Đĩa phanh nóng đỏ như than hồng sau 21 cú phanh trong 4 phút
thanhtung6868
5 thángBình luận: 115
Đĩa phanh nóng đỏ như than hồng sau 21 cú phanh trong 4 phút
Hôm qua mình ngồi trên chiếc Mercedes-AMG GT53 trong trường đua đại nam. Trong bài trải nghiệm Hot Lap do 1 tay đua người Úc cầm lái. Chiếc xe được điều khiển giống như lập trình sẵn về dải tốc độ, về điểm phanh hay Racing Line. Trải qua 3 vòng sân và mình đếm được 7 cú phanh trên 1 vòng sân, cú phanh ở tốc độ cao nhất là khoảng 150-160km/h, và thấp hơn như ở 100 là nhiều. Xe đủ tải 4 người trên xe, và khi kết thúc vòng thứ 3 bước xuống xe thì thấy 2 đĩa phanh phía trước của xe đỏ như than hồng luôn, điều mà mình cũng rất hiếm nhìn thấy trong thực tế.

Mặc dù tốc độ không quá lớn, nhưng trọng lượng xe full tải cộng với phanh gấp và phanh kỹ thuật chạy đường đua nên nhiệt độ tăng càng cao hơn nữa. Từ đây mới thấy được việc đĩa phanh có cánh lấy gió làm mát, có lỗ thông gió hay má phanh chất lượng cao là cực kỳ quan trọng, và loại chuyên dùng trong đường đua là loại đĩa phanh Carbon Ceramic để có thể hoạt động ở cường độ cao như thế này hoặc hơn nhiều nữa. (Chiếc AMG GT53 này không sử dụng đĩa phanh Carbon Ceramic).

Bài hay!/9 người
phat277
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Phanh này thường, chưa phải carbon thì phải
phuoc_pk
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thanhtung6868 Không có mã QR code rồi bạn. 😔
phuoc_pk
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thanhtung6868 Có mã QR thì lên Đại Nam mới quét vào tham dự dc hả bạn? Số code bằng lái mình dk rồi nên giờ ko dk lại dc.
@phuoc_pk Vậy là chưa thành công rồi bạn ạ 😔
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@baotuan dân OC đang nghiên cứu độ phanh =))
Ngồi xe người ta đờ ríp chắc phải mặc thêm tã không thôi tung toé 😁
@caffeinezzZ Ngồi sau thì cầm thêm bịch nilon nữa nha bác 😄
@caffeinezzZ để cái pô trước mặt luôn cho chắc, ói trên ói dưới luôn
@badboy_2912 chai nhựa 1,5L, chứ nilong vẫn tóe loa thôi bác =))
Đã là gì so với phanh cao su
-UIImage- 0x1461d830- size {1536, 2048} orientation 0 scale 1.000000.jpg
datvn
TÍCH CỰC
5 tháng
@trantrungtu nhìn quả phanh này lại nhớ tới những chiếc xe thồ ngày xưa.
@trantrungtu phanh này phải cao thử mới dùng được bác ạ 😁
@trantrungtu Phanh này rất tầm thường.
adbio
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@trantrungtu Một thời để nhớ!
@trantrungtu Bác bán kem trước cổng trường cấp 1 tôi học cách đây 21 năm xài loại phanh này, nhưng vật liệu cao cấp hơn, cụ thể là lốp xe công nông chứ không dùng đế dép.
Nhìn ghê ghê nhỉ
quoczen227
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Gặp loại đĩa dỏm khác là đạp như không
@quoczen227 đĩa dởm đạp chết cứng luôn chứ.
quoczen227
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@fuaka93 Dởm nóng quá là đạp nó không thèm dính như được bôi trơn vậy đó Anh
@quoczen227 mất ma sát là thường, đổ đèo tốc đôn cao, rà liên tục có khi lại cháy má phanh, hỏng trơ lực dầu hoặc vỡ luôn đĩa phanh 😅
quoczen227
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@nicolasdoan Đi đèo không nên đi xe ga là đúng
Không biết mất phanh lúc nào
datvn
TÍCH CỰC
5 tháng
Phần lớn động năng của chiếc xe chuyển thành nhiệt ở đĩa phanh. Nóng đỏ là đúng rồi.
@baotuan Bạn tính thử coi động năng bao nhiêu?
@Congcu Thiếm rãnh nhể. Tính dc động năng thì phải tự test chứ thằng ất ơ nào test rồi bẩu mềnh tính sao ra dc 🤣. Phải có con số cụ thể, chính xác chứ dc mấy số trong bài thì đọc chơi vui thôi, nghiên cứu dc gì trong bài ấy
@baotuan Bạn tính đại khái thôi, ví dụ xe 2 tấn, chạy 140km/h. Xem động năng nhiêu, và nhiệt độ phanh tăng lên bao nhiêu?
datvn
TÍCH CỰC
5 tháng
@baotuan Ý kiến hay
daibt
ĐẠI BÀNG
5 tháng
căng nhỉ, thế này mà xuống dốc hãi phết
Nhìn cái bánh xe người ta thôi mà đã mê, sao nó đẹp và tinh tế quá....các thánh đại gia xem tiền như cỏ rác,....xin bỏ qua comment này do mình chưa đủ khả năng thực hiện ước mơ.
không biết mod bước xuống xe xong có đi thay quần không 😆)
@jackychanqn Mình cũng vài lần chạy trong đây rồi nên cũng không sợ. Mình chạy không đúng kỹ thuật giống như tay đua nên có đôi ba chỗ văng trượt, cảm giác sợ hơn ngồi trong xe mà tay đua cầm lái 😃)
Bởi vậy má bố mà dỏm thì toang. Nóng lên thắng như ko có luôn.
jing
CAO CẤP
5 tháng
Sao ko chạm tay vào xem nhiệt độ cảm nhận dc la bao ?
@jing Mạnh dạng đoán nhiệt độ này tầm 450-500 độ c nha bác.
Lực ma sát quá lớn...
vanthoan
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bác nào có dịp ghé đèo chơi để xem mấy gã tài xế xe tải non tay xuống đèo bằng phanh. Phanh xe bốc khói ngùn ngụt luôn. Không rớt đèo là may rồi.
@vanthoan Em đã trả nghiệm một lần hồi đi Sapa cùng gia đình với cơ quan mẹ năm lớp 1 (hồi đầu năm 2000 gì đó), con xe khách đổ đèo xuống lốp cháy phanh cháy luôn, khói nghi ngút, về đến nhà mới biết mình còn sống.

Từ đó giờ chưa quay lại Sapa
@WXYZ Sa Pa 9/2020
@lucas_mufc còn mấy cm bác? Mùa này lên là lạnh sun rồi
@WXYZ Vẫn bình thường bác ạ. Chưa lạnh lắm 😆. 19-23 độ 😃)
Ma sát ghê quá
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
5 tháng
giống như mấy phịch thủ đổ đèo Tam Đảo, ôm cua tốc độ rồi phanh cháy má, kết cục là mất kiểm soát ngã dúi dụi
crazycoder
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@yeuvothuat "Phịch" thủ (có ngoặc kép) là cách nói của bạn, mình chỉ dẫn lại.
Những thành phần như bạn đề cập thì thuộc thành phần các cháu đang lớn rồi. Và do cách đánh đồng của bạn cùng với những người ngoài cuộc nên mới sinh ra cái từ "phịch" thủ lẫn lộn vào với Phượt thủ, trong khi 2 thứ đó vốn chẳng liên quan gì với nhau.
@yeuvothuat Mình nghĩ câu chuyện đi hơi xa, anh em nhà ìn chỉ bàn cách đi xe thôi
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@crazycoder thế mới gọi là Phịch thủ, chứ mình đâu nói phượt thủ, mà phịch thủ cũng k phải là các cháu mới lớn đâu, thực tế nó là vậy chứ k phải đánh đồng nha bạn.
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@boyyeu9x yes, tào lao tí cho vui bạn à keke
Cứ theo xe đổ đèo Bảo Lộc vài lần MOD sẽ thấy xe đổ đèo cháy phanh như thế nào, nó có khói nữa chứ không phải đỏ không.
@Hồ Lừng Khói thì chẳng liên quan, thường thì do lốp. Má phanh nếu có chất bẩn thì cũng ra khói thôi chứ đâu có nghĩa là nhiệt độ cao hơn.
@baotuan Xe nào nó cũng khét à.
vanthoan
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@baotuan Cái phanh này mà gắn vào xe tải xuống đèo Bảo Lộc chắc được nửa đường nóng vàng luôn chứ không còn đỏ nữa 😁
@vanthoan Đỏ là 1 việc, bốc khói là 1 khác hoàn toàn fen
Đu. Thấy nhiều trong phim rồi, chắc cảm giác thấy ngoài đời nổi da gà lắm
thấy logo mer là thích rồi 😁
Vậy mới thấy có cánh quan trọng như thế nào

Nhưng mà bộ mâm đẹp thật. Mình thích nhiều nan như này
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019