Đi xe hơi số tự động, dừng đèn đỏ nên về số D, N hay P?
Tuannph
một năm trướcBình luận: 261Lượt xem: 287.846
Toàn chơi số D nhấn phanh và kéo phanh tay nếu dưới 30 giây còn trên 30 giây chơi số N và phanh tay cho an toàn.
Dừng số D, N hay P đều đc, vấn đề là phân biệt đâu là chân ga, đâu là thắng để đạp đúng trước khi sang số chờ đèn đỏ.
Cứ trên 30s là về N + phanh tay. Còn ít hơn thì để D giữ phanh chân.
10 giây trở xuống để D. 10 giây trở lên để N. Ngoài ra chú ý trước sau xem có xe cộ gì hay không.
Số P chỉ sử dụng khi đỗ. Bác nào dùng trong trường hợp khác thì đợi đến khi hỏng hộp số sẽ hiểu.
Xe mình có auto hold nên toàn để D
Đi xe đạp nên khi đèn đỏ chỉ việc chống chân thôi, ko cần về số làm gì 😁
Bình thường dùng D + phanh tay. Quá lâu thì N + phanh tay
Chạy con xe BMW đạp thắng mạnh khi dừng xe nó tắt máy. Nhả thắng nó tự khởi động lại nên vẫn giữ D
Dừng xe mà giữ ở D có một rủi ro. Giả sử tác động nào đó khiến tài xế mất tập trung/kiểm soát, bỏ chân khỏi phanh, có thể khiến xe mình di chuyển ngoài ý muốn.
Các hãng đã thiết kế hết rồi, thường dừng đèn đỏ người ta chỉ về N để đỡ mỏi chân nhưng chân vẫn phải trong tư thế để trên thắng phòng khi có sự cố. Còn về P thì chỉ khi nào dừng xe hẳn thôi
Nếu dừng <20s thì để D rồi phanh, nếu lâu hơn thì N và kết hợp phanh tay hoặc chân. Trước mình có gặp trường hợp khá hài: đến đèn đỏ thấy cái Yaris đỏ biển số mới mình đã cẩn thận dừng xe cách hẳn hơn 3m rồi, thế quái nào chục giây sau thấy cái xe kia nó cứ lừ đừ trôi lùi, mình bấm còi inh ỏi tầm 3s thì xe kia nó đụng nhẹ vào đầu xe mình, sau đó một em bước ra “đang đèn đỏ sao anh lại đâm vào đít xe em!”, chán chả buồn nói..
Tôi hay về N...
Cảm ơn bác về bài viết rất hữu ích này
Đèn đỏ trên 30s thì mình về N, dưới thì mình để D giữ phanh
Đi học lái tới thực tế, chỉ nghe người ta nói khi chờ đèn đỏ thì nên về N, duy nhất ông mod ở tinhte nói là về D. Không lẽ toàn dân chạy ô tô đều sai chỉ có ông mod này là đúng ?
Chưa nói về D hay N là hợp lý, chỉ cần nói tới dừng vài chục giây mà chân đạp chặt phanh là thấy mỏi chân rồi, nếu ở D mà nhả chân ra là nó phọt lên ủi xe khác.
Vậy mức độ nguy hiểm khi xe có thể chạy tới khi ở D, mà mình cố tình đạp phanh cho nó dừng thì quá là nguy hiểm rồi chứ khoan nói tới tiện dụng hay hợp lý.
Vì vậy, khuyên mọi người đừng nghe ông mod này chỉ bậy!
@phukhanhhuba - học lái xe ở mỹ chưa bao giờ được nói chuyển qua , luôn khuyến cáo vẫn để D & giữ phanh để kịp phản xạ (vì chân ko rời khởi phanh nên có cuống cũng chỉ nhấn thêm phanh). Tất nhiên đó là khuyến cáo dành cho người mới lái. Khi lái quen thì thích qua N cũng được, ko cũng ko sao nhưng luôn được khuyến cáo đè chân vào phanh để tránh sự cố lộn chân ga - chân phanh, cho dù qua N hay giữ D.
- Xe bình thường thì khi để D & phanh ko bao giờ bị chồm, chân chỉ cần để nhẹ phanh cũng đã ko thể di chuyển, có nhả ra cũng ko thể "phọt" lên được mà chỉ nhích lên rất nhẹ. Nếu xe bạn bị phọt khi nhả phanh thì khuyên là nên thay xe khác hoặc đi uber cho lành, giữ xe đó đi có ngày mất mạng.
- Căn bản khi thiết kế hộp số đã tính đến tình trạng giữ phanh khi số D lúc đèn đỏ, xe ko thể chồm được, kết luận tập 2 là xe bạn quá cũ.
(số N chỉ được sử dụng khi chờ tàu hỏa, ~ 5 phút, hoặc để trên sàn rửa xe tự động, hoặc lúc kéo xe đi)
M hay dùng N, theo thói quen nh khi vẫn ấn phanh vì đg nh chỗ nó có phẳng hẳn đâu
Mình thì cứ đèn còn 5 , 7 giây thì để D trên 10s thì qua N .
Tôi đã thử nhiều lần rồi về p kéo thắng tay đèn xanh cái lọng cọng hết luôn^ d có cần cuối lấy đồ mới kéo thắng rùi về p thôi có lần chân đạp nhầm ga nữa chứ mà xe chỉ rồ thôi vì đang ở số p mà😃
Mình thì thấy lúc để D thì động cơ vẫn truyền lực vào bánh xe, lúc đấy bánh xe vẫn quay nhưng thực chất là ta hãm nó bằng lực phanh, số vẫn đang cài. Theo mình nghĩ thì về N vẫn ổn hơn, còn như bài viết nói đang ở D mà mình đạp phanh nó tự về N thì mình cũng k rõ, k nghĩ nó thông minh đến thế. Còn về N mà ảnh hưởng chi tiết hộp số gì nhỉ?
Cứ N và đạp phanh mà táng
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 161VIPhemilo
9.376 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 60CAO CẤPhoangsytai
3.277 bài đăng
MinhKhangPham+ 58ĐẠI BÀNGMinhKhangPham
626 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156