Đi Phượt thì xài nhớt gì?

kienthucdaunhot
2/7/2018 8:31Phản hồi: 58
Đi Phượt thì xài nhớt gì?

Tiêu đề bài viết cũng là sự quan tâm của rất nhiều Phượt thủ. Trước khi viết bài này tôi có lên Google search với từ khóa tương tự “Đi phượt thì xài nhớt gì?”, kết qua ra vô số các bài viết liên quan, tôi kiên nhẫn đọc khoảng 5-6 bài gì đó thì phát hiện ra rằng phần lớn những người viết bài đều không có kiến thức chuẩn về nhớt, hoặc là mấy ông bán nhớt lên viết bài để quảng cáo cho sản phẩm mình đang bán là chính chứ tuyệt đối không có ông nào hiểu biết chuẩn về nhớt. Ví dụ: phần lớn chỉ mách người đọc là nên xài nhớt thương hiệu này, nhớt thương hiệu kia 1 cách rất chung chung, ví dụ: Castrol là tốt nhất, Motul là phù hợp nhất,... Nhưng tuyệt nhiên không một ai đưa ra các lời khuyên cho người tiêu dùng lựa chọn đúng độ nhớt dể phù hợp với nhu cầu đi Phượt.

Có thể rất nhiều Phượt thủ đều biết rằng với nhu cầu đi Phượt đường dài, hoặc leo đồi núi thì cần 1 loại nhớt tốt để bảo vệ động cơ tốt hơn, nhưng lại không biết một điều rằng ngoài 1 thương hiệu nhớt tốt, chúng ta còn cần phải chọn đúng độ nhớt thích hợp tùy thuộc từng loại điều kiện vận hành nữa.

• Nếu bạn chạy trong thành phố, tải nhẹ, khoảng cách gần thì chỉ cần độ nhớt loãng như 5W40, 10W40, thậm chí là 5W30, 10W30.
  • Ngược lại, nếu bạn chạy với khoảng cách xa, tải nặng thì lúc này xe bạn sẽ cần độ nhớt cao hơn như 5W50, 10W50 hay 15W50,… miễn số sau phải từ W50 trở lên (đừng vượt quá W50 nếu xe bạn là xe phân khối nhỏ). Vì theo thực tế, khi bạn chạy đường dài và tải nặng nhiệt độ trong động cơ sẽ tăng cao công với sự ma sát giữa các phân tử nhớt với nhau và với các chi tiết máy sẽ khiến các phân tử nhớt bị đứt gãy, thoái hóa và trở nên loãng hơn. Vì độ nhớt quá loãng sẽ khiến giảm sút khả năng bôi trơn và tạo miếng đệm bảo vệ mài mòn, ma sát giữa các chi tiết, ngoài ra còn không đủ độ nhớt để làm kín hệ thống cylinder và piston, khiến xe giảm công suất, hao nhiên liệu,… quan trọng hơn là tã xe rất nhanh. Lúc này nếu bạn sử dụng độ nhớt cao một chút, khả năng chịu nhiệt sẽ tốt hơn, và đương nhiên vẫn cần 1 loại nhớt tổng hợp toàn phần vì độ bền nhớt của chúng cao hơn nhớt khoáng rất nhiều, chưa kể khả năng bôi trơn, bảo vệ, làm sạch động cơ cũng vượt trội hơn.

Do đó, trước mỗi chuyến đi Phượt xa, việc đầu tiên bạn cần làm là ra tiệm sửa xe gần nhất thay 1 chai nhớt có độ nhớt cao hơn bình thường như: 5W50, 10W50, 15W50 Fully Synthetic (Tổng hợp toàn phần) nhé! Hy vọng với những chia sẻ trên sẽ giúp các Phượt thủ hiểu chiến mã của mình hơn và sẽ có những trải nghiệm đẹp với những cung đường mình đi qua.
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gin_Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cấp nhớt như bạn nói W50 cho đi phượt ko ổn đâu bạn. Vì mình đã sử dụng qua rồi, nó chỉ ổn cho nhưng dòng xe trên 150 phân khối.
Hiện mình đang chạy dòng 150 phân khối, trung bình mỗi chuyến tour 1000 - 2000km từ 2 - 3 ngày đã sử dụng qua cấp nhớt W50 ( motul 300v 10W50 ), xài cũng ổn, nhưng hơi mất thời gian ở khâu khởi động ( nổ máy tầm 3-5p ), máy ù lỳ ở 50 - 100km đầu. Nhớt tổng hợp thì tầm 4000km mới thay 1 lần nên mỗi lần đi tour về xách xe đi làm thì hơi mất time. Nên mình chuyển qua nhớt tổng hợp cấp nhớt W40 dùng ổn cho đi tour và đi làm.
Nhớt tổng hợp ko có rẻ đâu nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định.
@Gin_Lê Thì pha 50% w50 với 50% w40 là thành w45 thôi.Nhưng khuyến cáo là nên pha cùng phẩm cấp hoặc ít nhất là cùng hãng.Thí dụ như Cam với Cam,Lý quỹ với Lý quỹ.Hihi
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@Gin_Lê w45 là tào lao Danh pháp quốc tế theo SAE làm gì có SAE45
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@kienthucdaunhot bác nói chỉ đúng 1 phần , xe cần nhớt đặc hay không còn tuỳ vào thiết kế đường nhớt và bơm nhớt, nếu tìm hiểu kỹ về các định luật vật lý về dòng chảy lưu chất qua các thiết diện ống khác nhau thì bác sẽ hiểu.
Theo ngu kiến của em thì khi đi phượt chỉ cần up 1 cấp SAE hơn so với cấp nhớt và hãng khuyến cáo là đủ.
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@kienthucdaunhot bác có thể tìm hiểu thêm về đường cong biến thiên độ nhớt theo nhiệt độ + cách định danh về SAE + VI sẽ hiểu vì sao có những loại nhớt 5w lại khởi động kém hơn 10w và tại sao cùng cấp w-40, w-50 mà lại có loại xào có loại êm.
funnyduck123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết chưa thật sự chính xác. Thực ra ngay cả 1 dòng 10W40 cũng có loại loãng và đặc phải thử hoặc có kiến thức về nhớt tốt thì mới chọn cho hành trình tour được. Nếu đi trong thành phố có thể xài loại 10W40 rẻ tầm 150k trở xuống; loại 10W40 cấp nhớt cao thì có thể dùng đi tour xa không cần phải w50.

Vấn đề quan trọng nhất đi tour là 1 lần chạy liên tục thì chạy hết bao nhiêu km chứ không phải là tổng km cả hành trình. Nếu cả hành trình là 2000 km nhưng mỗi ngày chỉ chạy có tầm 200 - 300km thì thôi cứ xài nhớt thường cho khỏe không cần chọn loại mắc tiền lại hại máy.
Gin_Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
@funnyduck123 Bài viết cũng có phần chính xác đấy bác,nhớt tổng hợp đi tour là đúng, nhưng chưa chi tiết thôi.
Theo như bác nói thì bác chưa trải nghiệm được nhớt tổng hợp rồi, nên mua 1 chai về đổ vô xe chạy 300km, rồi 1 chai nhớt thường đổ vô chạy 300km là biết ngay thôi ( chạy liên tục nha ).
Nhớt thường đi 1000 - 1500km thay 1 lần
Nhớt tổng hợp 4000km thay 1 lần
Khi thay rồi nhìn bằng mắt thường hoặc "nếm thử" nhớt thải là biết nhớt nào tốt vs máy thôi.
Tui nói thật đấy, trăm nghe ko bằng mắt thấy, cứ thí nghiệm đi ( đừng mua trúng nhớt giả về thí nghiệm ngen ).
@Gin_Lê Like bạn.Phải trực tiếp trãi nghiệm mới ra ngô ra khoai.Chứ đừng đọc review hay lời PR của người khác hoặc cứ khăng khăng loại nhớt mình đang xài là tốt nhất,hợp nhất.
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@Gin_Lê thật sự thì các garage oto xịn đều có máy phân tích nhớt thải để theo dõi sức khoẻ, tình trạng xe nhưng giá xét nghiệm thì khá chát
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
Chẳng cần nhớt 50 đâu. 40 là ok rồi. Tổng hợp chả cần, bán tổng hợp cũng vừa. Đừng lấy dao mổ trâu giết gà. Bác nào thừa tiền chơi sang cũng chả sao.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Huỳnh57 ấu vãi
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
@Biker1986 Thế thì biến đi cho khỏi VÃI.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Huỳnh57 o_O
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@Biker1986 uầy, kinh nhễ 😆)
Nhiều bạn còn ngây thơ lắm, tìm hiểu giá nhớt gốc thị trường đi rồi hiểu những gì tôi chia sẻ. Thời nay càng ngày nguyên vật liệu càng cạn kiệt, chi phí sản xuất càng ngày càng mắc, không có loại nhớt Virgin oil giá vài chục ngàn như các bạn nghĩ đâu.
@Huỳnh57 Cái quan trọng là xe bạn phượt 1000 km trong 2 ngày rồi máy nó tã luôn với loại nhớt tào lao.
Còn nhớt xịn chạy 2000km về nó vẫn giữ máy tốt chả hao mòn gì nhiều, độ êm và mức độ hao xăng vẫn vậy.
Nếu bạn thích mình với bạn cùng làm 1 tour 1000km trong 2 ngày.
Bạn xài nhớt bán TH hay khoáng cũng đc giá nhiêu tùy bạn.
Mình chạy nhớt Motul 300v 10w40 giá 390k.
Xem về xăng và độ êm trong suốt hành trình và khi kết thúc xe nào máy móc kêu lớn hơn người đó thua, đãi chầu cà phê.
Thấy sao ?
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
@MinhVietbuild Tôi đi xong thấy máy vẫn ok là được. Hơi đâu test tiếc mấy cái này. Để thời gian làm việc khác có ích hơn.
@Huỳnh57 :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Biker1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kienthucdaunhot Nghe bác thớt nói là em biết bác người trong ngành. Những gì bác chia sẻ em thấy khá ok, chỉ tội bác chưa giải thích thật chi tiết nên mấy người chưa hiểu gì về nhớt họ mới phản bác thôi, vì họ chưa có hiểu. Hy vọng bài viết sau bác viết chi tiết hơn xíu, khỏi mắc công tranh luận. :p😁

mình hay sử dụng nhớt này. Hình như là bán tổng hợp. Mình k biết nhiều về nhớt nhưng hồi lâu có nghe mấy a e Tinh Tế khuyên dùng nhớt bản tổng hợp trở lên sẽ tốt cho xe vs đi đc dài hơn. ý kiến chủ bài thế nào ?
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
@Trantrungtinvnvt Ý ông kia nói nhớt tổng hợp 250k trở lên á bác. 7-80k chỉ là nhớt thải thôi. 100 trở lên nhớt chuẩn bị thải ra.
@Huỳnh57 =)))
Biker1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Huỳnh57 nghe bác cmt mà ấu trĩ vãi, có gì không phải bác thứ lỗi em nhá 😁
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
@Biker1986 Vậy thì đừng comment làm gì. Nghe chưa "ông thần"!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019