Điều gì giúp cho bàn phím ảo gõ tốt và chính xác?

Duy Luân
3/9/2019 21:25Phản hồi: 245
Điều gì giúp cho bàn phím ảo gõ tốt và chính xác?
Bàn phím ảo là một trong những thành phần cực kì quan trọng trong trải nghiệm điện thoại, vì bạn sẽ dùng nó hằng ngày, và cũng không sai khi nói đây sẽ là thành phần bạn dùng nhiều nhất trên smartphone. Tuy nhiên không nhiều hãng để tâm đến việc làm cho bàn phím ảo trở nên tốt, và ở đây chúng ta không chỉ nói về tính năng mà còn về kích thước phím, khoảng cách phím cùng nhiều yếu tố khác giúp trải nghiệm gõ được thoải mái và chính xác. Bên dưới là những yếu tố mình cho rằng ảnh hưởng tới trải nghiệm gõ với bàn phím ảo, mời anh em bổ sung những gì mình còn thiếu nhé.

Kích thước phím

Cũng giống như bàn phím vật lý trên laptop hay máy tính nói chung, kích thước phím ảnh hưởng đến vùng bạn có thể chạm vào. Nếu quá to thì bạn phải di chuyển ngón tay xa hơn, nếu quá nhỏ thì dễ chạm nhầm. Chẳng phải tự nhiên mà một số mẫu laptop lại quảng cáo rằng họ có bàn phím "full-size", và cũng không phải tự nhiên mà bàn phím sử dụng thiết kế chiclet để các phím được tách biệt nhau.

Kích thước phím cũng phải khác nhau tùy theo kích thước của điện thoại và phần diện tích màn hình hiển thị. Ví dụ dễ thấy nhất là iPhone. iPhone XS, XS Max, iPhone 8, 8 Plus đều có kích thước phím khác nhau hết. Trong khi đó, những chiếc điện thoại Android mà có cùng độ phân giải hiển thị, dùng cùng bàn phím ảo thì đều có kích thước phím như nhau không quan trọng kích thước thực tế của màn hình là bao nhiêu. Nếu bạn muốn nó nhỏ hơn hay to ra thì bạn phải tự mình điều chỉnh, và điều quan trọng là không phải ai cũng biết chỉnh cái này (nằm ẩn sau 1-2 lớp trong giao diện cài đặt của bàn phím).

Có 2 con điện thoại Android mà mình thấy trải nghiệm gõ rất tốt, ngang iPhone, đó là Bphone 3 và mới đây là Galaxy Note 10. Con Bphone 3 được điều chỉnh bàn phím cho riêng nó và có những chức năng mà BKAV Keyboard không xuất hiện khi cài lên các dòng điện thoại khác. Galaxy Note 10 cũng được Samsung điều chỉnh một chút về phím bấm nên cầm lên gõ là thấy sướng ngay. Mặc dù mình vẫn phải ẩn bớt hàng phím số và phím công cụ đi cho đỡ tốn chỗ nhưng nhìn chung việc gõ rất ổn.

Khoảng cách giữa các phím

Khoảng cách giữa các phím cũng là yếu tố quan trọng để tránh gõ nhầm và cũng phải được cân nhắc kĩ để bạn không phải di chuyển quá nhiều. Ngay cả khi bạn có thể tùy chỉnh cũng chưa chắc tìm được khoảng cách tối ưu vì các bên phát triển bàn phím thường cho chỉnh theo bậc mà thôi, cái này cần sự cân chỉnh từ nhà sản xuất để phù hợp với kích thước màn hình nữa.

Độ cao của phím

Khoảng 3 năm trước thì yếu tố này không phải là vấn đề lớn vì điện thoại khi đó không có màn hình viền mỏng như hiện nay, nên khi bàn phím ảo bật lên thì nó vừa tầm tay bạn, bạn không phải gập hai ngón cái xuống khi gõ.

Nhưng khi những con smartphone viền mỏng ngày càng phổ biến thì vấn đề này xuất hiện nhiều hơn hẳn, và đáng buồn là không nhiều hãng quan tâm tới chuyện đẩy bàn phím cho nó cao lên để dễ gõ. iPhone X có làm, Bphone 3 có làm, còn lại các hãng khác thì không, bàn phím vẫn nằm sát ở cạnh dưới khiến bạn dễ bị mỏi khi gõ lâu, độ chính xác cũng giảm đi.

Có một bàn phím bên thứ 3 là Laban Key có cho phép bạn điều chỉnh vụ này, nhưng mình vẫn mong các hãng tích hợp sẵn thì tốt hơn, bởi không phải người dùng nào cũng biết để mà cài thêm app.

Với mình thì 3 yếu tố này quan trọng nhất, và cũng là lý do mình đánh giá cao cách Apple làm bàn phím hơn so với các hãng Android, nó có sự điều chỉnh theo từng máy cho phù hợp (các hãng Android muốn làm cũng khó, vì có nhiều máy quá, nên cái này đành chịu, đánh đổi để có được nhiều mẫu mã, nhiều lựa chọn).
245 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quy Le Anh
TÍCH CỰC
5 năm
Sau này rồi sẽ là phần mềm xử lý vùng chạm. Đôi khi gõ nhanh không cần nhìn bàn phím xong bị gõ lấn sang phím khác thì cần phần mềm nhận diện được để tự sửa.
@flower_cutter la bàn nhiều khi nó tự sửa thành từ khác, có khi muốn đánh một từ viết tắt nó cũng tự sửa thành một từ khác thành ra sai chính tả luôn
@trieuniemvui Những từ viết tắt thì nó bị một lần đầu thôi (cái này táo cũng bị), sau khi sửa lại nó nhớ đấy là từ viết tắt lần sau ko bị nữa. Còn trường hợp bạn gõ ẩu quá sai mấy chữ 1 lúc thì sẽ bị sai chứ bt nhầm 1-2 chữ sửa quá ok. Bạn dùng labankey lâu bạn đăng nhập tk, đồng bộ nó càng ngày càng ngon.
@Puppy Potter IPhone 4x màn hình tỷ lệ vàng rồi nhé
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
5 năm
@Puppy Potter Các bác hiểu nhầm ý mình rồi. ý mình là ví dụ khi bấm không nhìn thì sẽ bị bấm lấn sang phím khác, cơ mà bàn phím nó tự điều chỉnh được cho mình ấy.

Ví dụ gõ tiếng Việt thì sau khi gõ chữ "c" xong gõ chữ "a" nhưng không may lấn sang chữ "s" thì nó vẫn nhận chữ "a" cho mình ấy. Vì "a" theo sau "c" được nhưng "s" theo sau "c" thì không có từ nào cả.
Bàn phím mặc định iphone không tuỳ chỉnh được mod ơi. Sài bàn phím ảo bên thứ ba thì luôn có hiện tượng như khượng không thích. Mà tay to apple không cho tuỳ biến nên hơi chán
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@kcatter Khẳng định gì vậy bạn 😆
@Duy Luân Cài gboard trên oppo F11 có nhé. Nó tự nhảy lên 1 đoạn. Dù phiên bản trên note9 hay f11 là giống nhau
@nnq_mm Ngon vậy
Về bàn phím thì trên iOS ngon nhất rồi, nhiều khi gõ không cần nhìn 😁
VNPT001
TÍCH CỰC
5 năm
@Đạt Phít Một Mà thằng ios ngu ở cái là nếu mình dùng tay để chạm vào chỗ cần sửa thì nó lại luôn ưu tiên đưa con trỏ về sau dấu cách. Dùng 3D touch thì ok nhưng nó ko thuận tự nhiên lắm
canhbentley
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trungnguyenhp Chuẩn luôn, muốn sửa xóa mịa hết văn bản sau đó. mà làm sao để chỉnh rung khi gõ phím trên ios nhỉ? gõ ko phát ra phản hồi nào cực chán luôn.
@canhbentley Chỉ có âm gõ chứ hình như k có rung phản hồi b ạ!chả hiểu sao cái cảm giác rung phản hồi trên androi e cứ thấy nó quê quê thế nào ấy 😔
hoangemini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhkiet1011 Trời ơi là trời! gõ sai thì nhấn giữ vào cái văn bản là nó di chuyển con trỏ mà, cần gì xoá hết đoạn văn bản @@ máy nào cũng được chứ không cần phải 3D touch gì hết, các bác không biết xài rồi lên nói lung tung buồn cười quá
Toàn vuốt nên không phải nghĩ đến kích thước phím nữa :v
@mannavod Vào Liên quân rồi gõ chat thì sẽ rõ bàn phím của thằng nào ngon hơn 😃
@Hoang_HaoMinh Kaka thằng nào cũng bấm nhầm
@Manhtoan112 😃 liên quuaan gõ phím rất khốn nạn
@Hoang_HaoMinh Để bớt chửi nhau
@Hoang_HaoMinh Mình k chơi nên k biết :p toàn chat với cmt tinh tế :v
Gì thì gì, lý giải kiểu gì thì lý giải nhưng với mình chỉ có bàn phím cứng (cụ thể là bàn phím qwerty, cụ thể hơn nữa là bàn phím qwerty của BB như 9900, Passport Silver hoặc K2) mới đem lại cảm giác và trải nghiệm gõ phím chính xác và thích thú nhất! Phím ảo các kiểu mình xài đều ko thể quen nổi dù là của iPhone: gõ 1 câu mà sai lên sai xuống, công đoạn quay lại để chỉnh sửa thật sự quá nhọc tề Mặt vàng (14).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Căn bản cái hdh bb10 nó cùi quá, không có những app cần thiết cho công việc liên lạc nên không dùng đc nữa (với lại cấu hình từ đó đến giờ cũng lag lắm 😆 còn con pp silver không có gì để chê cả.
@crazysexycool1981 hồi còn dùng 6300 hay B9900 em nhắn tin chả bao giờ cần nhìn, đi xe máy cứ bấm như mã morse, giờ dùng cảm ứng bấm toàn sai nên bỏ vụ vừa đi xe vừa nt luôn
@Nguyễn Thắng 89 Vừa đi xe máy vừa nhắn tin á? Nguy hiểm dữ Mặt vàng (40).gif
@vicktorbui A thì ko quá quan trọng các app vì luôn xài song song 2 máy, đến giờ đúng là ko thấy bất cứ máy nào độc đáo được như Passport Silver, cất tủ mà cũng thấy hơi uổng nên thi thoảng A vẫn lấy ra mần mần cho đỡ nhớ Ayociexp119.gif
thienlong032
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mặc dù đã chia tay Iphone sau Iphone X, chuyển sang Samsung gần 1 năm nay nhưng phải thừa nhận là bàn phím trên Iphone gõ rất tốt, nhiều khi k cần nhìn vẫn gõ ok. Nhưng sam thiết kế bàn phím chưa ngon bằng Iphone, hay nhầm kí tự và k gõ nhanh bằng.
id@wn...
TÍCH CỰC
5 năm
@thienlong032 Cài la bàn key đi bạn gõ ko càn nhìn cung dc
tiachop22
TÍCH CỰC
5 năm
@thienlong032 Mình dùng nhiều máy, mà Android nào cũng cài laban key rồi set theme là IOS 10, tại nhiều máy android bàn phím mặc định nó đưa nhiều chức năng vào quá, bấm cứ bị nhầm phím, nhìn rối.
@thienlong032 Thua labankey
I'm Bad Boy
ĐẠI BÀNG
5 năm
La ban key là lựa chọn ổn nhất cho điện thoại
@Khaihoanhao76 Nó chỉ đoán từ, còn Laban Key nó sửa từ trực tiếp khi gõ
@Chung Thương Chuẩn đó thích cái gợi ý icon hay vãi
I'm Bad Boy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Kaka chính xác là nv
Ko ai chê trách bàn phím của ios như nào cả
Nhưng nhìn về Laban Key thì n là bộ gõ tiếng việt ổn định và hay nhất hiện sử dụng
-DN-
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chung Thương mình thì ggkeyboard
Smurf:v
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn bàn phím của bọn làm chung xài Android nó cứ chợ chợ rẻ tiền. Xài Facebook với ngón cái chạm vào thông báo thấy xa quá, dt giờ 5-6" không,
Chameleon.
TÍCH CỰC
5 năm
@Smurf:v Ủa bạn vuốt ngang để qua thông báo đc mà =))
Thanh niên gà mà rống
Smurf:v
TÍCH CỰC
5 năm
@flower_cutter Uhm bỏ Android được mấy năm rồi ,
@Smurf:v chắc còn xài iphone 3GS
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@Smurf:v Thời buổi nào mà còn với với cái thanh thông báo vậy? Hèn chi bạn làm chung văn phòng toàn bọn rẻ tiền.
mình vẫn thích bàn phím trên iphone nhất 😁
@Lexuancuong95 Riêng mod tinh tế thì khuyến khích nên dùng bàn phím android vì nó có tích hợp sửa chính tả tốt hơn ios.
phím càng to gõ càng chính xác
nhắc mới để ý dạo này bàn phím ảo ios chuối v~ ko còn dc như xua
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có phần mềm viết ra rồi nhận chữ có vẻ cũng được nhiều người quan tâm
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@Buratino2002 bộ gõ của samsung có sẵn; với cả cũng nhiều app hỗ trợ rồi mà.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@Buratino2002 Có lâu rồi mà ai thèm quan tâm, còn lâu hơn gõ bình thường.
Mình ko thích xài của samsung cho lắm nhưng thích cái bàn phím của iphone hơn
Và độ nhạy của phím nữa( liên quan tới phần mềm)
bàn càng rộng bấm càng chính sác
@nguyenkhangpt92 nói tục thôi đừng viết ra bác ơi haha
@Nguyễn Thắng 89 thì mấy cm trước của em mấy ông chửi tục viết ra luôn bác ạ
@nguyenkhangpt92 chắc chửi sợ ko ai nghe nên viết ra sẵn mình sẵn họ đọc luôn đó mà
@Nguyễn Thắng 89 kiểu mồm gần tai tự mình mình nghe bác ạ hihi
không tính tới những bàn phím QWERTY thật đã từng xài trên Palm Treo 650, 680, Centro, BlackBerry từ 7290, 8700, 9780, 9900, Q10... thì bàn phím ảo ngon nhất xưa giờ mình xài đó là bàn phím của BB10 trên con BlackBerry Z10 - mạ ơi nó đoán từ & vuốt cực ngon, lại màu đen cực đẹp nữa chứ. 😔

bàn phím trên iPhone đúng là gõ ngon thiệt nhưng có 2 thứ làm mình không chịu được đó là
1. không cho tùy chọn bàn phím số.
2. cứ gõ chữ w là ra chữ ư.

thế cho nên thôi qua Android xài bàn phím G-board & Laban Key cho khỏe.

@vinhphucng25 Một cái nữa là dấu ".,". Trong khi dùng khá nhiều, phím space cũng còn rộng.
cdang
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhphucng25 Bực nhất là ko hiển thị hàng phím số. Thêm cái tệ nữa khi gõ tiếng Việt mà gõ sai từ trước khi chạm lại để sửa cũng rất stupid, ko tiện như bên Android.
bàn phím nên có AI để tự biết giản ra phù hợp kích cở ngón tay của chủ thiết bị thì tốt nhất. soạn văn bản không nình bàn phím lâu lâu lại gặp lỗi chệch ký tự rất là bực.
Mình quẹt swip thấy thích cực, giờ cầm máy của ai mà không quẹt swip thật là ức chế
xài iPhone đó giờ nên chẳng biết được trên Android gõ phím thế nào cả
@Kunimi Hiro iPhone ngon từ iOS 6 về trước, iOS 7 tới giờ bớt ngon tăng ngu,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019