“Điện thoại đi động đang trở nên quá phức tạp”
levuongthinh
12 nămBình luận: 81
Đúng là điện thoại đã trở nên quá phức tạp không còn là 1 chiếc điện thoại đơn thuần nữa rồi. Tôi yêu sự cổ điẻn hơn. Nên tui thấy bác này nói rất hợp lý. Điện thoại nên là điện thoại. Chất lựong nghe gọi + độ bền+ thiết kế là những thứ tui mong chờ ở 1 chiếc điện thoại
Cãi nhau tới Tết cũng không xong đâu.

Tuy nhiên em thấy mấy VIP chỉ xài điện thoại đơn giản như 8800 Arte mà cũng giải quyết các công việc rất trôi chảy.

Em vẫn thích nghe gọi đơn giản bằng BB: Contact-Email tốt là OK.
trunkz
TÍCH CỰC
12 năm
Là bởi vì mấy ông sếp toàn xách 8800 ra gọi cho lính bảo nó làm cái này cái kia cho mình thôi chứ mấy ổng đã thuê người ta rồi còn làm chi nữa cho mệt 😁
Nói chung những ai lúc mới bắt đầu xài đt tới nay chưa xài smartphone lần nào hoặc có xài nhưng không rảnh/không biết tìm hiểu/vọc thì chắc chắn là sẽ mãi xài đt thường (vì bộ phận đó đa phần là bây giờ cũng khá lơn tuổi rồi), còn những ai còn trẻ, đã biết vọc qua smartphone thì khó lòng bảo họ quay về xài "idiotphone" 😃
Em xài đt chỉ để nghe goi; nt và nghe nhạc thôi. Bác nào thích thì thích chứ em k thích chơi game; xem phim; lướt web với chụp hình bằng đt mấy; nó cứ be bé ý 😁 Các hãng đt nó cũng ko muốn làm hoàn hảo 1 cái smart phone đâu; hoàn hảo thì còn ai mua của nó nữa :-j Vì thế tiên đoán về những chiếc đt nửa vời của ông này ko phải k có cơ sở đâu
Ui giời, có mỗi một câu nói thôi mà các bác phân tích rùi tranh luận đau hết cả đầu. Theo em nghĩ thì vấn đề này quá đơn giản, có cầu thì mới có cung, mỗi chiếc điện thoại ít hay nhiều chức năng là phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng mỗi người mua nó. Smartphone vẫn có chức năng call, sms ngon lành cành đào chứ có bỏ đi đâu mà nhiều người ko thích nó thế nhỉ? Hôm nay đọc topic này thấy hơi choáng, hóa ra bây giờ có rất nhiều người cho chọn giữa Iphone và 1110i thì sẽ chọn 1110i, pó tay.
Iphone và 1110i thì chọn Iphone. nếu có người cho. Nhưng sài cho bik. Hoặc sài rồi bán. Mua con 1110i sài cho lành.
Quan điểm của riêng em :
xem phim trên dt và hay xem ở nhà sướng hơn ?
nghe nhạc trên dt hay nghe nhạc trên dàn máy xịnh + loa xinh sướng hơn ?
gỏ văn bản trên dt sướng hơn hay trên bàn phím máy tính sướng hơn ?
chụp ảnh bằng dt sướng hơn hay bằng máy ảnh sướng hơn ?
cùng lắm kiếm 1 em Hồ Cẩm Đào , cài operamini ( lỡ có việc gấp còn mail với lướt web dc .) + thẻ nhớ vừa vừa ( Lưu những j mình thích ) . thế thôi .
nhưng mà 1110i vẫn muôn năm ........................1
dt là vật dụng hổ trợ liên lạc - hok phải trang sức. nó lệ thuộc mình ( ném , quăng, đập...) chứ mình hok lệ thuộc nó .
quá phức tạ với một ông già! so vs giới trẻ ngày nay ông ta lạc hậu rồi,moto có điện thoại đầu tiên to như cục gạch ấy nhỉ.chạy trước mà bây giờ thua bét thì còn nói làm gì,đủ hiểu cha CEO bên đó đầu óc ntn rồi!
Đúng là có vài bác toàn mấy ông đẽo cày giữa đường.
Nghe 1 cụ nào đó, ở đâu đó, làm 1 cái gì đó 1 triệu năm trước, nói 1 cái gì đó...
thế là cũng tin sái cổ, xong gân cổ lên cãi hộ.... Ai cần các bác cãi hộ 1 ông 80 tuổi, dù cho ông ý đã tạo ra cái mobile đầu tiên, thế thì sao, ông ý không già và lẩn thẩn được à. Thật hết sức ngớ ngẩn. Các bác cứ kết luận mấy câu xanh rờn màu lá lúa thì cũng chỉ chứng tỏ các bác irrelevant và hypocritical thế nào thôi!
Hướng cuối cùng nên nhìn là nhìn về quá khứ. Bây giờ xã hội nó phát triển như thế, ông cho 1 câu bảo "không nên như thế đâu" là thế nào? trong khi không đưa ra 1 cái giải pháp hay hướng đi nào, hay tóm lại là "thế cuối cùng là nên thế nào" để người ta còn tính....
Nói thật ra thì cái gì mà chả đang hướng tới đa chức năng.... Cứ gì phone. Nhưng tất nhiên phone là cái thiết thân cận kề nhất thì người ta phát triển để nó giúp mình trong cuộc sống ngày càng phức tạp là đúng rồi? Còn lèo bèo cái gì nữa? Không thích thế thì cứ lẳng lặng mà dùng 1100 không phải khoe.
Mà nói thằng ra các bác mà toàn dùng 1100 hết thì đã chả đăng kí thành viên tinhte đâu, đã chả gân cổ lên đâu, nên xuỵt đi thì hơn.
Mà các bác cứ nói như là doanh nhân thì người ta chỉ cần nghe gọi với lại điện thoại xa hoa xa xỉ thôi ý.... Em chả quan tâm đến việc người ta dùng điện thoại nào nhưng các bác có tính đến chuyện có bao nhiêu người khác, staff, assistants, dùng đến bao nhiêu máy tính và smartphones để làm đỡ các công việc cho người ta không. Nghĩ ngắn nó vừa vừa thôi.
Bây giờ các bác cứ dùng 1100, xách laptop, máy ảnh và một cuốn sổ làm việc trên tay, lỉnh kỉnh mang ra phố đi thì em tin, bằng không thì thôi, cho em đặt ông già motorola hay gì đó này lên bàn thờ rồi lạy, thế là được rồi.
Quả là một ý kiến rất có cái kiểu phân biệt giai cấp tuổi tác ý /😃 trẻ và thích công nghệ thì sao.... lắm ý kiến quá.
Em thực sự nghĩ tác giả post bài này lên để pha trò thôi 😃)
Ai chả biết các cái kia sướng hơn nhưng chả ai ở nhà cả ngày xem phim, nghe nhạc, tự sướng và tập gõ văn bản như bác đâu bác ạ
:no6xn: ô , cái bác này , ngay từ đầu em bảo là Quan điểm của em ! em đâu chỉ trích ai , hay có ý định tranh cãi đâu na` !😁 . ai bảo vác cái UMPC bên mình là bất tiện ? là hok dc việc ? ai bảo BB , IP là vô dụng ?
1 : Sao bác nói chuyện mang tính thách thức và áp đặt và cay cú thế ( mất lich sự nữa ) ?😕
2 : Tụi em reg nick tinhte vì những điều tinh tế mà tinh tế mang lại , là tin tức công nghệ , là các bài review , cảm nhận rất nhiều lĩnh vực & sản phẩm..... không chỉ là điện thoại . ok :D
3 : Rãnh rỗi mỗi người mỗi sở thích , xem phim , nghe nhạc ,......em không xem cái dt là cái để giải trí ( Quan điểm riêng )
4: Bác công nhận vào thời điểm này dt làm dc tất cả hả ? bác lên công ty , cả 1 công văn gần 10 trang , bác lấy dt ra gỏ ? ....
5 : Ko tranh luận với những quan điểm và lời lẽ như bác. ức quá nên reply . :D
TNgBiz
TÍCH CỰC
12 năm
Dù tích hợp gì thì tích hợp nhưng DT cũng cần phải hoàn thành tốt chứ năng nghe gọi, SMS đã. Mình có thấy hiện giờ nhiều điện thoại bắt sóng yếu, không ổn định, chất lượng âm thanh không tốt ... lại tích hợp 1 đống tính năng .... Ngay cả 1 số dòng DT đắt tiền cũng gặp trường hợp này
pisa
TÍCH CỰC
12 năm
Cô giáo dạy Mạng của trường mình cũng dùng 1100, cô bảo nó có tất cả tính năng mà cô cần, cô không cần chụp ảnh, cũng chẳng cần nghe nhạc.

Có những người mua smart phone về cũng chỉ nghe, gọi, nhắn tin + chụp hình tự sướng + nghe nhạc thị trường -> ngoài cái mác giá đắt ra thì không có gì hơn cái cell phone vài triệu của Nokia cả, trong khi cách dùng phức tạp hơn.

Vậy đây có thể là 1 lời cảnh tỉnh cho những kẻ "sành điệu" mà thiếu Iot đó mà, anh em TT đâu có thiếu Iot đâu mà lại cãi nhau vì chuyện này?
Mún kiếm cái đt Martin Cooper đang cầm ko biết còn ko😁
Mỗi người mỗi quan điểm riêng mà bác... Có bác thích vợ bình thường thôi nhưng có bác lại thích chân dài ấy mà 😁...

Em còn 9x nên e thích cái j lạ, kích thích tò mò 😃...

Quan Điểm riêng : E thích nghe nhạc trên iPod lúc đi đâu đó chơi hơn là ngồi trước PC. E là 9x nên chỉ thích Mang 1 cái Lap + 1 Smartphone khi ra ngoài là em mãn nguyện rồi (E ngại mang theo nhiều thứ khi ra ngoài : Nặng + tính em hay quên đồ dạc 😔 )... Còn bố em thì chỉ thích cái Nokia, nghe + gọi kêu em về chứ ko thích vọc phá gì, Đề tiền + thời gian đi nhậu còn sướng (Trích lời bố em :D)

Thân, Stone Cold.
thanz
TÍCH CỰC
12 năm
Code:
Mà nói thằng ra các bác mà toàn dùng 1100 hết thì đã chả đăng kí thành viên tinhte đâu
Câu này chí lí, mà nếu có chắc mod tinh tế nên lập ra mục riêng cho 1100 😔
Còn xem phim hay nghe nhạc ở dàn máy ở nhà ấy chẳng lẽ lúc nào cũng ở nhà, ko phải ai cũng ngồi ở nhà ko làm gì chỉ để nghe nhạc đâu :(
Code:
Smartphone có thể nghe nhạc hay như walkman, chụp hình đẹp như DSLR, hay những tính năng của máy ghi âm chuyên nghiệp, hoặc chạy máy ảo, tối ưu hóa như máy tính....?
=> nếu SF với máy tính hoàn toàn khác nhau không nên so sánh như vậy, còn mấy máy DSLR chụp hình đẹp thật đấy nhưng mấy ai bít chụp đẹp, mấy ai chụp chuyên nghiệp, toàn dân khoe "ống kính" to 😃 mà chụp thì ôi thôi.. . Ngoài ra không thể phủ định là nhờ mấy chiếc đt chụp hình nên mấy bác mới có hình hot của em này em kia coi 😃
Code:
chẳng có một cô vợ nào vừa đẹp, vừa giàu vừa thông minh cả, đồng ý hôn các pác
Nhà sản xuất ko bao giờ sản xuất 1 con đt có các tính năng tuyệt đối cả, đó là nguyên tắc đồng thời cũng do hạn chế về mặt kĩ thuật, còn nếu bác so sánh chiếc điện thoại với việc lấy vợ thì chắc ta nên lấy 1 cô đẹp, 1 cô giàu, 1 cô thông minh... chỉ có mấy nước hồi giáo mới chứa ta mất 😃
Lớn tuổi thì kinh nghiệm sống và tri thuc cũng phải siêu lắm, đặc biet là người tạo ra cái phone đầu tiên. Nhưng thật mình ko hề đồng tình ty nao. Bó tay!
TNgBiz
TÍCH CỰC
12 năm
Bác nào thích xem phim trên di động thì cứ tranh cãi, Riêng mình thì phim DVD gốc còn không thèm xem, chỉ xem 1080 5.1 (rất ít khi xem 720) nên chắc chắn là smartphone không em nào đáp ứng rồi. Chẳng thể nào xem phim trên cái màn hình bé tí nổi. Nghe nhạc thì thỉnh thoảng lúc chờ GF.
QUan điểm riêng là DT không cần có camera vì chẳng bao giờ dùng nhưng phải bỏ tiền ra mua. Bác nào đó dám nói câu anh em cầm cái DSLR ống kính to chụp dởm....? Bác khinh người quá đó. Nói năng thiếu sự tế nhị.
Bản thân lại rất thích DT có những tính năng như GPS, Wifi, 3G. Không được đồng tình với quan điểm của ông cụ này cho lắm
mỗi người một suy nghĩ.nhưng người rất giàu có nhưng lại sài những chiếc điện thoại hết sức đơn giản vì những chức năng kia ko cần thiết cho việc làm ăn của họ lắm, họ chỉ cần một chiếc điện thoại nghe gọi, nhắn tin, và pin thật trâu bò, thế là đú. Nhưng với một số người gom cả bao nhiêu tháng trời để rước về một chiếc điện thoại thật nhiều chức năng để làm oai truoc bạn bè, nhưng thực ra vọc dc một thời gian rồi mấy chức năng đó jông như chỉ để trang trí cho chiếc điện thoại, rất ít khi dùng đến.ai là doanh nhân thì còn vọc và Mail, Office. còn nghe nhạc thì lâu lâu làm vài bài rồi sợ máy hết pin fảii đi sạc( Lười), chụp hình thi lúc mua về chụp tầm bậy tầm bạ riết rồi cũng chán.rồi chơi game nữa. Nói chung mỗi người một suy nghĩ, fù hợp hợp hoàn cảnh và đối tượng. Đọc để biết thôi.
Em thấy bác này nói đúng đấy, tùy vào trường hợp, mục đích sử dụng mà sử dụng dt thôi. 1 người công nhân đầu tắt mặt tối làm việc mà bắt phải xài IP suốt ngày lệ thuộc, bảo vệ nó ( sợ hỏng, dt cao cấp mà) thì cũng hơi bất tiện nhỉ. Tóm lại tùy vào mục đích sử dụng thôi
dniw0601
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình thì ý kiến của ông ý đúng phần nào thôi. Những chiếc điện thoại đơn giản chỉ phù hợp với một số người dùng cụ thể, số lượng tăng giảm theo từng thời kì lịch sử và văn hoá. Nó còn phụ thuộc vào độ tuổi, nghề nghiệp, sở thích và khả năng tài chính của từng cá nhân.

Theo ý mình thì chiếc điện thoại cho tương lai phải là một chiếc điện thoại có khả năng đưa ra nhiều option sử dụng cho người dùng cả về phần mềm lẫn phần cứng. Bạn có thể mua hay thuê phần mềm hoặc phần cứng tuỳ theo nhu cầu sử dụng dài lâu và tức thời của bạn.

Ví dụ, ngày mai bạn có một buổi dã ngoại với bạn bè, bạn chưa có máy chụp ảnh và điện thoại của bạn cũng không có tính năng chụp hình, thế là bạn đến một cửa hàng dịch vụ gần nhất và thuê lắp đặt một camera nhỏ khoảng 8 Mega pixel cộng phần mềm chụp ảnh vào điện thoại để có thể dùng trong chuyến du lịch hôm sau.

Hoặc trong 4 tiếng nữa bạn phải dự một cuộc hội thảo quan trọng, bạn cần một máy ghi âm tức thì nhưng không có đủ thời gian và tiền bạc cho việc sắm hẳn một cái mới, bạn có thể lên mạng, mua một phần mềm ghi âm và cài vào máy hay chỉ đơn giản là thuê nó có tác dụng trong trong 12h cho rẻ tiền. Giá cả các phần option đó cũng đa dạng tuỳ thuộc chất lượng của nó.

Nếu chiếc điện thoại trong tương lai có khả năng cho nhiều option như vậy cho người dùng thì thật tuyệt và lúc đó có lẽ thiết bị đó không còn gọi là "điện thoại" nữa, mà là một thiết bị điện tử cá nhân.

Mình nảy ra ý này vì mình cũng hay theo dõi các bài viết trên diễn đàn, thấy anh em tranh luận rất hăng về đủ mọi chuyện, trong đó có chuyện khen chê một số điện thoại khác nhau, anh xài iPhone thì nói iPhone là nhứt (một số thôi nha), nhưng khi người khác đưa ra điểm yếu của nó thì họ cũng khó có cách phản biện. Anh xài BB thì bảo BB là lựa chọn số một... Nhưng khi nói đến những chức năng khiến các doanh nhân ở các nước tiên tiến hay dùng cho công việc khi dùng BB như Push Mail... thì anh em đa số lắc đầu ngao ngán, người muốn dùng thì ngại giá tiền, còn một số thì không có nhu cầu...

Vậy thì tại sao chiếc điện thoại cho tương lai không phải là một thiết bị có thể phù hợp với từng cá nhân tại từng thời điểm trong cuộc đời của họ?

Nếu được vậy thì thật là tuyệt. Bạn thử nghĩ xem nếu bạn đang dùng một chiếc điện thoại bàn phím bình thường và đã chán nó, bạn muốn dùng màn hình cảm ứng, thế là cứ việc đi thay nếu không đủ tiền mua điện thoại mới. Và còn vô vàn thứ khác tuỳ bạn lựa chọn cho sung sướng cuộc đời.

Mình chỉ đưa ra ý kiến cá nhân, bản thân mình không phải là người dùng nhiều loại điện thoại hay là người hoại động trong lĩnh vực này, thành ra ý kiến có lẽ còn sơ khai và có nhiều thiếu sót, mong các bạn cho ý kiến để mình được học hỏi nhiều hơn.
Moto mà sản xuất lại những chiếc đt cổ biết đâu bán chay hơn mấy dòng sản phẩm mới sau này của họ
ôi tranh cãi làm gì nữa,nói nhìu bàn lùi rồi đến lúc có tí tiền nó ra em ip đời 4,rồi hay là
BB thì lại xếp hàng đi mua. Tóm lại bác nào sài dt thông minh rồi,biết hack,biết mod vào cái nhà sản xuất đã bảo vệ,thì mới hiểu được nó sung sướng ntn,và yêu quý chiếc mobile,còn ai 1100 hay 1200 thì làm sao hiểu nổi cảm giác đó!
Có bác gì nói điện thoại không thể bằng cái WM,ko thể bằng cái đầu HD,không thể bằng cái...thì xin hỏi các bác đã suy sét tính "di động" tiện dụng,cần thiết chưa? đâu phải đang đi ngoài đường chốc chốc chạy vào quán net check mail?
treclamo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chả ai đúng mà cũng chả ai lẩm cẩm hết cả. Các hãng di động họ thừa hiểu điều đấy vì thế mới có Iphone và 1100. Ông Cooper nói ra chính kiến của ông ta với tư cách là một doanh nhân thành đạt (ít ra là cho đến giờ) và với ông ta, một cái điện thoại đơn giản, giúp ông ta biết mình có bao nhiêu tiền trong tài khoảng là đủ, vì thế ko cần cầu kì phức tạp. Nhưng với bạn, bạn là một người bình thường, bạn muốn có hình của con, của vợ trên màn hình, muốn điện thoại chuông có nhạc bài mà bạn thích, muốn lướt mạng khi ngồi trà đá bạn chọn Iphone...
Mình không thuộc tuýp người công nghệ vì ko đi sâu, mình học marketing và đặc biết thích tâm lý hành vi người tiêu dùng. Những suy nghĩ khác nhau, những ý kiến của các bạn đều thực ra đã được các hãng sản xuất điện thoại nghĩ tới từ lâu rồi và họ cũng khôn lắm vì luôn đưa ra hai dòng điện thoại đối nghịch Đơn giản-Phức tạp để chiếm lĩnh thị trường.
Ý kiến của Cooper chỉ là một luồng và cũng chỉ là một ý kiến cá nhân để tham khảo, chẳng có giá trị gì với một cộng đồng 7 tỉ người cả.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019