Đi xe máy mùa mưa: Mình vẫn thích mặc áo mưa 1 người hơn là áo mưa cánh dơi

MinhTriND
25/5/2023 3:35Phản hồi: 95
Đi xe máy mùa mưa: Mình vẫn thích mặc áo mưa 1 người hơn là áo mưa cánh dơi
Một mùa mưa lại đến, và đối với những người đi xe máy như mình, làm sao để sống chung một cách vui vẻ với mưa là điều mình thường chuẩn bị trước mỗi mùa mưa thế này. Một cái túi đeo có chống nước, một đôi giày Crocs và tất nhiên 1 cái áo mưa ngon lành là những thứ mà mình cần có. Trải qua nhiều năm thì riêng mình, mình vẫn chọn giải pháp sử dụng áo mưa 1 người, và tất nhiên là trong cốp xe luôn sẵn sàng 2 cái để cho người ngồi sau nếu có chở ai đó. Dưới đây là những lý do tại sao:

Khả năng che chắn tốt hơn

So với loại áo mưa phổ biến nhất là áo mưa cánh dơi thì việc mặc áo mưa 1 người sẽ cho khả năng che chắn tốt hơn. Thông thường, sẽ bị ướt ở khu vực từ khuỷu chân trở xuống, và nếu xắn quần lên thì không phải là vấn đề lớn nữa. Cơ bản thì sẽ có 2 kiểu áo khác nhau, 1 dạng là có khoá kéo ở giữa, còn 1 dạng anh em muốn mặc thì phải trùm vào. Mình thích kiểu đầu tiên vì mặc dễ hơn, nhưng kiểu thứ 2 lại che chắn tốt hơn vì nước khó lọt vào khoá kéo để chui vào trong.

May là mình tìm được loại lai giữa 2 kiểu nói trên, có khoá kéo ở giữa nhưng chỉ nửa trên của áo để mặc vào dễ hơn. Chi tiết về cái áo mưa này mình đã có bài trước đó, anh em có thể vào link cuối bài để đọc.

An toàn hơn

Áo mưa 1 người khi mặc vào thì sẽ gọn gàng hơn, không có các tà áo trước/sau bay phấp phới, và tất nhiên nhờ vậy nên cũng an toàn hơn. Trước đây khi mặc áo mưa cánh dơi, mỗi lần mặc mình đều rất kỹ, cài hết các nút, xếp gọn lại tà áo phía sau và ngồi lên để tránh bị cuốn vào bánh sau hoặc dây sên. Hiện mình thấy nhiều người mặc áo mưa cánh dơi vẫn để tà áo bay tứ tung nhìn rất nguy hiểm.

Mặc nhanh hơn

Nhiều anh em chắc chắn sẽ gợi ý mình mặc áo mưa bộ, nhưng đó chắc chắn không phải là giải pháp mà mình cảm thấy thoải mái và thích. Áo mưa bộ là cách tốt nhất để giữ chúng ta khỏi bị ướt, nhưng mặc vào là cả quá trình, đặc biệt nếu mang giày thì đôi khi còn phải cởi giày ra. Mình là người lo xa, thường thì mưa nặng hạt mình mới bắt đầu lấy áo mưa ra mặc, trong tình huống đó mà phải mặc áo mưa bộ thì chắc là sẽ ướt trước khi kịp mặc.

Áo mưa cánh dơi trong khi đó nếu mặc đúng cách thì như mình nói, cũng tốn thời gian cài nút và đảm bảo an toàn trước khi tiếp tục cho xe lăn bánh.

Xem thêm:

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đi xe máy mùa mưa tốt nhất là áo mưa bộ, quần áo đầy đủ để quan sát gương, không bị vướng víu trước sau, đồ đạc được bảo quản tốt, chứ mấy cái cánh dơi loè xoè, vừa mất an toàn vừa ướt
@Duongqua14 Nước xuyên qua dây kéo . Ngta may thừa vải để xếp li che lại như khoá quần jean
aoiro
ĐẠI BÀNG
một năm
@Linh_istnu Áo mưa bộ bất tiện là không đeo balo được
@aoiro được mà, mua rộng lên 1 2 cỡ là thoải mái luôn,
Bản thân mình sau khi xài qua áo mưa cánh dơi lòe xòe thì quay trở lại với áo mưa bộ! Mặc bao gọn gàng, không ngấm nước 😃 chưa kể lúc trời trở lạnh thất thường như thời tiết Miền Bắc thì lấy ra mặc vào cực kỳ ấm áp 😁

Áo mưa bây giờ thiết kế thời trang chứ không thô và xấu đâu :D
@nemo1560 kiếm chỗ trú rối mới mặc chứ. ai lại tềnh hềnh ngoài đường mà xỏ quần xọt áo. hehe. áo mưa cánh dơi hay áo mưa cô đơn thì dừng trên đường dc nhưng ko khuyến khích bởi nó sẽ gây kẹt xe khi nhiều người dừng trên đường
@Cuong Nb lần đầu thấy ao mưa kiểu này luôn
@Cuong Nb Chuẩn rồi mấy hôm tự dưng lạnh mà cất áo khoác r nên đi đường mở áo mưa ra mà đi tiện thật sự.
iwannare
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Cuong Nb Nhìn lôm côm quá, người ta không chuộng là đúng roài
Mình xài áo mưa giấy, xài 1 lần rồi bỏ vào rác (tái chế). Biết là ko tốt cho MT nhưng thực sự ko chịu được cái mùi của AM nilon, vài dù..., kể cả giặt sạch, cái mùi chỉ muốn ngất.
@hoanghai1104 khi đi mưa xong nên phơi cho khô, chứ còn ướt mà đi đem gấp lại thì nó thúi rùm luôn.
@trungmum Ở HN mưa xong thường nồm ẩm khó chịu, kiểu gì cũng bị mùi....mà mình thì ko chịu dc mùi đó
Để thử loại bạn chủ review xem sao. Chứ m cũng ngán loại cánh dơi lắm rồi. Loại bộ thì mặc quần, tụt quần mệt quá tội. Vẫn đang tìm 1 loại áo mưa chân ái mà chưa thấy. hiuhiu
HungVu23
ĐẠI BÀNG
một năm
Áo mưa này bị cái không che được giày khi ướt, khiến cho giày ướt đậm thêm. Khi chống chân đèn đỏ thì phần chân tới đùi là auto ướt luôn
Nhiều khi còn đồ đạc nữa, được cái này thiệt cái khác
@xecatang sắm cái này đi tiện hơn
https://icdn.24h.com.vn/upload/4-2018/images/2018-12-31/1546262691-828-honda-elysium-1546247882-width660height553.jpg
@xecatang còn đây là phiên bản giá rẻ https://vn-test-11.slatic.net/p/772077c44ba9ab21ea967ee56fdee3e7.jpg
@Anonymox chạy cái này mà gặp gió to, ngồi bên trong chắc rén lắm
Cười vô mặt
Cũng thích xe EVO này. Chạy ngon k mod ơi
A trước nay vẫn khoái & trung thành với thiết kế cánh dơi hơn vì cử động thoải mái 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Đúng là đang tìm áo mưa chân ái.
Mình thì xài cánh dơi:
- trùm lên đầu xe, chạy co chân lên ko bị ướt giày (ngừng đèn thì vẫn phải chống chân 😁)
- áo mưa liền thân dễ vuớng chân hơn nhé, phần dưới mà ko đủ rộng mà xe nghiêng là chân ko dạng ra chống đc cực kì nguy hiểm
Dù đi đâu thì áo mưa bộ vẫn là chân ái, giày mình thì toàn chống nước 😁
mình lại có động lực thêm để mua xe ôto ^^
Con xe trắng đẹp, ham quá.
Công nhận. Mình cũng cực kỳ ghét cái áo mưa cánh dơi vì nó cản gió ko đi nhanh được cộng với dễ dính ướt khi mưa hơn. Chưa kể thì thoảng T mặc áo mưa đi ngày đông lạnh giá ko phải vì mưa mà vì ấm. Đang mạch cái áo mưa Hàn quốc quần áo rời ra, đứng xa chục mét là nghĩ nó là bộ quần áo gió mùa đông, chỉ có 250k cả bộ. Rất chim ưng.
@dlv.thickgame Bác cho link mua đi
@dlv.thickgame Trời mưa thì đi chậm chứ đi nhanh làm gì bạn ơi, dễ bị xòe lắm
@12hraovat Ko có đường link vì mình mua ở chợ. Mà hình như nó là hàng việt - ý chứ ko phải việt Hàn nha bạn. Đây là hình của nó. Mình ko chụp quần nhé.
Mình cũng thích áo mưa 1 người hơn
Mình mặc áo mưa 1 ngươig và có thêm 1 áo khác ở cốp xe
đúng rùi bạn, mặc áo 1 người có mưa to thì k sợ ướt
an toàn và nhìn đẹp hơn cánh dơi nhiều 😆
mình cũng thích mặc áo mưa 1 người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119