Dịch vụ mới của Google Latitude

niky
5/5/2009 6:57Phản hồi: 13
Dịch vụ mới của Google Latitude
Google vừa thêm một chức năng mới vào Google Latitude cho phép bạn có thể tự tay mình chèn địa điểm mới vào và chia sẻ đường đi cũng như hướng dẫn của chính mình trên đó. Qua đó, khi đăng nhập vào tài khoản trên Google Latitude, trạng thái online cũng như các thông báo trên Gmail và GoogleTalk của bạn cũng sẽ được kích hoạt và hiển thị đồng thời.

Theo Google Inc. cho biết, dịch vụ Latitude trên điện thoại di động sắp tới cũng sẽ được phát triển tương tự như khi truy cập trên máy tính. Trình ứng dụng mới sẽ cho biết chính xác hiện trạng địa điểm của người đang sử dụng cũng như cho phép người dùng chèn hay chỉnh sửa địa điểm mình muốn.

Ảnh chụp giao diện màn hình máy tính khi dùng Google Latitude

Thêm vào đó, dịch vụ Pucblic Location Badge cũng sẽ được áp dụng song song. Dịch vụ này sẽ chỉ ra địa điểm, liệt kê các thông tin về blog, website của người đang sử dụng. Người dùng có thể tự tay chỉnh sửa, đánh dấu, chỉ dẫn, phát quyền hạn chế hay phát triển ra cộng đồng mọi thông tin cá nhân mà mình muốn.

Cả hai dịch vụ trên đền dựa trên nền ứng dụng web Google Latitude vừa ra mắt hồi tháng 2 vừa qua. Đây là ứng dụng trực tuyến cho phép người dùng dò tìm địa điểm của bạn bè, người thân thông qua máy tính. Theo Google, sắp tới đây, bộ ứng dụng trên điện thoại Google Mobile cũng sẽ có đầy đủ 2 dịch vụ trên. Hiện nay, bản đồ cũng như lãnh thổ Việt Nam vẫn chưa được cập nhật trên Google Latitude. Tuy nhiên, cũng sẽ giống Google Maps trước đây, Việt Nam sẽ có tên trong một thời gian ngắn nữa.

Nguồn: Vnunet
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

webb
ĐẠI BÀNG
15 năm
mấy cái này ko xài nhiều, em thấy nó phức tạp sao ấy các pác ạ
Em đã dùng thử google map nhưng với người Việt mình thì VietMap của WM thực sự có ích hơn rất nhiều.
trên mobile xài dc rồi bác ơi, bác dt0306vn nhỉ, nhìn hay phết. Hôm trc dinh viết bài này cho bác, mà ko có thời gian. Hôm nọ bác đi Hn mà e thấy bác rõ quá, hem
Cái này có giống footprint trên HTC touch Cruise 2 ko các bác?
ko footprint nó ghi dấu những địa điểm mình đi qua và chụp hình sau đó dán lên maps. Còn cái này khi bạn truy cập vào Google Latitude thì bằng 3 giao thức 1 qua gps, wifi, sóng điện thoại để xác định vị trí của bạn đang đứng trên maps. Như thế bạn sẽ thấy mình đang ở đâu trên bản đồ. Và nếu friend list của mình cũng log in vào latitude thì mình sẻ thấy vị trí của bạn mình hiển thị trên google maps. Nếu người đó chia sẽ vị trí của họ cho mình. Vì thế sau này muốn biết bạn gái/trai đi đâu có đúng ko thì bắt nó log in dzo là biết ngay.

Minh họa nè,
Một vài hình ảnh trực quan

Vô Google Map và Joint Latitude

Sau khi sent message và phía bên kia sẽ nhận mail và thấy được địa điểm của mình.​

quá tuyệt vời phải không các bạn ? Hy vọng Google Latitude ngày càng có nhiều tiện ích cho cộng đồng Blackberry .. . hihi
Mỗi chúng ta tìm được sự chia sẻ trong những chuyến đi du lịch, báo cáo địa điểm mình đang đứng hay hẹn hò offline với những địa điểm khó tìm. ....Chứ đừng dùng nó để kiểm soát nhau nhé 😃
Cái nài em chơi lâu òy..! Ảnh của em với mấy thằng trong hội suốt ngày loanh quanh khu caffe gần nhà. Tốn GPRS phết đấy bác oy!
ngocquoc87
ĐẠI BÀNG
15 năm
chương trình này hay phết đấy các bác, chỉ có điều nếu mà chia sẻ qua giao thức gprs trên dd thì chắc tốn xiền lém các bác nhẩy...
Thế thì đợi khi nào giá GPRS rẻ một chút, hay là dùng sóng wifi tạm vậy.
Nhưng mà thế này em dễ bị kiểm soát lắm:eek:
boykhat
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tiếc là ko dùng được trên laptop
google tối ngày chơi với mấy cái map nhỉ, bọn này khoái công nghệ bản đồ hehe
BomVDHP
ĐẠI BÀNG
15 năm
nhưng mà cái này có hơn gì cái google map Ko?
xem google map thấy vn của 5 năm về trước, nản :-<
các bác cho e hỏi, e dùng No E75 có xài dc cái ứng dụng này ko ạ<br>thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019