Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đi thử hạng Premium Economy của VNA trên chuyến bay nội địa. - Trải nghiệm hạng bay "gần sang"

Nam Air
6/8/2019 10:55Phản hồi: 128
Đi thử hạng Premium Economy của VNA trên chuyến bay nội địa. - Trải nghiệm hạng bay "gần sang"
Hạng vé Phổ thông đặc biệt trên các chuyến bay quốc tế của VNA thì có từ lâu rồi, thường được hãng khai thác bằng các máy bay thân rộng như Boeing 787 hoặc Airbus A350. Gần đây hãng cũng đưa hạng vé này lên các chuyến bay nội địa, cụ thể là giữa SG và HN thì anh em có thêm lựa chọn vé Phổ thông đặc biệt trên một số chuyến bay nhất định.

Hồi tháng 7 được bay và khi nhận boarding pass là Premium Economy mình cũng hơi bất ngờ, lên bay thì lại thấy nhiều cái bất ngờ hơn, nên cũng muốn chia sẻ một chút với anh em.

boarding pass.jpg
Anh em mua vé hạng này thì cái Boarding Pass nó sẽ có màu xanh đậm hơn so với màu xanh nhạt của hạng Economy.

checkin counter.jpg

Tuỳ vào sắp xếp của sân bay, có thể khi làm thủ tục anh em sẽ có quầy ưu tiên hoặc không. Hạng vé này cũng không được phòng chờ như hạng thương gia. Update: Anh em đi hạng Premium Economy checkin ở quầy Sky Priority và có vé mời vào phòng thương gia nhé. Còn nếu anh em là khách hàng thân thiết của hãng bay thì lại có những ưu đãi khác rồi. (từ hạng Vàng trở lên thì miễn bay với hãng là được vào, không quan trọng hạng vé)

Trên máy bay của VNA thì khoang đầu là của hạng Business, anh em sẽ ngồi khoang thứ 2 nhé, từ khoang thứ 3 trở đi là của hạng Phổ thông.

Điều bất ngờ đầu tiên là trên mỗi ghế ngồi mình đều thấy có tai nghe.

Tuy nhiên tìm thì mình không thấy phần đệp bọc tai nghe. Nếu bay hạng Thương gia của VNA thì bảo đảm mỗi ghế ngồi đều có tai nghe + phần đệm bọc tai nghe để anh em tăng độ thoải mái.

Bất ngờ thứ 2 là mới ngồi chút thì được mời nước, nước đựng trong ly thuỷ tinh, anh em có thể uống nước cam, táo hoặc nước lọc.

Quảng cáo

Ngồi xíu nữa, máy bay chưa bay thì được mời khăn lạnh

Thông thường tiêu chuẩn khăn lạnh là của hạng Thương gia, giờ Premium Economy cũng có luôn, đây là khăn lạnh để lau tay, lau mặt.

Về khoảng để chân và độ thoải mái thì tất nhiên nó thua hạng Thương gia, nhưng so với Economy thường nó cũng thoải mái hơn nhiều rồi, khoảng để chân rộng hơn, ghế có nhiều tiện nghi và dựa lưng thẳng hơn nếu cần ngủ.

Quảng cáo

Máy bay cất cánh một lúc thì đến giờ ăn, lúc này bạn tiếp viên sẽ mang khăn trải bàn ăn cho anh em.

Khăn vải trắng được giặt sạch trắng tinh tươm

Bạn tiếp viên sẽ hỏi bạn muốn ăn món gì, lựa chọn thì vẫn là 1 trong 2 món chính. Lúc mình bay thì có món mì cá hoặc là thịt gà + khoai tây, anh em có thể yêu cầu thêm trà, cà phê hoặc thức uống khác ( nếu có đều sẽ được đáp ứng)

Thức ăn được bưng ra từng khay chứ không phải đẩy xe nhé anh em, phục vụ tận tình luôn.

Bình thường mình bay cũng ít chụp hình lắm, bữa nay do lần đầu bay hạng này nên cũng hào hứng chụp lấy chụp để 😁

Đây là phần ăn mình chọn đây, Gà + khoai tây. Ngoài ra có thêm phần gỏi và tráng miệng.

Mở ra xem, chà hấp dẫn quá, đồ ăn trình bày đẹp, đựng bằng đồ sứ hoàn toàn, có tới 2 bộ dao nĩa muỗng cho anh em tha hồ mà ăn.

Quá trời muỗng nĩa, muỗng nhỏ để ăn đồ tráng miệng, muỗng to để ăn món chính

Nước mắm trộn gỏi ăn rất vừa miệng, món gỏi cũng rất ngon, cái ngọt giòn của rau cải kết hợp với vị bùi của hạt điều tạo ra khẩu vị rất đặc biệt. Có điều mình thấy hãng cũng liều mình quá khi dám đem nước mắm lên máy bay :D

Ở tấm hình trước anh em có thấy 1 hộp bơ Anchor không? Lúc đầu mình cũng lạ, trong phần ăn có bánh mì đâu mà lại cho bơ, nên mình khui bơ ăn luôn với khoai tây, nào ngờ 1 lúc sau bạn tiếp viên cầm rổ bánh mì đi mời, rổ trong hình là minh hoạ thôi, rồi thực thì cũng gồm 2 loại bánh mì là bánh mì nhỏ hoặc bánh mì dài cắt lát. Mình đã ăn mất bơ rồi với lại cũng no quá rồi nên không lấy bánh mì ăn thêm.

Ăn uống xong thì các bạn đi dọn dẹp như thường lệ.
Mình thấy quy trình phục vụ của các bạn ở khoang này rất ổn và rất chu đáo, gần như bạn cần gì cũng được đáp ứng, thời gian chuyến bay lại ngắn nên hầu như các bạn tất bật từ đầu đến hết giờ bay luôn, nom rất thương.

Nhưng chưa hết, máy bay sắp đáp thì các bạn lại được mời uống nước lại lần nữa để đáp.

Vẫn là nước cam, nước táo hoặc nước suối nhé, như vậy là có 2 lần mời nước.

Và anh em một lần nữa được mời khăn, lần này là khăn nóng lau cho tỉnh trước khi đáp.

Ok vậy đó, đây là trải nghiệm bay hạng Premium Economy trên VNA :D

Đáp một số câu hỏi của anh em nhé:
Hỏi: Bay hạng này có được vào phòng chờ thương gia không?
Đáp: Không nhé bạn, bạn vẫn ở phòng chờ chung như những người khác Update: Anh em đi hạng Premium Economy checkin ở quầy Sky Priority và có vé mời vào phòng thương gia nhé.

Hỏi: Có ưu tiên lên tàu bay không?
Đáp: Lúc mình bay thì thấy có ưu tiên lên mbay, ưu tiên xuống trước lúc đáp, khi đáp xong thì xe buýt đón toàn bộ khách trên khoang Premium rồi chạy luôn, không chờ các khách khoang Economy.

Hỏi: Làm sao để bay hạng vé này?
Đáp: Hạng vé này VNA đã bán trên các chuyến bay quốc tế rồi, giờ mới khai thác trong nước, cụ thể là trên chặng SGN-HAN. Anh em mua vé thì trả giá đắt hơn hạng phổ thông nhưng vẫn rẻ hơn hạng Thương gia rất nhiều. Ngoài ra nếu anh em chơi thân với hãng bay (làm khách hàng thân thiết) thì có khả năng được nâng lên hạng vé này khi bay.

Hỏi: Thái độ của các bạn tiếp viên thế nào?
Đáp: Thái độ rất là tốt luôn, rất dễ thương, chặng bay ngắn nên các bạn phải tất bật gần như suốt thời gian luôn, không có thời gian nghỉ luôn, thương quá....

Chúc anh em vui nhé!
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Update: chuyến bay gần nhất của mình với hạng vé này thì có thay đổi như sau: không còn trải khăn ăn, nước mời lúc lên mbay và trước khi đáp là nước lọc. Ngoài ra không có gì khác hết nhé anh em.
@Nam Air Bữa thấy không khác gì hạng thường: hỏi ra mới biết là không bán vé dịch vụ chặng đó.
@Trung Dt Có giờ có giờ không hay sao đó em
@Nam Air mình còn chưa có dịp đc đi máy bay 😁:D
hoanglt12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Chuyến bay của bài viết là tiêu chuẩn phục vụ cho bữa chính, còn mod đi là chặng k có dịch vụ hạng Premium Economy
Hạng này mới có hả ae.
Trước giờ chỉ nghe First class (thương gia-Business) và Coach (hạng thường - economy).!
@Thantienkaka Đính chính nha. First Class cao cấp hơn cả Business, do các hãng ở VN chưa có hãng nào khai thác hạng First Class thôi 😁
@Penguin Pingu Các bạn có cảm giác như tôi ko..
@Penguin Pingu Thế à.
Mình cứ nghĩ nước ngoài có 2 hạng cũng như Việt Nam cũng có 2 hạng nên như nhau.
Thanks Bro nhiều.!
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Thantienkaka First class thì thường mấy hãng bay tầm xa và máy bay thân rộng mới khai thác
vậy là zô bông sen ngồi đợi vẫn tốn xiền :3
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
Nằm thẳng lưng là quan trọng nhất với mình, càng thẳng càng tốt.
Các thứ khác ko có cũng ko sao.
@minhtienbk muốn nằm thì business trở lên mới có, mà đã mua business trở lên thì auto có hết mấy cái khác rồi
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@nightwish47 Ko cần nằm, thêm độ nghiêng của ghế thôi
buiphikhanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lót tai nghe thì tiếp viên sẽ đi phát từng chỗ ạ
@buiphikhanh Chắc sợ dùng chung bẩn nên có cái riêng
NWBE
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sang quá
tai nghe ko có bọc đệm nhìn tếu vậy 😁
Đi hỏi thực đơn xong, bê từng khay ra cho khách, có khi nào đang ăn thì máy bay hạ cánh luôn không? 😁
@manchirua Không kịp thì lấy phần mang về là đc
@manchirua bay chặng ngắn thì chỉ có snack thôi, nếu vào giờ ăn trưa hoặc tối thì sẽ có bánh kẹp hoặc bánh bao, đồ ăn nhẹ chứ không phải như thế này
@manchirua Ăn kiểu đấy xuống máy bay đi nặng luôn là vừa
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đồ ăn dư bạn có thê lấy , nhưng trái cây mang vào các phi trường quốc tế dễ bị phạt ( khi bị phát hiện dù là nguyên trái táo) vì sợ mang mầm bệnh cây trồng ...
Bài viết hay, đọc xong muốn trải nghiệm ghê. Hy vọng sẽ sớm dùng trong tương lai.
Không ngon bằng bát mì tôm cứu đói ở quán nét. : ))
@bud's Nghe có vẻ có lý =)) Chỉ dân nét mới hiểu.
M.Dương
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bud's Chuẩn quá sếp ơi
@bud's thiếu chai sting
@phucnguyen4596 Sting sao bằng Bò húc 😆)
Cái này là mém sang 😁
pomme_bleu
TÍCH CỰC
5 năm
Vẫn còn nhiều người thích làm phục vụ trên không lắm luôn
tnt_nz
TÍCH CỰC
5 năm
Bác @Nam Air có được đi qua lối ưu tiên lúc kiểm tra an ninh không?
Mình quan tâm đến chỗ này vì mỗi lần ra sân bay ngại nhất khâu kiểm tra an ninh.
@tnt_nz thực sự mình cũng không rõ lắm, hình như vẫn đi chung đó bác
@tnt_nz Bác mang hàng cấm ah 😁
tnt_nz
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam Air cảm ơn bác nhé.
tnt_nz
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard có đi lối ưu tiên thì vẫn phải kiểm tra mà bác. đâu phải lối ưu tiên là không phải kiểm tra đâu. tại mình ngại mỗi lần xếp hàng dài bị chen lấn nên chán thôi.
Ko đi hn đc rồi
Nghĩ tới thức ăn trên máy bay xong thấy ám ảnh, bay nội địa còn đỡ, bay quốc tế cho ăn mấy món có khẩu vị chịu không nổi, đồ ăn Việt Nam vẫn là tuyệt vời nhất
Vip nhờ. Không biết khi nào mới đi được 1 chuyến
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
Dân dã gọi là nửa mùa phải không ta =))
Chắc chuyến bay demo thì đủ vậy thôi, giờ bớt 1 số mục rùi mod ạ
Thìa dĩa inox luôn hả. Hôn trc bay thì xài đồ nhựa.
totalhn
TÍCH CỰC
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Tưởng trên mb ko dc dùng mấy thứ dễ gây sát thương như ly , cốc thủy tinh, dao, dĩa inox chứ nhỉ
Cuong.jp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@totalhn Mình đi chặng quốc tế vẫn đồ dĩa inox, ly thủy tinh mà.
@Cuong.jp mình lại không thấy, ly nước đầu chuyến, hay dao nĩa nhựa hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019