Đi mua iPad Pro 2018 vào năm 2020

khuonguyen
21/5/2020 4:26Phản hồi: 46
Đi mua iPad Pro 2018 vào năm 2020

- Khởi đầu là do thay đổi cách làm việc, di chuyển nhiều nên mình dự định đổi con mac 15in thành mac 13in cho nhẹ nhàng. Lòng vòng hỏi mấy shop thì số tiền mình phải bù thêm từ 15tr tới 20tr tuỳ cấu hình.
- Cảm thấy quá phí vì con mac 15in của mình vẫn đảm bảo công việc rất tốt nên quyết định giữ con mac pro 15in chinh chiến bấy lâu nay lại. Lấy số tiền đó nâng cấp con iPad pro cho khoẻ.
- Mình phân vân giữa 11in và 12.9in. Nhưng khi thấy so sánh với ipad pro 10.5 cũ (mình đang xài con này) thì thấy không to hơn nhiều. Sau khi coi clip của mod Duy Luân thì quyết định luôn mua 12.9 in bản wifi cho rẻ. Và mình cũng không có ý định mua bản 2020. Vì nhu cầu của mình chủ yếu là gõ, gõ và gõ, xem, xem và xem.
- Dạo 1 vòng Nhattao, phần lớn shop bán hơi bị rối. (Không phải cái gì nhiều quá cũng tốt).
- Quay về Marketplace – facebook search thì ra cũng nhiều. Phần lớn là anh em thanh lý lại nên giá cũng mềm (nhưng chắc chắn không có bảo hành rồi).
- Sau 2 ngày mình kiếm được 1 bạn bán đúng thứ mình cần: Ipad 2018 12.9in 256g màu BẠC nhưng lại là bản 4G. Thôi kệ, chênh lệch không nhiều. (mình thích màu bạc, nó sáng sủa, macbook mình cũng dùng màu bạc)
- Máy còn rất mới, fullbox, phụ kiện zin còn đủ và quan trọng là còn 3 tháng bảo hành chính hãng.

- Bạn này cũng lấy con ipad pro 10.5 của mình cho con chơi game. Mình bù chênh lệch theo giá thị trường.
- Cảm nhận ban đầu cầm lên: Ơ, sao nhẹ vậy? Cái nhẹ ở đây là so với kích thước và cảnh báo của anh em khi mua 12.9 là máy nặng. Nhưng tổng thể so với kích thước mình cảm thấy nó nhẹ.
Tiếp theo: Quá đã! Mình xài nhiều ipad, từ ipad 3 – mini 1 – mini 2- Air – Air 2 – Pro 10.5. Thì ngoài cái ipad mini đầu tiên mình mua ra thì đây là cái máy cảm giác mình phấn khích cầm sử dụng. Màn hình to đùng, đẹp nữa, đẹp hơn macbook luôn. Cám giác rất dịu mắt.

- FaceID trên ipad rất mượt mà và trơn tru. Ngang dọc gì cũng được. Mình chỉ viẹc tap nhẹ màn hình cho sáng rồi trượt lên là xài. Hầu như không có độ trễ để faceid đọc. Cảm giác nó nhanh hơn cả con iphone 12 pro mình đang xài.
- Cảm giác xử lý cộng việc thì sao?
Kiểm tra nhẹ app facebook ads: fail rồi, app này không hỗ trợ màn hình ngang. Phải dựng đứng máy. Chán. Các app của google thì ok.

- Mình có sẵn bàn phím logitech. Cảm giác như sinh ra dành cho nhau, bề ngang hoàn toàn phù hợp. Sắm thêm cái case màu xanh nữa cho “tone sur tone” – ĐẸP. Việc gõ tiêng việt trên iPados (ios) nói chung rất tốt. Thực sự còn tốt hơn trên Macbook luôn. Bộ gõ trên macbook cực tệ và không ổn định. Có khi xài rất tốt, có khi hay bị mất chữ, gõ không được (dù xài mặc định, gotiengviet,..) nhiều khi làm mình cực kì bực bội.
Bài viết này từ ghép hình cho tới gõ nội dung đều hoàn toàn từ em ipad này.

Quảng cáo

Cuối cùng, mình cảm thấy cực kì hài lòng chọn lựa khi mua ipad 2018 12.9 in. Nếu ngân sách không cho phép thì 2018 cũng rất ổn. Xài cực kì mượt mà nhất là nâng cấp từ ipad có nút home.
Không phải không thể dùng Ipad cho công việc. Quan trọng công việc của bạn có phù hợp hay không thôi. Như mình đủ đáp ứng khoảng 90%. Đương nhiên về thời gian hoàn thành công việc nó có lâu hơn chút. Có thể chưa quen.
Mình đang tìm 1 App dựng clip nhẹ nhẹ để cắt, ghép và thu voice như app Mue trên Iphone. ANh em có đề xuất nào không? Cám ơn anh em!
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đã, làm việc đơn giản, gõ nhanh gọn, thì ipad pro 2018 là đã đủ xài rồi! 😁
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Đã thiệt. Bộ gõ tiếng việt trên ios với ipados ngon hơn bên macos nhiều. :D
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
Hình cuối cùng bác có cái case đựng airpods àh bác ? Nhìn đẹp thế !
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@vuatocdoDN Đúng rồi bác. Nhìn hay hay. Mua shopee 40k. Nhìn kĩ thì không sắc sảo lắm đâu
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@khuongnguyenhcm phụ kiện theo mình thì cứ độc lạ, đẹp là triển thôi. vài tháng thì đổi cho đỡ nhàm chán.
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@vuatocdoDN Thấy có loại tay cầm xbox nữa. Nhưng to và nặng lắm. Switch này gọn mà đẹp
thaiksnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khuongnguyenhcm Cho e xin link mua case dc k
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@thaiksnb https://shopee.vn/product/140989354/7631349697?smtt=0.0.9 Nè bạn
em đã có bàn phím k380 rồi. thiếu mỗi cái ipad pro 12"9 nữa là đủ bộ giống bác 😁
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@quangthegtvtk49 Công nhận cái bàn phím này ngon bác ha? Chuyển 3 thiết bị mượt mà
@khuongnguyenhcm em có cái ipad Gen 6 đang dùng với bàn phím đó. công nhận tiện dụng. cũng mê cái 12'9 lắm mà chưa dám xuống tay.
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@quangthegtvtk49 Đng nản nản cv nên kiếm gì mình thích để thấy hứng thú hơn cv thôi bạn
Khang 5755
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn còn sài tốt ít nhất là 2-3 năm nữa.
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@bskhang2000 Em pro 10.5 em xài 2-3 năm cũng đâu thấy chậm hay pin chai đâu.
@khuongnguyenhcm Mình nghĩ ipad xài lâu chai pin lắm. 1 tuần sạc 3 lần là cùng. Có khi 1-2 lần. Iphone sạc hàng ngày nên tầm 3 năm là pin tã cmnr
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Lynch Pencil Nay thử đem đi làm. Xài nguyên ngay từ sáng giờ còn 63%. Quá ổn
@khuongnguyenhcm Thì đó. Bình thường mình xài cũng 3-4 ngày mới sạc. Nếu tính cái cycle như pin iphone thì chắc đến lúc vất cái máy đi vẫn chưa chai pin đâu =]]]
booqq
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon lành
Kiếm hàng cũ giá tốt thì dòng Pro xài vẫn sướng, đặc biệt tiện cái là USB-C 😁
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Trung Dt Xài chung phụ kiện với macbook luôn. Giờ iphone chuyển qua typeC nữa là ok anh ha
mabua
ĐẠI BÀNG
4 năm
Pro 2018 hàng used giá thị trường giờ dao động tầm nào các bác nhỉ? Cũng đang quan tâm để thay em Mini4 lâu rồi
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@mabua Giá con mình mua là 19tr (12.9in, 256g, 4G). Đổi pro 10.5 (64g, wifi) +pencil1 thì bù thêm 9tr5.
steedboy2010
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác có thể chỉ mình cách đánh kiểu VNI trên bàn phím smart đượ không ah? Mình chuyển trên Laban key hoài mà nó vẫn hông hiểu cách đánh VNI. Trên màn hình cảm ứng thì xài được. Potay
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@steedboy2010 Mình không rành cách chuyển qua VNI bạn ơi. Từ máy tính tới dt mình đều xài telex nên cũng không tìm hiểu.
bạn tìm trên fb được máy ngon thế
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Lythienky Cũng hên xui bạn ơi. Cũng phải coi profile người bán, check hàng kĩ càng. Mà hàng chính hãng fpt thì yên tâm hơn.
@khuongnguyenhcm đúng rồi bạn, mình cũng kết ipad pro 2018 lắm, mà mua mới thì đắt, mua cũ thì phải tìm hiều kĩ
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Lythienky Thực sự mình xài nhiều ipad. Chưa thấy còn nào chai pin. Chỉ có macbook với iphone
timmyboynhoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao ko chơi 2020. 2020 xịn hơn 2018 chứ.
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@timmyboynhoc Nếu cùng ngân sách mà mua 2020 thì mình chỉ mua được 11in 64g wifi ah
@khuongnguyenhcm Bản 128gb Wifi là thấp nhất mới đúng thớt ơi
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Hardgore Alice Oh. Ý mình là bản thấp nhất luôn.
Pxhoang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko dùng chuột được à bạn
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@XUAN HOANG PHAM Được bạn ơi. Mình thử ghim con logitech m339 xài ok nha. Mà thấy cũng không cần lắm nên ít đem theo
Giờ vẫn còn xài ipadmini 4 đây
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Vũ Huy Vũ Ngày xưa lần đầu cầm con mini 1 ở phong vũ. Cảm giác cực kì thích. Về bán con ipad 3 rồi sắm luôn con mini 1. Nhớ lúc đó ipad 3 mình bán được 12tr
@khuongnguyenhcm Ipad tính ra xài ngon nhất khi nói về máy tính bảng nhỉ
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Vũ Huy Vũ Thực sự thì mtb không biết mua gì ngoài ipad
Nhẹ hả =)))
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanglong0712 Nghe cảnh báo là nặng. Rồi nhìn kích thức cũng nghĩ nặng. Nhưng cầm lên thấy nó nhẹ hơn mình nghĩ. Chắc do suốt ngày ôm macbook 15in nên cầm qua thấy nhẹ 😆
Khoavha
ĐẠI BÀNG
4 năm
ipad 2018 ram 6Gb thấy cũng rất mượt. Chắc thêm được 2-3 năm nữa
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Khoavha Bản 1T mới có ram 6g bạn ơi. Còn lại 4g ah
DNTG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em dùng cũng khoảng 1 năm rồi, thấy rất ok và cũng không có dự định đổi mới, dù công việc của em là kinh doanh liên quan đến văn bản nhiều nhưng ipad cũng hỗ trợ rất tốt, đặc biệt cũng cứu giá mấy lần khi đang trình chiếu mà laptop bị vấn đề.
Việc trao đổi ngoài hiện trường với khách hàng càng tiện hơn.
Cách đây vài tháng, tôi mua Apple iPad Pro 12.9" with Magic Keyboard Kit (1TB, Wi-Fi + 4G LTE, Space Gray, Previous Gen) với giá $1,350. Rất ok. (Chủ yếu là lướt web, games, và Youtube).
@phachle Bác mua ở USA à =))
Vâng, Bạn vào website b&hphotovideo. Họ vẫn thường sale đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019