Đi mua máy hút bụi cầm tay thì lưu ý gì
Rất hay và hữu ích!/6 người
Duy Luân
3 thángBình luận: 67
Mình nói tới những cái máy hút bụi để dọn dẹp nhà, hút bụi bàn ghế, giường nệm. Bạn cũng có thể dùng nó để hút bụi xe ô tô cũng được. Mấy con máy này tiện lắm, anh em nên mua 1 cái để trong nhà.

Chọn máy nhẹ và dễ cầm nhất có thể

Không phải là ưu tiên nhiều tính năng, không phải là ưu tiên dung tích hộp đựng bụi to, mà bạn cần ưu tiên chọn cái máy nhẹ. Đây là cái máy cầm tay, và nếu bạn cầm lâu thì nó sẽ bị mỏi. Một số mẫu máy có thiết kế cũng khó cầm, bất tiện nên cũng dễ bị mỏi. Nếu được, anh em nên chạy ra tận nơi cầm thử trên tay để xem nó có hợp hay không. Chứ mua mấy con chục triệu mà nặng quá về thì cũng không giải quyết được vấn đề, tốn tiền thêm chứ không ích gì.

Nếu bạn mua máy hút bụi mà dạng nhỏ chỉ để bỏ trong ô tô và xài mỗi khi cần, thì cũng nhớ chọn loại gọn gàng thôi, đừng ham mua máy to, chiếm chỗ lắm. Nhưng cũng đừng mua máy nhỏ quá, lực hút yếu, không được việc.

Quảng cáo

Ưu tiên mua máy có đầu hút bụi mô-tơ

Ngày xưa loại này hiếm, chứ giờ thì bạn có thể mua được dễ dàng. Đầu hút bụi mơ tơ có nghĩa là lúc bạn hút không chỉ có luồng không khí mạnh hút vô, mà cái chổi ở đầu hút còn xoay liên tục để đánh bụi bay lên, giúp bạn hút bụi vào hiệu quả hơn. Cái đầu hút này hiệu quả nhất với những bề mặt mềm, ví dụ như giường nệm, sofa, nơi mà đầu hút cứng, đầu hút tĩnh không thể giúp đánh bụi lên đủ mạnh để máy hút vào.

Tương tự, nếu bạn có hút thảm, thì mua loại nào có đầu hút dạng chổi xoay có mô-tơ, nó cũng sẽ hút hiệu quả hơn là đầu hút tĩnh.

Ngày xưa đầu hút bụi mô-tơ chỉ có ở những con máy hút bụi cầm tay khoảng 8-10 triệu, giờ thì cỡ 4-5 triệu là đã bắt đầu có model có đầu hút mô-tơ rồi.

Thời gian dùng pin không cần quá dài

Có những model pin trâu lắm, ví dụ mấy con Dyson xịn xịn có thể lên tới 60-90 phút. Nhưng liệu bạn có dùng liên tục nhiều đến thế không? Vì nếu bạn không cần dọn nhiều đến thế mà bỏ nhiều tiền ra thì nó phí, chưa kể cục pin to làm cho máy nặng hơn. Tất nhiên pin trâu hơn thì vẫn tốt hơn, nhưng bạn phải đánh đổi về trọng lượng thì nên ưu tiên trọng lượng hơn nhé. Một số dòng máy có thể sạc khi bạn để lên dock nên càng ít phải lo hơn về vụ này, còn không thì bạn phải tự cắm dây.

Ngoài ra nếu nhà bạn giống mình, bạn dùng máy hút bụi chủ yếu là để hút bàn ghế, giường nệm và không hút sàn nhà thì không cần pin quá trâu, vừa đủ là được. Sàn nhà mình thì có con robot hút bụi nó chạy rồi, mình không cần quan tâm đến sàn nữa.

Quảng cáo

Chọn con máy dễ làm vệ sinh sạch sẽ

Phần này thì bạn cần xem cái khay bụi của nó: có dễ mở ra hay không? Có thể tháo tung ra nhiều nhất có thể hay không? Có thể rửa sạch bằng nước hay không? Phần này bạn có thể đánh giá được bằng cách nhìn vô hộp bụi và cơ chế tháo ráp. Hộc chứa bụi cũng đừng có nhiều góc cạnh quá, vì nó sẽ là nơi tích tụ bụi mịn và cực kì khó để vệ sinh ngay cả khi bạn xịt thẳng nước vào.

Với những con máy hút bụi cầm tay hiện nay, trừ loại mini siêu nhỏ ra, thì dung tích hộp bụi gần như là đủ xài cho 3-4 lần mới phải đi đổ rác, nên anh em không phải quá lo về vụ dung tích nhé.

67 bình luận
norimo
TÍCH CỰC
3 tháng
Loại này máy nào ngon nhất vậy luân. Nhiều loại quá
@TsanHoang ở vn không có được bảo hành 5 năm bác hoàng nhỉ😔hic
@nospecial Hy vong sau 20 năm nữa sẽ có bảo hành và đổi, trả hàng hóa ???
@TsanHoang mà sao cái động cơ bldc inverter tuổi thọ nó thấp dễ hư hỏng vặt hay bị lỗi hơn động cơ non-inver vậy bác hoàng nhỉ😔hic
@nospecial Động cơ Bldc chạy êm , ít tốn điện, động cơ mát hơn , dễ điều khiển vì dùng bo mạch. Bền hơn loai dùng chổi . Nêu hư thường là hư bo mạch điều khiển,
Tuy nhiên giá thì mắc hơn lNon- inverter rồi 😃
Ngày nay bldc càng thông dụng hơn,.
Âu châu nhiều nơi bắt buộc sản phẩm phải dùng inverter đó 😃
Trong những công nghệ đòi hỏi tốc độ , độ chính xác và năng lượng thì inverter rất cần thiết ..
Non - inverter mô tơ
Hạn chế việc điều khiển tốc độ, nhất là trong hệ thống máy lạnh cũ , máy nén dùng 1 công xuất để đẩy hơi lạnh , còn nhiệt độ phòng thì điểu khiển đóng mở nguồn máy nén, tuổi thọ của động cơ và contactor hoạt động nhiều hơn , sinh nhiệt, hao mòn, phát tia lứa điện từ mô tơ và contactor .. cần bảo trì nhiêu hơn..,
Bạn để ý máy điều hoà có inverter sẽ làm mát phòng nhanh hơn loai Non -inverter 😃
mua loại all in one đi, có sẵn thứ này
MoNoJi
TÍCH CỰC
3 tháng
@congthanhgiong Cá nhân thấy nên mua con nào có pin tương đối nhé chủ thớt, ít nhất cũng 45p. Chứ vừa hút 20p đã hết pin thì mấy lúc dọn lâu như kiểu tổng dọn đón Tết rất bực mình
Vừa rồi mua con này 600k xài cũng ok, không nóng nhưng không có đầu vòi nhỏ hơn để hút các kẽ

Mua CM1300 ngon choet
Togari
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@nguoi_thanbi con đó hút bụi giường nệm thì ok, nhưng ko đa năng để hút bụi ở các vật trên cao
cần tiền nhiều
Em mới mua con Black&Decker 35W giá 1m5 cả ship (đã áp mã trên Lzd). Nói chung là ưng a ơi, giá rẻ, hút khoẻ, pin tạm (~15p) đủ xài, tiếc cái là e ko thấy n bán phụ kiện chữ T ngắn, chỉ có dài (ko biết gọi là gì @@)
@dinhtrunghieu9 cái đầu hút hả bạn? bạn coi ở ACE store nhe. Vạn Hạnh Mall có á. Có khi hết hàng, nhưng hàng rồi cũng sẽ về
Nhà mình toàn dùng máy chạy bằng cơm.
Là tui đây 😙
@bababaBanana bác dùng mồm hút hả?
hunhun
TÍCH CỰC
3 tháng
@bababaBanana nếu quét thì gây sẽ bụi trong không khí đó bác, chuyển dần sang máy đi môi trường sống sẽ trong lành hơn
nhìn mod cầm 2 cái cứ như cầm vũ khí trong game cũng vui vui 😁
tien dio
TÍCH CỰC
3 tháng
Mod giới thiệu vài loại tiêu biểu cho ae tham khảo với ạ
Coi review so sánh 3 máy của mod Nam Không Khí xong mình chọn mua con Xiaomi CM800 vì giá mềm nhất để hút bụi giường ghế.
Hộc đựng bụi không khít nên bụi đi ra ngoài nhiều.
Lọc cũng chỉ có một lọc nên không biết bụi có vào máy không.
Mọi người nên ưu tiên mua những con có 2 lớp lọc trở lên.
Bài viết nhiều thông tin hữu ích, bữa giờ đang kiếm con nào chạy pin sạc dùng được được, cắm điện cực quá mà nhiều lúc con nhỏ nó đòi phụ cũng ko dám đưa tại sợ nó bị giật điện.
nhuhan3008
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Trừ đại gia dyson ra mình chưa đc bung mở ra thôi .... hầu hết các pin của các thiết bị điện tử đều sài pin " đểu " ( trừ xiaomi , pin board mạch cực chất ) . Pin là thiết yếu nhất của máy vì dòng xả cực cao và độ bền theo năm tháng . Nhà có con pana nhật mở ra thì thấy tính bảo thủ của bọn nhật cực cao .... chán chẳn muốn nói
@tourist123 =))
@nhuhan3008 mấy con của Mỹ, Hàn Nhật giờ xấu quắc 😆 nhìn chán luôn á
@nhuhan3008 pin 18V-6A cho máy hút bụi cầm tay hãng nào bền nhất vậy bác nhỉ😔hic
mushu
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@nhuhan3008 Pin 18650 an toàn mà. Có cái bo mạch thì 😃
Mấy mẫu Hitachi có ai dùng chưa
lovebb
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tks Luân về những thông tin hữu ích. Nhân tiện, Luân làm 1 bài về cách chọn máy phun xịt cầm tay luôn đi. Đang cần loại nào tiện cho vệ sinh máy lạnh và thỉnh thoảng rửa xe hơi/xe máy mà nghe chừng hàng đểu ko như qc rất rất nhiều. Tks.
nữa hả
Tu9a2
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Máy hút bụi mà ko thấy nhắc gì đến màng lọc là sao?
@Tu9a2 bạn có kinh nghiệm gì liên quan không? Mình thì chưa có nhiều thông tin về vụ này
Tu9a2
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Duy Luân Mình chưa tìm hiểu dòng sản phẩm này, nhưng yếu tố đầu tiên khi chọn máy hút bụi sẽ là có màng lọc HEPA
mushu
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tu9a2 Mình cũng nghĩ là riêng máy hút bụi cầm tay lại càng cần chú ý đến màng lọc vì máy nó sẽ thổi gió ra ngay gần nên nếu màng lọc không tốt nó sẽ lại thổi bụi mịm ra ngoài thì bằng hòa.
pvtsupman
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Ae dùng dòng Dreame V11/V12 đánh giá sao về lực hút và độ bền? Mình đang định hốt 1 em mà còn đang phân vân.
Có khi mua con này để hút bàn bida lại ok, m chải ko thấy sạch lắm
Con của chủ tus tên gì nhỉ, sao m ko thấy
@toivaem986 Dreame T10 nha bạn
@Duy Luân T10 này pin có tháo rời được ko hả Duy Luân ơi
@KenNoob được nha bạn
@Duy Luân Còn máy nào tầm giá T10 V11 V12 mà pin có thể tháo rời ko nhỉ? 😁
@Duy Luân Còn máy nào tầm giá T10 V11 V12 mà pin có thể tháo rời ko nhỉ? 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119