Điểm đơn nhân của Apple M1 chạy giả lập x86 qua Rosetta 2 cao hơn cả iMac 2020 chạy Core i9

Pnghuy
16/11/2020 7:8Phản hồi: 171
Điểm đơn nhân của Apple M1 chạy giả lập x86 qua Rosetta 2 cao hơn cả iMac 2020 chạy Core i9
Điểm benchmark của Apple M1 trên MacBook Air khi chạy native đã rất cao, hiệu năng rất khủng khiếp. Hôm nay, tiếp tục lộ điểm benchmark của con SoC này trên Geekbench nhưng thông qua phần mềm biên dịch Rosetta 2, tức là đo hiệu năng của nó khi chạy giả lập ứng dụng x86 và so sánh nó với những thiết bị chạy CPU Intel x86 native khác của Apple, và kết quả là quá sức bất ngờ.

Thông tin chứng tỏ Geekbench đang chạy giả lập x86 thông qua Rosetta 2 với dòng chữ VirtualApple

Kết quả benchmark thông qua Rosetta 2 vừa được Geekbench đăng tải lên cho chúng ta thấy những con số cực kì ấn tượng, 1313 điểm đơn nhân và 5888 điểm đa nhân. Geekbench nói rằng vì phải qua trình biên dịch Rosetta 2 nên hiệu năng có phần giảm sút rồi, nó chỉ đạt khoảng 80% so với chạy native.

Và mặc dù ảnh hưởng đến hiệu suất là thế, tuy nhiên kết quả benchmark cho thấy, điểm số đơn nhân của Apple M1 khi chạy qua Rosetta 2 vẫn vượt trội hơn bất kỳ máy Mac Intel nào khác, bao gồm cả iMac 27 inch 2020 trang bị CPU Intel Core i9-10910 10 nhân với xung nhịp 3,6 GHz. Trước đó nữa thì MacBook Air chạy ARM cũng đã có điểm benchmark vượt qua cả MacBook Pro 16-inch nữa nên suy cho cùng, việc này cũng không có gì quá lạ. Điểm gốc của MacBook Air chạy Apple M1 khi benchmark native có điểm đơn và đa nhân lần lượt là 1687 và 7433 điểm, chi tiết hơn thì anh em xem bảng thống kê của Geekbench tại đây.

Qua bài benchmark này, hi vọng anh em cũng giải đáp được phần nào những thắc mắc của mình khi chạy giả lập x86 thì hiệu năng của con Apple M1 này thể hiện như thế nào. Cụ thể hơn nữa thì đợi có máy bọn mình sẽ test chi tiết hơn cho anh em sau nha.

Nguồn Geekbench.
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ máy chính thức thôi, chứ bao ngày qua toàn thông qua mấy điểm số benchmark thì ngất trời quá.
Đập tòe mỏ cả core i9 thì mua mac air, mac pro 13 về dùng hết chứ ai quan tâm gì mấy con mac pro i7 i9 nóng tụt xung đâu.
@minhthuvc 5900x vs 10900k thử coi :v
Khóc to nữa lên anh Intel fanboi
Cười vô mặt
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zipder Mấy ông cứ ăn đứt này ăn đứt nọ. Vấn đề trên laptop nói riêng cũng như máy tính nói chung giờ cũng chỉ là nhiệt độ và pin thôi. Tại sao mấy con lap to đùng hiệu năng nó mới cao? Vì nó có tản tốt hơn nên mới dám nhét chip card khỏe vào. Chứ macbook i9 khỏe mà tụt xung vì nóng thì cũng vứt đấy thôi. Tóm lại là vấn đề của laptop chỉ là làm sao để tản nhiệt tối ưu hơn, làm sao thời lượng pin dài ra,làm sao cho máy nhẹ nữa.. chứ không phải là ngồi benmark mấy con chip rồi đem ra khè nhau
NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
@ngoinhala Nếu gọi là lạc hậu thì không phải Intel lạc hậu mà chính x86 lạc hậu, nó còn bao gồm cả AMD nữa.
@minhthuvc Cập nhật kiến thức đi bác. Vậy mới khá lên được. 😂
Apple luôn nói thật, ko nổ
@crazyhotdog1981 Điểm số nó phản ánh được phần nào ông ạ, không thì nó sinh ra điểm làm gì, cái phầm mềm đánh giá CPU nó thông qua kiểu giao cho 1 bài tập thằng nào làm xong trước thì thằng đó thắng, đấy cũng là thực tế. Còn dùng thực tế nữa thì phụ thuộc thêm vào nhiệt độ quá nhiệt hay không, hay hdh ngon không, có bị bug gì không. Nhưng cơ bản là điểm cao thì sẽ nhanh,.
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc giờ chưa có máy thì dựa vào thông số nói chuyện trước, nhiều bác bảo cứ căn cứ vào benchmark làm gì. Từ từ rồi đâu vào đấy không phải vội gì cả.
@mrche_a1 Đúng rồi, nếu mà cứ phải có máy rồi mới nói thì các cái thông tin dò rỉ còn gì hấp dẫn.
vsphere
TÍCH CỰC
3 năm
@crazyhotdog1981 Thì các bài benchmark nó cũng tương tự là chạy các phần mềm ở các mức tải khác nhau nhưng nó quy ra điểm thay vì "thấy mượt hơn".
cơ bản nó chạy có ổn định không? 😁
@domino6789 CPU x86 tầm 90 độ vẫn có thể coi là...bình thường. Nói chung làm việc nặng vẫn tin tưởng CPU máy tính hơn.
@domino6789 arm tỏa nhiệt ít hơn nhưng bị ảnh hưởng bởi nhiệt nhiều hơn. x86 lên 80 độ vẫn chạy phà phà, hiệu năng ổn định.
Arm m1 này ko biết thế nào, chứ mấy con arm trên đt lên tầm 50 là cà giật, cà thọt rồi. CV trên máy tính, laptop yêu cầu hiệu suất cao, ổn định trong thời gian dài ko rõ arm ko tản có trụ đc không nữa. Dĩ nhiên nếu chỉ để phục vụ mang ra cafe lướt web, lướt fb thì khỏi cần bận tâm làm gì 😆)
@KeniVinh Macbook Air thì cũng chỉ xài như xài iPad thôi, chắc không cần quạt đâu.
@Khoa - iOS Sheeple Mac os nó phức tạp hơn iPad os
smoc123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các Pro cho xin hỏi: Nếu mua con Mac chạy chip M1 này về thì khi cài đặt các phần mềm đồ họa lậu của Adobe thì có chạy được ko ạ?
@KeniVinh Giờ dùng ít, mà nó bắt mua theo thuê bao mỗi năm vài triệu cũng căng đấy ông ạ. Nếu dùng chuyên nghiệp thì nên mua bản quyền vì nó là cần câu cơm.
bangtoto
TÍCH CỰC
3 năm
@[Zeus] Mình cũng kiểu vậy nên mình lên maclife, xấu hổ quá
@CBDancer cần câu cơm mà cũng chơi đồ lậu luôn sao ????
CBDancer
TÍCH CỰC
3 năm
@sunny_summer Mình trả lời họ thôi chứ mình xài bản quyền hết rồi nha 😆 vì đồ lậu nhiều khi ko giữ đc active ổn định nên bỏ tiền ra mua đứt đc cái nào là mua luôn cho xanh chín
Kinh dị vậy! Tôi tin vào apple! Hứa sẽ mua sau 4 năm nữa!
@domino6789 Mua đi ông ơi. Nghe nói năm sau nó ra M1.2 đợi đến M2 thì tới mùa quýt. 😆
@crazyhotdog1981 Mình tưởng nó ra M1s chứ 😃)
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Chắc đợi hỏng máy cũ chứ gì? Haha
@Nam Air đồng ý, 4 năm sau sẽ có M5
Dragon Soul
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chạy được windows ko nhỉ?
Note 8
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dragon Soul Khả năng sẽ có bootcamp
@cucucu Chạy giả lập thôi. có cái phần mềm giả lập để chạy app cũ, dùng nó chạy phần mềm giả lập để giả lập Win 😁.
Khôn như mày :D
@bomduc Win chạy giả lập bên mac lại ko ổn định, mình bật mấy app kê khai thuế nó văng ra hết sạch, chạy lag chổng mông luôn. Khả năng lên M1 thì ap ko còn support chạy win ngon như cài bootcamp ngày xưa rồi. Chứ xưa giờ bootcamp của ap nó hỗ trợ cài win trên mac, xài thậm chí ngon hơn cả máy chạy win chính thống.
@cucucu Mình chạy giả lập chạy hết mà mỗi tội chậm, mình thì dùng misa 😆 cũng càng nếu ko chạy win,
Master_171
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tham khaỏ thôi thực tế mới nơi lên tất cả
ht12
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bữa giờ mình ko theo kịp vụ này, có phải điều đó có nghĩa là máy macbook sử dụng con M1 này sẽ mạnh hơn máy macbook xài Intel i9 ko?
@ht12 đúng roi, nó đã mạnh hơn i9 rõ ràng, chờ phần mềm tương thích nữa là intel khuất bóng
Kahng Shift
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ht12 coi lại các bài "nổ" của Apple đi bạn, nó nổ quá trời chứ có méo đâu...mấy dâm ba thằng Anh Rờ M. đòi ăn chuỵ Ín tèo - nực cười
canhtran92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ThietKeWebChuyen-Com haha, ăn đứt i9 =)) Apple đi trước công nghệ so vs Intel & AMD chắc 10 năm quá
Cười vô mặt
"Ròi song". Intel trong cơn giãy chết 🤣
@The_Hobbit_AK Ý bác là như này 😆
@NDL98_107 clm 😃)
@The_Hobbit_AK Sợ AMD ngỏm trước Intel . Hahahaha
Dragon Soul
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhthuvc AMD có mảng GPU chống lưng. Còn Intel có mỗi chip thôi, chip mà toạch thì Intel cũng toạch.
@Dragon Soul Intel tiềm lực hơn AMD chẳng qua ông hơi chậm và ung dung, rụt dè không giảm giá nhahn. AMD chuẩn bị công nghệ ra rồi đòn liên tiếp, sang quý một năm sau intel sẽ chơi khô máu thôi.
Cook ơi, thím có bán chip riêng ko?
abc1230
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quá khủng
Loạn. Mẫu máy dành cho các em các chị các cô dùng vp giờ lại mạnh hơn cả imac i9. Trường hợp này iêm đau đầu lắm, ai cho xin liều chống tiêu chảy với ạ.
18K
CAO CẤP
3 năm
@Yuri Mikami hihi^^ Nghe hơi khó tin bạn nhỉ. Mạnh + trơn chu luôn mình chưa nghĩ đến
canhtran92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Yuri Mikami hihi^^ vừa đọc bài vừa ăn thật nhiều ổi xanh bác nhé
Cười ra nước mắt
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@Yuri Mikami hihi^^ arm chạy xung 2.4GHz chạy nhanh hơn x86 chạy xung 3.6 GHz.
Éo tin được 😃
Ngon
ngoccandhy
TÍCH CỰC
3 năm
Ngày Intel, amd bán mình không còn xa, đương thời chỉ có samsung đại đế của đại hàn đế quốc là có thể gõ đầu apple ác quỷ thôi👹
Dragon Soul
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngoccandhy Quên NVIDIA rồi à. Nó vưà mua lại ARM, rồi lại thêm GPU từ trước. Rồi đi đầu AI luôn. Làm AI cứ nvidia mà vã.
Hiệu năng thế này thì all kill cả ultra laptop đời cũ rồi kể cả Macbook lẫn Windows
Ngon
Apple Đại đế hô to (x3)
Ngầu đấy
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
@Hybrid Gs vạn tuế x 3.14 lần
@Hybrid Gs Thần dân vương quốc táo. Hãy cho tôi nghe tiếng của các bạn
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
Intel chắc đang họp nội bộ suốt mấy ngày qua
@angle_squall Vấn đề là danh tiếng nữa. Chip intel mấy năm nay chán thực sự.
Nếu chip Apple thực sự ngon thì sắp tới mình sẽ tính bỏ luôn Windows ấy chứ 🙃
@angle_squall Cái vấn đề là 1 thằng đầu têu rồi những thằng khác hùa theo ấy chứ bạn. Anh Mic chả tìm cách cho Windows chạy trên chip ARM từ lâu rồi còn gì, chẳng qua chưa ngon thôi.
@angle_squall Các hãng nó bỏ intel qua arm thì vẹo luôn đấy
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
@Yan20142297 cứ đà này + apple rót tiền thì tương lai k xa mac ko lo thiếu apps.
minh sp c
TÍCH CỰC
3 năm
Thế những người đã mua imac, mac mini, macbook bản core intel lỗ à? 😔((( Mình đã mua macbook 13 2020
@minh sp c sang năm đổi là vừa bạn 😁
@minh sp c lỗ đâu mà ^^, đáp ứng công việc, tối ưu công việc ổn thì ok rồi,khi nào không đáp ứng được nữa thì mới đổi thôi,mà dùng còn lâu
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@minh sp c Mình ko có $ tính ra lại hay . Chờ con 14.1 mà lâu quá, chắc đầu năm có.
@minh sp c yên tâm, Apple vẫn sẽ hổ trợ cho mac intel thêm 5 năm nữa( với PPC, họ hỗ trợ 5 năm, còn các hãng phần mềm thì tùy hãng mà hỗ trợ)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019