Điện thoại Pixel có thêm tính năng giống 3D Touch, làm từ phần mềm và máy học

Didu
4/3/2020 4:46Phản hồi: 62
Điện thoại Pixel có thêm tính năng giống 3D Touch, làm từ phần mềm và máy học
Trong bản cập nhật những tính năng mới cho điện thoại Pixel vào tháng 3, người ta phát hiện ra Google bổ sung thêm khả năng nhận lực bấm mạnh, nhẹ giống như 3D Touch của iPhone. Tuy nhiên, khác với việc sử dụng phần cứng như Apple, Google phụ thuộc hoàn toàn vào phần mềm cho tính năng mới sẽ xuất hiện đầu tiên trên Pixel 4. Trước đó, Google đã rất thành công khi dùng phần mềm như là giải pháp xóa phông chân dung hoàn hảo trên camera của Pixel.

Cụ thể hơn, bên cạnh khả năng bấm giữ lâu, Pixel 4 sẽ có thể nhận diện bấm mạnh để truy cập nhanh các tính năng của ứng dụng. Nghe có vẻ giống với 3D Touch của iPhone, tính năng hiện đã bị bỏ để thay bằng Haptic Touch. 3D Touch với phần cứng bên trong sẽ nhận diện được lực nhấn lên màn hình, tùy lực mạnh hay nhẹ mà hệ thống sẽ đưa ra các tùy chọn tính năng tương ứng. Tức là cùng nhấn lên màn hình nhưng chúng ta có thêm nhiều tùy chọn hơn.

Google chia sẻ bấm lâu (Long Press) vào một app nào đó sẽ mang đến các tùy chọn nhanh hơn, hiện nó đã hỗ trợ Launcher, Ảnh và Drive. Trong tương lai, Google sẽ bổ sung hỗ trợ cho các app bên thứ nhất, không thấy họ nói về các app bên thứ 3. Vậy không có thêm phần cứng thì Google làm điều đó (nhận được các lực nhấn khác nhau) như nào?

Giống như với ứng dụng camera, Google dùng các thuật toán và công nghệ máy học để làm điều này. Khi ngón tay bạn chạm lên màn hình, hệ thống sẽ ghi nhận một lực nhấn. Sau đó bạn nhấn mạnh hơn, diện tích phần ngón tay của bạn sẽ chạm lên màn hình nhiều hơn và hệ thống sẽ ghi lại điều này. Máy học được sử dụng vì Google cần lấy mẫu hàng ngàn kích thước và hình dáng ngón tay khác nhau.

Hiện tại chưa rõ tính năng này sử dụng thực tế như nào nhưng rất hứa hẹn vì Google làm phần mềm, thuật toán và ứng dụng nó rất tốt, có lẽ họ làm tốt hơn bất cứ công ty điện thoại nào. Hãy chờ xem nhé.

Nguồn: The Verge, Google
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iPhone bỏ google lại chạy theo, lag hay gì thế nhỉ
@trainoitrull mình thấy cũng vậy à, chả khác gì mấy. vì đơn giản thực ra cũng ít xài tới cái đấy.
@trainoitrull Nếu mà thường xài thì công nhận haptic touch ko đã bằng 3D touch xài mất cảm giác nhấn lực thấy cứ sao sao
@sharinran141 3D touch mình rất hay dùng, nhưng chuyển lên haptic thì ít khi sử dụng
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trainoitrull Apple phải dùng phần cứng, chi phí và thiết kế k phù hợp nên phải bỏ. Còn chị Google code 1 tẹo là có đầu cần phần cứng gì nên quất thôi.
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
Hay. Nhưng không dùng pixel
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
để xem google với apple ai làm phần này ngon hơn
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
@iCừu 01 apple là phần cứng, google là giả lập. google hơn chỗ nào ? bày dặt dùng ai này ai nọ
komodovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ioecmc Đã xinh còn bày đặt ngoan nhỉ.
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@Ioecmc Bạn cũng biết Apple dùng phần cứng thì còn so làm cái gì. Con này phần mềm nên chắc chắn ko thể bằng rồi, nhưng bù lại nó ko mất chi phí phần cứng. Và hiện tại Apple đã bỏ 3D Touch để thay bằng "Haptic touch" rồi nên so sánh với cái đó sẽ hợp lý hơn
@Ioecmc Bỏ phần cứng lâu rồi, giờ mua iphone 6s dùng à thánh.
lover19
TÍCH CỰC
4 năm
Những gì ai của google làm ở dẳng cấp rất khác
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@lover19 như google+ ý hả
@thuca1992 Google+ có AI hả?
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@khanhtoan.nguyen có chứ bạn
lover19
TÍCH CỰC
4 năm
@thuca1992 Toàn thấy những AI của gg thành trend. Hdr, nightsign, gg lên, loa home, xe tự hành, còn hãng A kia chưa tháy ví gì đặc sắc trong ngành AI này.
@lover19 Đù, HDR của GG cơ đấy!
Trai nghiệm ngon hay không thôi, như app thi quá ngon
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình nghĩ vẫn có phần gì đó để code nó nhận dạng lực ấn. chứ code ko nhận bằng niềm tin.
@huucanh.tran Trong bài có nói đó. Nhấn mạnh thì diện tích ngón tay chạm vào màn hình sẽ lớn hơn.
Chắc cải tiến cái long press thôi chứ k có gì khác 😁. Máy dùng lâu ngày, nâng cấp lên cao lag, bấm kiểu gì cũng thành long press thì hài vl nhể :D
@baotuan Ko đọc hết bài àh
@chuthoong610 Đọc rồi, cái này nó làm bằng phần mềm thì cũng tương tự long press thôi, k khác mấy đâu
@UsagiEar ML thì có thông minh hơn. Nhưng máy lag ngu lại chứ ML k làm nó bớt lag theo thời gian dc mike french
Mà nó chưa ra nên đoán thôi, còn biết đâu dc mà phán cho đúng
Aro
TÍCH CỰC
4 năm
Bản cập nhật tháng 3 này cho pixel có thêm hẹn giờ bật tắt dark mode luôn nhé mod 😃
@Aro Có xuất hiện Add rules bật tắt, hẹn giờ DND ở cấp hệ thống. K biết ngon lành gì k
bienlyber
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích xài cái 3D touch , ai chê cứ chê, xài quen thấy tiện lắm
-nHm-
CAO CẤP
4 năm
@bienlyber Đúng, nhất là di chuyển con trỏ lúc gõ văn bản
Cũng hay chứ
3D Touch mà dán cường lực dùng hơi cực. Mình thấy Haptic trên XR giờ dùng cũng ổn, rung cũng phê. Tất nhiên tính năng thì không bằng 3D Touch. Trước dùng Nokia 8 lên Android 9 nhấn giữ nó cũng ra Menu mình thấy ổn lắm, chỉ là không rung như Haptic của Apple thôi. Mình nghĩ GG mà cải tiến nữa chắc sẽ ngon, điển hình là cái GG Cam cũng là thuật toán mà rất bá đạo nên mình khá là tin tưởng 😆
mình đang quen dùng 3D touch nên thấy 13 bỏ đi nên cũng ko vui lắm 😔
hi vọng các đời ip về sau tính năng này sẽ quay trở lại :(
Anh Gồ viết phần mềm thì ngon rồi. Đâu cứ phải cái gì cũng phụ thuộc hết vào phần cứng đâu
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thấy Google làm có vẻ hay hơn, ko cần thêm phần cứng mắc tiền, dùng phần mềm nhận diện ngon hơn
Mình nghĩ Machine Learning phải dịch là Học Máy chứ nhỉ? Trước đi học BKHCM cũng có môn Học Máy chứ chả ai nghe Máy Học bao giờ. Mặt khác, tiếng Việt mình thì định ngữ thường đứng phía sau danh từ chính. Ví dụ Bò Đỏ, thì Bò là danh từ chính, Đỏ là định ngữ. Nhưng nếu dịch sang tiếng Anh thì sẽ là Red Bull trong đó Bull là danh từ chính (noun), Red là "định ngữ" (adjective). Do đó, Machine Learning nên dịch là Học Máy.
@VNPT001 người bình thường nghe "Deep Learning" mà hiểu thì t cũng bái phục đó 😃
đã là thuật ngữ chuyên ngành thì nghe khó hiểu là bình thường
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 Máy học là đúng rồi, giống kiểu người học thôi. Học từ từ mới giỏi đc. Còn cái "Deep Learning" mình k học chuyên ngành bạn, nhưng mạn phép hiểu là học chuyên sâu, đào sâu vô phần, lĩnh vực nào đó để học tập.
@Sun733 Đã là thuật ngữ chuyên ngành thì đừng cố hiểu nghĩa trên mặt chữ.
Bạn hiểu sao gọi là “đạo hàm”, sao gọi là “tích phân” không??
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
sao phải làm cái này để nối đuôi nhỉ
Mình thấy cái này đâu cần tới máy học gì cao siêu 😁. Nhấn và giữ thôi. Mấy ông lớn bây giờ cứ hay lạm dụng mấy cụm như AI, máy học 😔
vidspider
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngocthua92 có phải lúc nào tay mình giữ trên màn hình đều dùng tính năng này đâu bác. Theo mình thì nó sẽ bao gồm time và diện tích tiếp xúc tay trên màn hình (nhấn mạnh thì diện tích tiếp xúc ngón tay sẽ lớn hơn). và mỗi người sẽ có ngón tay và thói quen nhấn giữ khác nhau nên đưa ra 1 tiêu chuẩn chung về cách bấm sẽ ko chính xác. Vậy nên mới dùng AI đấy
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@ngocthua92 Lại ko đọc bài ah? Nhấn giữ khác với nhấn mạnh
minhmoc0710
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngocthua92 nhấn giữ thì thời gian nó lâu hơn là ấn mạnh 😆 chứ ấn giữ thì google có lâu rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019