Đi mua iphone của Vina

BlackWings
5/4/2010 8:22Phản hồi: 99
Đi mua iphone của Vina
Chào mọi người, em vừa đi mua iphone của Vina về đây. Vừa về thì em ngồi viết tường thuật lại quá trình rước iphone về nhà. Cửa hàng em ghé qua là cửa hàng của Vinaphone ở Trường Chinh vì nơi này gần nhà. Tiếc là lúc đó vừa đi học về sẵn đi mua luôn nên không mang máy chụp ảnh theo. Mọi người chịu khó đọc chay vậy.

Lúc này là khoảng hơn 12h trưa, khi em vào thì có một chú nữa cũng đến mua iphone, đang test máy. Vừa ngồi vào bàn xem bảng giá thì có 1 em nhân viên đến tiếp, tư vấn về gói cước. Em chọn trả trước. Nhân viên đưa em đến quầy, làm thủ tục khai giấy chứng minh, tên họ, sau đó đưa bảng số sim cho em chọn. Thực tình nhìn vô muốn mù mắt nên em chọn đại 1 cái luôn. Dù gì cũng không phải số đi làm ăn mà.

Chọn số xong thì chờ kích hoạt. Tới lúc này thì hơi bị lâu vì có vẻ nhân viên kích hoạt sim chưa quen lắm với cách chuyển sim sang tài khoản iphone trả trước, vừa làm vừa hỏi vừa nghe hướng dẫn của mấy nhân viên bên cạnh. Tới cái khoản thanh toán tiền. Hóa đơn ghi 15.066.000, trong khi trong quảng cáo của nhà mạng yêu cầu là 15.136.000. 3 nhân viên tranh cãi nhau ... 1 bên bảo ghi sai, một bên ghi đúng, một bên kêu là cái này chưa cộng sim... blah blah blah... Sau thấy em đang ngồi ngó nên thôi không cãi nữa. Tiếp theo, nhân viên đưa em hộp nguyên seal để bóc tem.

Giờ tới phần buồn cười nhất. Em nhân viên gợi ý để em ấy khui giúp cho đẹp nhưng em từ chối vì muốn tự mình khui hộp. Đang cẩn thận rọc phần nhựa bọc ngoài thì em ý có vẻ như định khui giùm luôn, em nhỡ tay làm 1 đường ngang cái chữ iphone. Nhân viên đứng cạnh suýt xoa "Ôi uổng quá sao làm trầy mất rồi". Em buồn cười đáp "Thì mình xài chứ ai xài đâu." Tiếp tục cẩn thận tháo miếng nhựa bọc (em muốn giữ miếng nhựa bọc) thì em nhân viên khác đứng đối diện nhào tới "Để em xé cho nhanh" và đưa tay xé cái rẹt đi luôn miếng nhựa bọc ngoài, ném vô thùng rác.

Sốc tập 1. Thật may là mình đã rạch tem đầu tiên...

Đợi em mở hộp lên, em nhân viên cầm máy đưa cho em xem qua. Em chỉ vừa cầm được đúng 3 giây thì em ý giật lại bảo "Để em đi gắn sim luôn". Và thật nhanh chân... cái máy cùng cô nàng xinh xắn dáng chuẩn biến vô quầy... Sau đó một nàng nữa tới đứng cạnh, 2 nàng xăm soi cái máy rồi tám linh tinh gì đấy... Một lát sau bắt đầu cài game và nhạc cho em. Đợi thật lâu nữa... itune chuyển dữ liệu lâu dữ ta... Cuối cùng nhân viên cũng mang máy ra tới đưa lại cho em. Em hỏi cách kiểm tra số imei, kiểm tra lại coi có trùng hộp hay không. Sau đó em yêu cầu test sạc, test tai phone tại chỗ rồi mới ra về. Sau đây là vài hình ảnh:

Em nhỡ tay làm trầy ngang 1 đường....

Bên trong.

Quảng cáo

Đầy đủ phụ kiện

khởi động với những icon quen thuộc

Lúc mua em được tặng cái túi nhựa, cây bút bi, ví con và 2 thẻ mua hàng ở BigC mỗi thẻ 50.000đ.

Quảng cáo

Cái ví đây ạ. Bình thường thôi nhưng em thấy nó rất dễ thương Mà tới khi về nhà em mới ngớ ra là tháo sim như thế nào. Lên tinhte dò thì mới thấy trong hộp có 1 cây nhỏ dùng đẩy khe sim ra ngoài. Thảo nào lúc bỏ sim vào cho em, thấy nhân viên moi cái gì đó ra khỏi hộp, xong gắn vào lại. Những thứ này lẽ ra nhân viên nên tư vấn cho khác hàng trước khi người ta về chứ nhỉ? Mà lúc em ghé thì có 1 chị đang bận làm báo cáo gì đó, nghe nói chuyện thì biết rằng chị này đang đi tập huấn về iphone, trưa ghé ngang làm gì đó rồi chiều tiếp tục đi học nữa. Xem ra Vina đưa nhân viên đi tập huấn đàng hoàng chứ nhỉ? iphone có lẽ còn quá mới đối với các nhân viên nên bỡ ngỡ đối với họ là điều khó tránh. Em cũng không phê phán gì nhiều ngoại trừ cái việc cảm giác lúc xé tem của em bị phá tan tành. Hy vọng lần sau nhân viên lưu ý một chút. Những sản phẩm như thế này hãy để khách hàng hưởng thụ trọn vẹn cảm giác được khui hộp bằng tay của chính mình. Em chỉ dùng thử iphone của bạn nên còn nhiều thứ em chưa rành. Nay đã mua em nó về rồi thì coi như thỏa được 1 phần mong ước. Mong mọi người chỉ bảo thêm cho em nhé. Chúc anh em tinhte một ngày đầu tuần tốt lành.
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cục sạc y chang hàng bên Châu âu vậy ta
Sạc này cõ lẽ gần giống của 3G hơn, cái của mình mua của Shop O2 bên Anh nó là cục 3 chân ( hình tam giác)
Hàng của Pháp cục sạc y chang vậy luôn đó bro. Chỉ khác các máy có thêm cái tem bằng tiếng Pháp dán thêm sau lưng em iPhone nữa. Hehe
Hàng Châu Á nó có cục sạc khác ạ? Em ko rành lắm. Chỉ biết tất cả đều là made in china.
Hàng apple đều made in china cả mà ngay cả bên us còn made in china mà quan trọng là chất lượng thôi
xé tem nhưng bị e nó rút bao.. =)).
Hix.... đụng trúng nỗi đau của em nó bác.... Thôi dù sao cũng là của mình rồi mà...
cá trong ao ta là cá của mình, chúc mừng bạn
hackerZ
TÍCH CỰC
14 năm
bác này nói bậy vãi hàng =))
tdang1
ĐẠI BÀNG
14 năm
mấy em bán hàng này láo thiệt... định bóc tem của bác trong khi bác bỏ tiền ra mua 😁

chúc mừng bác có được em iPhone mới để mà vọc :D
hocon60
ĐẠI BÀNG
14 năm
hahaha. thích nhất lúc xé tem. Oi ôi. Em cũng thế. Cứ giục mấy nhân viên làm nhanh nhanh để em xé tem. Xé tem xong nó đưa cho em cái sim khuyến mmại, em cũng chẳng cần kích hoạt luôn, cứ thế vác nguyên máy về nhà.
Cảm giác nó cứ tê tê làm sao ấy^^
Đúng rồi! Đó là cảm giác sung sướng. Còn khi dùng nếu bác cắm sạc pin cho iPhone và nghe đt áp vào tai thì cảm giác "tê tê" thật đến từng chi tiết. Đa số máy iphone bị như vậy, mình đã từng dùng cả 3G và 3Gs đều là hàng "bóc tem" nhưng cả 2 con đều bị điện dò ra máy iPhone khi sạc. Đau thật!
TÔi cũng thích cái cảm giác được bóc seal, bác chủ topic mua thêm cái nữa đê để được bóc seal cho thỏa. Hehe
Bài viết khá chu đáo và đầy đủ hình ảnh về máy, phụ kiện. Hoan nghênh tinh thần vì cộng đồng của chủ topic.
nếu là của viettel hay vina, thì cái model sẽ là gì hả pác? bác post lên cho anh em xem với, kiểu như ở Mỹ thì model sẽ là MB702LL ấy.
Thanks pác trước!
Zack_alex
TÍCH CỰC
14 năm
thế tổng cộng là bác chủ thợt tốn bao nhiu tien cho chuyen di vừa rồi............?
máy của bác la 16gb à tổng công hơn 15 tr ha bác
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
14 năm
nó cũng cà cho mình nhiều app chứ bộ..em cũng muốn đc như bác 😁
Vina pờ rồ thật,cài cho khách được nhiều game free thế..?!
Phí cả con máy cao cấp!
Chắc ban đầu chưa hỗ trợ cài app và game bản quyền mà. 🆒
Công nhận vinaphone tốt ghê, cài cho bác nhiều app và game ghê, mà toàn hàng free với Lite không, he he, đàu chút thôi. Cho hỏi thêm bác tốn hết nhiều money cho con này? Mà hỏi thiệt, bác mới xài IP lần đầu hay sao mà không biết cái cây lấy sim ta?
À theo em đếm thì được hơn 2 trang ứng dụng, vị chi 43 icon chưa kể icon thường trực là phone, safari, mail và ipod. Theo những gì em hỏi được thì hiện App vẫn chưa cho người dùng VN mua các ứng dụng trên App. Em nghĩ Vina sớm muộn gì cũng sẽ thương lượng việc này vì nó sẽ giúp phát triển 3G của hãng sau khi phân phối iphone.

Em ko rõ cách xem model lắm. Hình như nó là MC131VN/A. Em có chụp ảnh lên bác xem thử coi phải ko nhé. Nó đây:

À còn cái vụ mở khay sim. Không biết các bác mua xách tay lẫn chính hãng có chú ý không chứ em thì thấy cái kim mở khay nó gài vào hộp bao của mấy quyển sách hướng dẫn (bao gồm sách hướng dẫn tiếng Anh, tiếng Việt và 1 miếng đề can dán tặng kèm in hình logo Apple) như thế này:

Hình khoanh màu đỏ là cái kim đấy ạ.

Nhân dạng nó như vầy đây... (Sorry máy em chụp mờ quá trời)

Riêng cái lưng máy em chịu thua không chụp chi tiết được vì nó bóng quá. Chụp vào toàn thấy hình em với cái ống kính máy ảnh không hà... như gương vậy.

Phí tổn cho phiên bản mua trả trước 3Gs 16Gb tổng cộng là 15.136.000 tất cả bao gồm sim luôn. Tài khoản có sẵn 200k.

Mang máy về text thử thì vào web bằng safari ngon lành, xem video trên youtube rất tốt. Sao ai chê loa ngoài iphone rè chứ khi em thử thì nó rất hay. Được cái phòng em cũng nhỏ và yên tĩnh nên nghe rất mượt mà. Không biết cài đống metal của em vào nó có bị rè không vì nhạc các em nhân viên cài sẵn toàn nhạc nhẹ nên chưa thử hết sức của loa ngoài.
Gago
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn nói đi học vậy là SV hay Master vậy. SV thì hoành tráng thật đấy 😃
Mình đi làm rồi mà muốn mua iPhone phải đợi Mobifone tung hàng và bà xã duyệt kinh phí (cả tuần nay đang làm việc nhà ghi điểm đấy, hi)
Em là sinh viên bác ạ. Mua iphone là tiền em đi làm thêm để dành thôi. Em vốn thích công nghệ lắm nên mới chịu bỏ tiền nhiều vậy.
gặp khó khăn gì về "i phông" thì cứ ới tớ nhé 😁
Chà em cũng đang là SV nè. Hic bác làm thêm công việc gì mà lém tiền vật ah chỉ em với hic! Đang chắt chiu để dành mua 5230 và 1 bộ sạc + pin Eneloop mà thấy khó quá trời. Dành dụm bao nhiu cuối cùng đi chơi và tiêu lăng nhăng với bạn gái hết sạch hic!
Hihi em viết kịch bản truyện tranh cho thiếu nhi. Nhà bác có đứa em hay cháu nào đọc báo nhi đồng hay rùa vàng, khăn quàng đỏ ko? Công việc tiền thì ko bao nhiêu đâu, chỉ là tích cóp lâu nó nhiều thôi. Em thì có thói quen chia tiền tháng ra thành từng phần cho những mục đích khác nhau nên hiếm khi bị hụt, trái lại mỗi tháng đều có 1 khoản dư nhỏ 😁. Muốn tiết kiệm thì cứ lập sổ tiết kiệm theo tháng đi bác. Sổ chưa tới hạn --> rút mất lãi --> lười rút --> tiền còn trong ngân hàng chả chạy đi vào túi "em" nào được :bounce:
bác cứ bảo là em mà rút bao ra là em chết đấy! a ko chịu trách nhiệm đâu đấy.... hehee!
....? Nghi quá. 2 bác làm gì mà xé với rút ghê vậy 😃
humaru
TÍCH CỰC
14 năm
chúc mừng bác đã có ip nha, ai mà đụng vào tem của em thì đừng có trách
bác hiền quá, fai em là " bóc tem" lại em nhân viên rồi
kaka
arcwin
CAO CẤP
14 năm
E chỉ sợ không còn để bóc thôi, bác chủ thớt sv đi làm mà dành dụm được số tiền lớn thế nhỉ?
Để dành lâu thôi bác 😁 So ra cũng đâu bằng mấy bác đã đi làm đâu. Nhưng em ko phải làm nuôi gia đình nên mới được vậy.
Kiểu trao đổi này cũng hay đấy =))
luuanhdong
ĐẠI BÀNG
14 năm
máy của VT Model MC131VN
nếu em mua sẽ mua của viettel!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095