Dịch vụ công: Nộp phạt nguội online, không cần quay về nơi vi phạm giao thông đường bộ

Nam Air
21/5/2022 11:38Phản hồi: 61
Dịch vụ công: Nộp phạt nguội online, không cần quay về nơi vi phạm giao thông đường bộ
Theo Thông tư 15/2022/TT-BCA của Bộ Công an có hiệu lực từ ngày 21/5, anh em không cần phải quay lại nơi vi phạm giao thông để đóng phạt, điều này có nghĩa là nếu chúng ta bị dính lỗi phạt nguội khi tham gia giao thông ở xa nhà thì vẫn có thể đóng phạt online trên cổng Dịch vụ công và nhận kết quả tại nhà. Sau đó lỗi vi phạm sẽ được xóa bỏ, không ảnh hưởng khi chúng ta đi đăng kiểm hoặc giao dịch mua bán xe.

Cách nộp phạt online này sẽ thực hiện trên cổng Dịch vụ công quốc gia tại địa chỉ: Cổng Dịch vụ công Quốc gia (Thanh toán vi phạm giao thông)

Một số lưu ý như sau:

• Đối với các lỗi bị giam bằng lái xe (quá tốc độ, nồng độ cồn), anh em vẫn phải chịu hình thức tước GPLX.
  • Có thể nhận lại GPLX, giấy tờ liên quan qua đường bưu điện sau khi đã chấp hành xong Quyết định xử phạt vi phạm hành chính.
  • Thông tin người vi phạm giao thông phải trùng với tài khoản đóng phạt online trên Dịch vụ công. Nghĩa là anh em không thể nộp phạt xong rồi mượn GPLX của người khác để làm thủ tục giam bằng lái.
  • Nộp phạt online qua tài khoản thanh toán ngân hàng.
  • Nếu không có tài khoản thanh toán (debit), có thể sử dụng ví điện tử, cổng thanh toán VNPTPAY.

Cách nộp phạt nguội online trên Dịch vụ công:

• Truy cập link: Cổng Dịch vụ công Quốc gia (Thanh toán vi phạm giao thông)
  • Chọn cách tra cứu theo mã quyết định hoặc theo địa phương ra biên bản
  • Nhập thông tin trên biên bản được gởi về nhà (số quyết định, ngày giờ nơi vi phạm vv)
  • Kiểm tra thông tin biên bản
  • Thực hiện đóng phạt online, nhận kết quả
  • Thực hiện thủ tục giam bằng lái (nếu có),

Chúc anh em lái xe an toàn, không dính lỗi phạt nguội!!!

Tổng hợp hướng dẫn Dịch vụ công thời 4.0

Dịch vụ công online cho phép anh em thực hiện những thủ tục hành chính trực tuyến mà không cần phải trực tiếp ra Công an Phường/Quận để nộp hồ sơ. Mời anh em cùng điểm qua những DVC đã có thể thực hiện ngay tại nhà: Các Dịch vụ công làm online 1.
tinhte.vn
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dịch vụ giữ bằng thay nay đã thuận tiện hơn ...
@kiendt1973 Tra trên đó là 1 chuyện bạn ơi, vẫn phải đợi nó gửi giấy tờ với biên bản phạt nguội về thì mới đóng phạt online được. Tra để biết trc rồi chuẩn bị ví đi. Vui lòng đọc kỹ.
Photokey
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyenvanrin dốt còn nói to, nói dài
nguyenvanrin
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Photokey thôi ông im mẹ mồm đi ông ạ . Đọc kĩ những điều t nói xem có đúng ko ? đã phạt nguội thì cái biên bản phạt nó chình ình trên web ra . Lấy đéo đâu ko có số biên bản phạt 😆 hồi nhỏ ko được đi học nên còn mù chữ à ??Ngu còn hay ẳng
Photokey
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyenvanrin Dốt lắm, nên bổ túc thêm về vđe phạt nguội 😃)
Ủng hộ như thế này. Tiện lợi để người dân chấp hành, tuân thủ luật pháp, đóng góp cho ngân sách. Tránh tình trạng tham nhũng vặt, dân tìm cách dúi tiền xử lý nhanh và xxx có thêm bánh mì.
@chanmiengchai ra đương phải rành luật ko thì xin số mấy tài, bị phạt thì alo hỏi trả giá bao nhiêu dc, vậy thôi
@abc_8989 Dân mình 10 người ra đường hết 8 là không biết rùi bạn ei. Bởi vậy Conan GT mới có cơ hội làm tiền (hay còn gọi là mãi lộ). Đến nỗi có khi CAP còn dám ra đường thổi phạt nữa kìa. Lúc bị thổi phạt hồn vía lên mây biết gọi ai giờ. Haiz ...
Hoan nghênh cách này
trandungxd
TÍCH CỰC
2 năm
quá chậm, nhưng vẫn còn hơn không
Vụ này hay, ủng hộ nhiệt tình. Nên xem tiếp vụ phạt nóng giữ giấy tờ của ng tỉnh khác, hay thu giữ phương tiện của ng vi phạm nữa - ko nói đến tai nạn nghiêm trọng, xe trộm cắp.. sáng sáng đi làm ở sg vẫn thấy nhiều ng bị giữ xe, đấy có thể là phương tiện lưu thông duy nhất của họ. Ko vi phạm gây hậu quả gì nghiêm trọng thì phạt tại chỗ đc mà 😔
@rualg Cảnh sát vẫn gợi ý nộp phạt "tại chỗ" còn gì.
nguyenvanrin
ĐẠI BÀNG
2 năm
@rualg lỗi vi phạm hành chính hay mấy lỗi vặt người ta xử phạt tại chỗ . Lỗi lớn người ta mới giữ xe, ông không đọc khung xử lí phạt nguội ạ ? lỗi nào được giữ xe. Đọc cho kĩ vào , hay muốn nồng độ cồn rồi vẫn cho ngồi lên xe chạy tiếp đây.
BlueRevenger
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chiều chiều ra đường hết được ngắm bầy BỒ CÂU "đáng yêu" khi phương pháp này được áp dụng triệt để
SilverA
TÍCH CỰC
2 năm
@Ultra Instinct Nửa là so với các lỗi nhẹ thôi. Chứ so các lỗi nặng thì 1/5 -1/10 là bình thường. Lúc đó lại mong được gặp bồ câu. 😆
Erix
TÍCH CỰC
2 năm
@BlueRevenger say xỉn phạt nóng 1,2 triệu có mà mừng rối rít
Thích cái này, khỏi phải đi tới lui mất công. Phạt chết cụ mấy thằng đi ngu, đi ẩu, khỏi xin xỏ 😆
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tía-thằng-cu-hói giao thông vn nhiều bẫy lắm, khôn hay ko đi ẩu vẫn dính như thường thôi.
Dính lỗi giảm bằng thì phải gửi bưu điện cái bằng đến chỗ vi phạm hả ae
vietrung
TÍCH CỰC
2 năm
Bị dính phạt trước 21/5 ko biết có áp dụng dc ko nhỉ...
Solomoons
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ko có khiếu nại online trước khi nộp phạt ah? Hình ảnh, video giờ edit ầm ầm ấy mà
Làm thế nào để người vi phạm luật giao thông nhớ đời chớ người vi phạm ngồi nhà nộp tiền rồi chờ CSGT đem trả trả lại giấy tờ, trả thêm ít đồng tiền ship. Tôi thấy không mang tính giáo dục người vi phạm giao thông cũng chẳng khác gì nhét tiền vào túi CSGT có nhanh hơn không.
@khangkhungngoc Nếu bác đi xe đường dài mà vô tình phạm lỗi và họ giữ giấy tờ bác sẽ suy nghĩ khác đấy, ai chả muốn đi đúng luật đúng đường, nhưng có vài khu vực các bác có "chiến lược xe mồi đi chậm cản đường" để các bác đi sau nóng lòng vượt và ăn biên bản !!
QuanVu2192
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khangkhungngoc Ông này chắc cả đời chưa vi phạm gt lần nào hả ? Hay ông thử chạy ra các tỉnh thử coi bị vi phạm luật gt ở đó rồi cứ làm thủ tục đóng phạt bình thường đừng đóng phạt online xem nhớ đời ntn rồi quay lại đây thở lại cmt trên cũng ko muộn. Lấy bản thân ra trải nghiệm đi rồi hãy phán người khác nhé
@Apple Love Paradise Nhiều lúc cay cái này thật. Gặp xung đột giao thông mình vòng qua để đi mà vẫn lôi ra phạt, điên thật.
dino_su
CAO CẤP
2 năm
Mình thắc mắc cái quy định mới. Nếu vi phạm quá tốc độ hay các lỗi ở tỉnh khác. Liệu nộp phạt ngay đc không? Chứ đợt đi sapa bị bắn tốc độ chỗ đền ông 7. Hẹn 1 tuần sau lên giải quyết @@. May nhờ ng quen nên hsau lên nộp phạt dec luôn
Cách bác cho em hỏi một vấn đề có thể đã xảy ra với nhiều người. Mình đang đi đúng làn đường đúng tốc độ, bỗng có 1 xe khác từ đâu tông vào sau đuôi xe mình rồi người điều khiển cái xe đó bị thương đưa đi cấp cứu, cảnh sát giao thông ở gần đó sẽ xử lý xe mình như thế nào !! Hoặc đại loại là mình không có lỗi gì hết, tự nhân bị vạ lây từ người khác làm mình vướng vào mớ bòng bong kiểu như thế này !!
bazota_com
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Apple Love Paradise Vừa có loạt bài báo nói về vấn đề này đấy. Đại khái là: ông béo nhất là CAGT :v
@Apple Love Paradise Bác ăn phạt lỗi không giữ khoảng cách với xe sau lưng nhé.
@Nam Air =))) má nó thâm còn hơn cao tốc Thái Nguyên.
Thân Hòa
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Mặn quá anh Nam 🤣🤣🤣🤣
@Ting Tưởng Ơ là sao em không hiểu.
Nhớ lần mình cãi nhau với bên ca ở tỉnh vì việc này. Mình nói một lúc thì các ông ấy không nói lại được, chỉ vẻn vẹn câu: Luật nó thế.
Future đẹp quá
Im lặng đi
ntav79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có mấy thầy đi lấy bằng và nộp phạt xuyên tỉnh sẽ thất nghiệp😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095