Đi qua vòng xuyến thế nào cho đúng?

levuongthinh
2/3/2016 0:40Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dbt123
CAO CẤP
8 năm
Mấy bác cho hỏi. Khi đường ko có biển báo phân làn nhưng vẫn có nhiều vạch kẻ phân làn nét đứt và nét thẳng thì có phải đi theo làn ko? Nếu có thì căn cứ vào đâu để biết làn ô tô làn xe máy?
ĐNAnh Kim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dbt123
sao mà ko có đc b, chẳng qua nó cắm 1 cái ở đầu đường mà nó ko cắm dọc đường đó. nhìn mấy thằng khác chạy thì chạy theo thôi 😆)
dbt123
CAO CẤP
8 năm
@ĐNAnh Kim Có chỗ vẫn ko có. Mình để ý rồi nên mới thắc mắc đó. Mấy thằng đằng trc chắc cũng như mình hoạc chạy bừa nên k biết đúng hay sa 😃
@dbt123 Mính cũng thấy ở Hải Dương từ lúc bắt đầu vòng xuyến để vào đường to k có cái biển báo làn nào. Nhưng xe máy thì phải đi làn thứ 2 từ ngoài vào k là bị tóm ngay. Cứ nhìn ng đi trc mà đi theo thôi 😔
lý thuyết là thế! còn thực tế thì chẳng bao giờ chỉ có 1 hướng đi thế này! kẹt xe là ro có quá nhiều phương tiện giao nhau nhưng lại đi về nhiều hướng khác nhau! hiệu quả nhất là làm cầu hầm vượt riêng các hướng như trên các tuyến cao tốc thì mới ko tắc!muốn ko tắc thì đầu tư vào cơ sở hạ tầng rất nhiều tiền điều đó là ko thể :rolleyes:
vòng xuyến bác cứ đi sai là có mấy anh công an chỉ lỗi cho luôn 😁
Điều quan trọng ở VN ko phải đi như thế nào mà phải xi nhan thế nào cho khỏi bị công an thổi mới quan trọng. Mấy lần bị phạt chả hiểu lý do gì khi vòng bùng binh.
còn thiếu phải nhường xe trái đi hết nữa.
pphuctv
TÍCH CỰC
8 năm
Theo em được biết thì người SG gọi là công trường, người miền Tây hay vùng khác gọi là bùng binh, còn chuẩn của nó là vòng xoay thì phải. 😁
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
bên lề chút :p ace nào tư vấn tớ trường học lái xe nào tốt cho bx đi học lấy bằng B2, cám ơn nhiều.
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
nếu có xe từ bên phải chạy ra thì chạy theo hình này xe màu cam sẽ bị ép dẫn tới không chạy đc, cơ mà nếu chổ nào ít xe máy thì mình thấy tài xế xe cơ giới vẫn chia làn khi đi vào vòng xuyến mà, có xe máy luồn lách sẽ khác
newbiehtc
TÍCH CỰC
8 năm
Ở các nước thì bật signal như sau:
Đường màu vàng là rẽ phải ngay thì bật signal phải trước khi vào vòng xuyến
Đường màu xanh nhạt đi thẳng thì bật signal phải khi đi qua chỗ rẽ phải, lúc chuẩn bị thoát khỏi vòng xuyến
Đường màu đỏ và đường màu xanh dương đậm: bật signal trái lúc chuẩn bị vào vòng xuyến, bật signal phải khi sắp ra khỏi vòng xuyến.

Cách lái xe như ở trên mình hoàn toàn có thể áp dụng ở Việt Nam. Chạy được 1 tuần ở Sài Gòn rồi chưa bị tai nạn gì. 😁

Theo mình thấy cho dù đường phố ở Vn đông nhưng Hoàn toàn có thể chạy được 80% như khi chạy ở nước ngoài, vấn đề là khi học ko được dạy cho nên các bác tài chạy loạn xà ngầu.
cruz1994
ĐẠI BÀNG
8 năm
@newbiehtc đi thẳng qua vòng xuyến vẫn phải xi nhan trái rồi phải nhé, chỉ có rẽ đầu ra thứ nhất thì chỉ cần xi nhan phải -_-
newbiehtc
TÍCH CỰC
8 năm
@cruz1994 Bạn đang nói nước nào vậy? Mình đang nói ở các nước khác nhé.
@newbiehtc Các nước khác cũng như vậy vì đó là chuẩn quốc tế rồi. Tay lái thuận hay nghịch đều như vậy
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
Vào vòng xuyến thì xi nhan trái, ra vòng xuyến thì xi nhan phải. Luật có quy định rõ nha bạn, không phải csgt phạt bừa đâu

Lúc ra vòng xuyến bắt buộc xi nhan phải nha bạn, bạn không xi nhan là đi sai rùi
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
@tiachop911
Nếu bật trái mà đi thẳng luôn thì sao???? or quẹo phải. hahahhahahhhhaaa tại sao vào ôm nhớ bật mà ra lại luôn quên đổi chiều....có 1 câu tự hỏi mãi chưa có người này trả lời nè.
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
@huydancmit Lúc vào thì xi nhan trái, lúc ra thì xi nhan phải, cho dù 1 mét cũng phải cẩn thận, bởi vì người đi sau bạn không chắc họ cũng đi cùng hướng với bạn. Trong luật có quy định rõ vào vòng xuyến phải đi chậm lại, bạn chạy cái ào vô xử lý không kịp rùi tự đặt câu hỏi?
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
@tiachop911
Ý tui là người ta bật trái mà quẹo phải ỏ để signal đó ko tắt !
@huydancmit Cái đó thì đành chịu, ý thức ngta kém, hoặc do ng lái ko nắm rõ thôi. Trường hợp như bạn đề câp tôi chứng kiến cũng nhiều. Mình lên xe hơi lái thì bản thân mình thủ cho mình là chính, và chạy đúng theo luật thôi. Đôi khi cũng phải mánh lới các kiểu, cũng phải biết nhìn bảng báo hiệu, còn không thì bồ câu nó tuýt còi có nước mà khóc ròng vì những lỗi tào lao =))
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
@huydancmit Xin lỗi, xin lỗi, tại mình không biết, mình không có ý chọc bạn. Nhớ đúng giờ bạn nhé
Sensation
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu ai cũng đi đúng luật và nhường nhịn nhau thì...còn đằng này ai cũng chen lấn.
Sang châu Âu thì thấy không có nước nào như tài xế + luật VN khi mà vào vingf xuyến lại đủ bật xi nhan trái.
mytom93
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em bên Úc khi vào roundabout nhường xe bên phải, rẽ fải signal fải, rẽ trái signal trái, đi thẳng khỏi signal. K lằng nhằng kiểu vào signal 1 kiểu ra signal phải nữa lằnh nhằng quá
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
Ở VN cái vạch màu cam và xanh dạ quang đi đúng mới lạ. Toàn xoắn vào xanh nước biển và ra là cúp tua hết khỏi ai ra mà cũng chẳng ai vào. ai trước, khoẻ, to con, gầm gú thì được sợ và nhường. Đơn giản là xe máy đã sử dụng 2 làn đó bít rồi ai ơi.
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm

Phía trái là xe đang được quyền ưu tiên cho dù xe mình đang ở đường ưu tiên vào. Vì vòng xuyến là đường ưu tiên nếu ai vào trước. Nguyên tắt: vào trước ra trước, bên trái mình thấy họ - họ lại không né được mình. Tks bài viết hữu ích!
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
Tui dám cá là 99.99% là đi sai luật giao thông hết, số còn lại là ở trong rừng, người tàn tật, trẻ chưa biết đi.... ko bao giờ đi ra đường, sông nước và bay. Làm sao để mình an toàn và ko ảnh hướng đến người khác là thượng đế vui rồi.
ducthanhcha
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình bị tóm đúng đoạn vòng xuyến mà chả hiểu tại sao và sai như nào
xi nhan chỉ là 1 phần thôi, cái chính vẫn là ý thức và tốc độ. Nhiều người vào vòng xoay mà cứ cố len len ăn hôi dòng xe để vượt lên, lỡ gặp dòng xe khác lao đến thì lại chắn đường gây ách tắc hoặc tốc độ cao sẽ gây tai nạn.

@satanorazy cái ngã này ko làm đèn ko tắc mới lạ 😆
honey1980bp
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu đi theo hình trên thì xe 2b chạy đâu, 4b chạy như thế thì lấn hết làn của 2b rùi, CA hốt liền
vinhan73
TÍCH CỰC
8 năm
@honey1980bp bữa mới bị CA hốt vì chạy vào làn xe hơi !! giải thích là mình cua cho tiện !! --> mấy anh éo chịu / phải xì ra 100k tình cảm uống caphe mới cho qua ( 100k là rẻ đó / chứ mấy anh đứng ở trạm 2 là phải 200k mới chịu cười cho qua á )
Con người muốn làm cho cuộc sống đơn giản hơn nhưng càng làm thì càng rối và phải nhét 1 đống kiến thức vào đầu, tương lại có khi còn phải cấy chíp vào đầu để tăng khả năng nhớ. Càng sống ngày càng phức tạp vòng như cái vòng xuyến.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019