri miền Tây), ăn kèm với gạo lứt. Đồ ăn chỗ này khá ngon. Ăn hết mớ này là 20 đô, nhà hàng ở thành phố du lịch nên giá này cũng không phải là quá cao, chấp nhận được.

So với Phnom Penh thì mình thấy ở Siem Reap mang tính chất du lịch nhiều hơn, hàng quán, nhà hàng cũng nhiều, và dĩ nhiên là nhiều địa điểm để du lịch hơn. Ở nơi đây có một cái gọi là phố Tây (pub street), nó khá giống với Bùi Viện ở Sài Gòn, một dạng phố đi bộ cho dân du lịch.

Tụi mình ở khách sạn cũng khá gần phố Tây, cách chỉ có 1km, nên sẽ không đi xe máy nữa mà thử đi xe Tuk Tuk.

Giá tụi mình đi cho 1km này là 3700 riel, tầm 15 ngàn tiền Việt. Anh em tới Campuchia có thể đặt Tuk Tuk trực tiếp trên Grab luôn, không cần phải đứng đón xe hay trả giá gì cả.

Đợt mình đi đang vào mùa World Cup, thấy không khí nơi đây hưởng ứng khá nhiều bằng cách trang trí và phát trực tiếp các trận bóng. Tụi mình dự định đi dạo một tý rồi kiếm quán nào đó lên ăn nhẹ rồi coi đá banh.

Thấy gì không anh em :D Bên Campuchia tiếp sóng truyền hình của VTV mấy trận bóng nè.

Ở đây có một cái mình thấy khá là vui, đó là mát xa cá. Dịch vụ này thì mình biết ở Việt Nam cũng có, nhưng đem ra lộ thiên thế này nhìn khá lạ. Họ để sẵn một cái bồn cá ở trước cửa. Anh em tới thì ngâm chân xuống cho cá rỉa mấy mẩu da chết. Họ còn dán câu “Nếu cá của chúng tôi không làm các bạn hài lòng, không lấy tiền”.

Chỗ này có bán burger thịt cá sấu luôn. Mà mình không thử :D

Có vẻ đây là những người cựu chiến binh gỡ mìn sống sót, họ cần hỗ trợ về mặt tài chính nên ra đây đàn hát phục vụ du khách.

Đi một tí thì anh Huy lại đòi ăn kem cuộn. Bạn bán kem cuộn dễ thương lắm, nói tiếng Anh cũng thạo.

Cái này hình như là điêu khắc trên vỏ thân cây thì phải. Thấy cũng hay hay.

Tụi mình lên một cái quán nằm trên cao để nhìn tổng thể xuống phố. Quán này có ca nhạc acoustic, đồ ăn cũng ngon, có tivi màn hình lớn để coi đá banh nữa.

Mình uống thử bia Chang vì thấy hồi đó nó tài trợ cho CLB Everton. Anh Huy thì thưởng thức bia Campuchia, nghe bảo bia Campuchia ngon lắm.

Tầm mình đi có vẻ không phải là mùa du lịch nên nhìn chung cũng khá vắng vẻ. Mà mình thấy đường đi bộ cũng to nên chắc không chen lấn nhiều. Mình không thích đi vào Bùi Viện chơi vì vừa đông mà đường vừa nhỏ nữa, đụng chạm nhiều quá.

Nhìn chung ấn tượng ban đầu của mình ở Siem Reap là rất vui luôn. Nó mang lại cảm giác thân quen hơn, hiện đại hơn với nhiều nhà hàng, khách sạn lớn.

Khung cảnh cũng khiến mình thích thu hơn. Anh em hình dung nơi đây giống ở Huế đó, chạy dòng những đường lớn thì sẽ có những con sông chạy theo ở giữa, nối hai phần đường bằng những cây cầu bắt ngang.

Nhưng nhìn chung là Siem Reap không lớn, chạy tầm 15 phút là anh em nhận ra mình đã không còn trong khu vực đông đúc và du lịch nữa rồi, bắt đầu cảm thấy đồng quê dân dã hơn.

Nếu anh em muốn đi chơi Campuchia nhưng không quá dư dả thời gian và buộc phải chọn một thành phố để đi, thì mình khuyên anh em nên chọn Siem Reap. Nơi đây còn rất nhiều nơi để khám phá, nổi bật là Angkor Wat và Biển Hồ Tonle Sap. Đây cũng chính là hai địa điểm mà tụi mình sẽ khám phá ở tập 5, mời anh em đón xem nha :D

Mời anh em xem lại những tập trước:

Tập 1: Thử nhập cảnh Campuchia ở Hà Tiên nhưng thất bại…
Tập 2: Chán nản, rong chơi qua Phú Quốc xả stress
Tập 3: Thử nhập cảnh lại Campuchia từ cửa khẩu Mộc Bài, liệu có thành công
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trải nghiệm thú vị nhất
Coi clip thấy thích quá mà nhiều phân cảnh lia lag lag thấy hơi khó chiệu.
@NguyễnDuyĐạt Hihi rút kn ạ
Cambodia đẹp thật, giữ được nhiều công trình cổ, cũ! Có vẻ phát triển hơn Việt Nam!? ps: Xem tivi trong Pub, thấy toàn phát lại của VTV.
@geoterre K phát triển hơn đâu bạn
Madhit
TÍCH CỰC
một năm
@geoterre Ko đâu, chỉ vài công trình thôi chứ nghèo và lạc hậu lắm. Siem Reap bé xíu, chưa bằng cái Q1. Đi 10 p sẽ ra vùng quê ko có đèn đường
@geoterre Chuẩn. Phát triển hơn trăm lần so với Hà Nội, HCM
@geoterre Thích nhất cái kiến trúc của cái chợ. Như một công trình của châu Âu nhưng lại có những dấu ấn họa tiết mang đặc trưng của Khmer. Giống như Indochina ở Việtnam mình.
@geoterre Đa phần cao ốc ở Cam giờ đều do Trung Quốc xây bạn ạ. Kinh tế Cam giờ phụ thuộc vào Trung Quốc hết, có thể nói tất cả những gì hào nhoáng hiện tại đều của Trung Quốc, thậm chí người Cam còn bị mất chén cơm ngay tại quê nhà tại những vùng Trung Quốc đầu tư.
2015 mình đã đi từ Xà Xía, Hà Tiên sang Campuchia = xe máy, sau đó đi lên Siem Reap, chơi cũng vui, đồ ăn khá rẻ, khách sạn cũng rẻ, mà có 1 lần sơ ý thuê trúng ks ko có máy lạnh, chỉ quạt nên hơi nóng, người dân cũng bình thường, đừng chọc họ, có khi ăn kẹo đồng 😆.

Người dân VN qua bên đó buôn bán nhiều vãi, đi đường gặp xe máy bs VN, vào nhà hàng ăn cũng gặp ng VN.
Cười vô mặt
Nên vào Naga World cho biết, sòng bài lớn nhất bên Campuchia, gần cung điện hoàng gia. Và nên đi cánh đồng hoang cho biết.
@SoGetSu Killing field đúng k bạn
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình đã ở Cam 3 năm. Nói chung VN- Campuchia là 2 nước anh em nhưng ai anh ai em thì không ai nói ? 😆)))
Sher
ĐẠI BÀNG
một năm
@Sỹ Nam Đó là quan niệm cũ rồi! Dân cam hiện tại khá ghét người Việt, bên họ còn có một đảng chính trị công khai thù địch với nước mình! Nền kinh tế, chính trị của họ đang phụ thuộc rất nhiều vào trung quốc nên cái mác anh em cũng chỉ là tấm bình phong tránh xung đột mà thôi!
@Sher Đúng òi
tndp
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lê Phú Khương không.... chính xác lắm nhá, cái đó là lịch sử để lại thôi, kiểu VN ghét TQ chứ bây giờ Việt-Cam cũng k phải nói là hết mà bớt nhiều rồi, dân Cam bây giờ bd qua ghét TQ.
cái mà chính trị như bạn nói là hay xảy ra trước các đợt bầu cử,các đảng đối lập với CPP (Cambodia Pepole Party mà đúng đầu là Samdech Hun Sen) hô hào khoaú6 động cho nó sôi nổi 1 tý (lợi dụng chủ nghĩa dân tộc) chứ CPP cũng dẹp hết (đến đảng Funcipec thân hoàng gia ông này còn dẹp được nữa là)
xin tên mũ bảo hiểm đi mod
@tuan 95 Nexx xd1 đó bạn
@Lê Phú Khương cảm ơn mod
Hồi 2015 mình qua bằng xe máy ... gặp mấy bà bán vé số ... bán vé số vietnam không hà !! 🤣
@vinhan73 Nói chung lại là Vietnam - Campuchia rất là thân thiết qua lại thoải mái . Người Việt bên đó cubgx nhiều lắm !
Nhìn giống Việt Nam quá nhỉ.😂
@BinBon2020 Lào giống hơn á
Chờ xem phần 5 các bạn có qua psa-char rồi qua psa-nhai hơm.... sau đó mới đi Angkor Wat, Angkor Thum, Takeo, Pantey srei, Knum Kuleng....
kêu đi chợ xe mà được có 2 tấm hình là chợ xe, còn lại là cái gì đâu không...
@cuhiep Vì cái chợ xe mà cũng ráng vô coi mà ko thấy xe cộ gì ráo
@cuhiep Cũng vào coi chợ xe
@cuhiep Hihi
tndp
ĐẠI BÀNG
một năm
@cuhiep câu view tinh tế
@cuhiep SAME...giat tit vai~
J000
TÍCH CỰC
một năm
Hình như đường phố bên đó rất sạch sẽ? Thấy mấy tấm chụp ngoài đường không có rác… Việt Nam thì rác everywhere
@J000 Như kiểu bạn đi ở q1 thì cũng đâu thấy rác nhìu
@J000 Tại vì bạn đi ít, chứ giờ mấy thành phố lớn rất sạch nhé. Có ở Sì Gòn với HN siêu lớn thì 1 số chỗ vẫn rác thôi. Chả hiểu sao lại vậy
J000
TÍCH CỰC
một năm
@cu_cai_nho Cho ví dụ chỗ nào không có rác đi bạn. Chứ nhà mình đà lạt bao rác luôn nhé
@J000 Ukm VN dù là Sài Gòn Quận 1 dc mấy chỗ thuộc công như khu phố đi bộ, Bến Thành thôi chứ ra khu dân cư cũng nhếch nhác.
td79
TÍCH CỰC
một năm
Trông tp gọn gàng, sạch sẽ không lổn nhổn như ở Hà Nội. Cuộc sống yên bình hơn. Đó là cảm nhận của mình qua ...ảnh
tiếp sóng vầy ko biết có bị phạt ko ae
tiep song.JPG
Chả hiểu tại sao bài rubbish như vậy lên trang nhất được
huy.th
TÍCH CỰC
một năm
@ewgatwtwqt4fdas Chả hiểu sao bình luận rác v chưa bị xoá
@huy.th chả hiểu sao nhân vật rubbish như Huy chưa bị xoá
Dùng tiếng việt và tiêu tiền việt được không bạn ơi?
@tndp Cám ơn bạn
@Lê Phú Khương Vậy dùng tiếng anh hoặc tiếng thái hả bạn?
@asterix0108 Tiếng Khmer 😆 chứ tiếng Thái chỉ dùng ở Lào được thôi.
@asterix0108 Tiếng Anh bạn ơi. Mấy khu du lịch ngta biết tiếng Anh khá nhiều đó
thích nhỉ , được khám phá lại ăn món ngon lạ thì còn gì bằng
@trandaubac Hihi. Đời có mấy khi đâu bác
Đường như việt nam ta
@quy.helios Có khi hơn 😁
Hèn gì mấy ông Việt toàn sang Cam buôn xe cũ về sáng tháp đủ kiểu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095