Digitimes: WP sẽ là nền tảng phát triển nhanh nhất năm 2012

bk9sw
25/8/2012 19:14Phản hồi: 105
Digitimes: WP sẽ là nền tảng phát triển nhanh nhất năm 2012
Hôm thứ 6 vừa qua, Digitimes Research đã công bố những dự đoán về tình hình thị trường di động trong giai đoạn còn lại của năm 2012. Những con số từ Digitimes cho thấy Android sẽ tiếp tục gia tăng vị thế thống trị của mình với 70% thị phần và tổng số điện thoại bán ra khoảng 423 triệu máy tính đến hết năm 2012. Tỉ lệ tăng trưởng qua từng năm của Android dự đoán là 89,8%.
[prebreak][/prebreak]
Trong khi đó, iOS trái lại sẽ chậm tăng trưởng đột ngột với tỉ lệ chỉ 34,9% qua từng năm và tổng số điện thoại iPhone tiêu thụ trong năm nay là 125 triệu máy. Qua đó, có thể thấy rất ít cơ hội cho nền tảng của Apple soán ngôi Android trong phần còn lại của năm 2012.

Ngoài ra, Digitimes cũng nhấn mạnh rằng với sự hợp tác của Nokia, nền tảng Windows Phone sẽ đạt 21 triệu thiết bị được phát hành, tăng 107,8% so với các năm 2010 - 2011. Điều này rất đáng chú ý bởi theo thống kê của IDC trước đây, số lượng điện thoại WP tiêu thụ trong quý 1 là 3,3 triệu đơn vị, quý 2 là 5,4 triệu đơn vị, tổng cộng 8,7 triệu máy đã được bán. Như vậy, vẫn còn 12,3 triệu máy cần được tiêu thụ trong nửa cuối năm nay theo dự đoán của Digitimes, trọng tâm là vào quý 4 sau khi phiên bản WP8 chính thức ra mắt.

BlackBerrySymbian vẫn là 2 nền tảng tiếp tục sụt giảm trong năm 2012 với tỉ lệ lần lượt là 40% và 60% qua từng năm.

Nếu dữ liệu của Digitimes gần với thực tế thì Windows Phone sẽ trở thành hệ điều hành di động có tỉ lệ tăng trưởng nhanh nhất năm nay trong khi các nền tảng chính khác bắt đầu bão hòa.

Theo: Digitimes
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi vọng về 1 đột phá của blackberry 10, con số kia sẽ ko còn âm, và mình quay trở lại với blackberry😁
Số lượng ít tăng nhanh cũng dễ hiểu mà 😃
@thanhdat276 Uhm.Riêng mình thấy giá trên trời quá cho mấy cái lumina hiện tại khi mà chắc chắn nó hem chơi được đường dài...Android ko được các hãng sản xuất hộ trợ rom còn có các dev cook được này nọ.Dù gì cũng đỡ bùn hơn Wp.😁Đó là quan điểm dựa trên 1 thằng hay táy máy,khoái flash rom và hay thay đổi launcher như mình,còn doanh nhân làm ăn thì em hem biết.:D
@thanhdat276 Mình cũng mong vậy, hi vọng 2-3 năm nữa wp sẽ là trùm :D
Tin PR WP hơi nhìu đó nghen, đục nước béo cò :p
không biết vài năm về sau thì ntn . còn hiện tại thì vẫn thấy andoid là đỉnh cao.
Đúng là hệ điều hành thì chỉ có window là mãi mình ko chán. Đã thử mac, thấy cũng ok, cũng thú vị. Rồi vẫn quay lại với window. vì nó là cái cần câu cơm. là thứ ko thể thiếu và thay thế đc.
còn os di động thì nản lắm rồi.Đầu tiên là BB,ios rồi android và giờ là wp7
-BB thời 2007-2008 thì hay, sau thì đuối dần. giờ sắp die.
-ios thì mới đầu thấy nó quá tuyệt, giờ thì thấy nó nhảm nhảm và trẻ con, sau vụ với sam thì ghét thêm 1 chút. giờ cầm ip4 thấy nản nản. chắc cho nó đi luôn. Mượt mà, app nhiều nhưng nếu ko có cái cydia thì chả có gì chơi cả.
-Android thì đa dạng, tùy biến cao nhưng phân mảnh và ko đc mượt dù cấu hình khủng.Sony,moto thiết kế đẹp nhưng cấu hình chán,sam cấu hình mạnh nhưng thiết kế chán, HTC thì cứ tà tà, pin yếu...
-WP7 thì mới đc dùng 610. thấy cảm ứng nhạy,mượt, giao diện cũng vui vui. nhưng cũng ko đặc biệt làm ngoài mấy cái icon. app cũng khó tìm.
-Playbook os và bb10 sau này mình thấy mong chờ nhất. mong sự trở lại của RIM. vì cái smartphone đầu tiên và yêu mến nhất là bb. Dù giờ bb bị lép vế, dù đang dùng ios và android nhưng bb mãi là chiếc điện thoại đúng nghĩa mình muốn sở hữu
@cuongstupid hehe. mình thì cho cũng ok thôi. căn bản bác có giám nhận ko thôi :p
@spsp Em thỳ thoái mái lắm.ai cho gì cũng nhận.đc bác cho cái ip4 quả là quý hóa quý hóa quá
@spsp Em cũng nghĩ như bác.mặc dù đang dùng android nhưng thấy bb vẫn là thông minh và đáng dùng nhất
@cuongstupid :p
van_doan
TÍCH CỰC
12 năm
WP rất tốt nhưng quá mới.cần phải có thêm thời gian
@van_doan Chac phan dau khong nhanh bang android nha ta nhi

Sent from my GT-S5360 using Tinhte.vn
Ít thì tăng nhang đúng rồi. Ví dụ chiếm 2% tăng thêm 1 % thàng3 vạy tăng trưởng 50% . Còn các os khách chiếm mấy chục % nếu có tăng thêm vài % thì tỷ lệ phải thấp thui
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
Chờ 1 năm nữa khi WP8 chín mùi mình sẽ chuyển qua dùng thử :">

giờ vẫn đang tận hưởng vinh quang của Xperia và iPad :">
prin77
CAO CẤP
12 năm
Đây là điều chắc chắn rồi,từ khi sử dụng WP7 thì mình đã cảm thấy đây một hđh tốt cho đt,bỏ bớt những cái rườm ra loằn ngoằn đi.đơn giản,dể sử dụng,ổn định cao mới là một cái smartphone tốt.chứ không phải ráng kéo cấu hình lên cho cõng được những cái rườm rà trang trí
nếu muốn chạy đua core thì WP8 là lựa chọn nhất rồi, và sắp tới MS sẽ hỗ trợ rất nhiều ở mảng game cho WP. tiềm năng rất hứa hẹn
tỉ lệ tăng trưởng nếu nhìn vào con số % thì WP sẽ nhứt, tuy nhiên tỉ lệ tăng tưởng của 90 so với 107 có lẽ ko khác biệt nhiều; nhưng khi qui con số % này ra số lượng thì sẽ biết khoảng cách nó ngày càng rộng ra ntn 😁

sẽ là như vậy WP là HĐH rất mượt như iphone và nên dễ sử dụng như Android thì chắc chắn sẽ sánh ngang các OS khác
Chúc Winphone ngày càng hoàn thiện và có nhiều hàng hơn cho anh em mình lựa chọn 😁 Bao giờ Winphone mới có mấy bé như em LU6200 nhỉ : màn 720p to đẹp, cam 8., chip lõi kép mà có mỗi 5 triệu đồng, he he.
HoliCf
TÍCH CỰC
12 năm
tiên phong mua WP 8 ủng hộ Nokia hết mình 😁 yeye
WP của ms thật sáng tạo, đơn giản, thú vị, không rườm rà như mấy thằng os kia
hi vọng wp8 có nhiều thú vị hơn, năm sau nhiều app hơn là ok
tungjty
TÍCH CỰC
12 năm
Giống như việc VN tăng trưởng kinh tế nhanh nhất nhì thế giới, nhưng kinh tế thì...
huongdotien
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tungjty Bác này lấy ví dụ minh họa chuẩn vl, WP so với Android và iOS đúng như kiểu VN so với TQ và Mỹ ấy ...
namttn
TÍCH CỰC
12 năm
Nhanh lên nào, sắp kịp android rồi 😁 . Tăng nhanh thì chắc cũng bão hòa sớm thôi.
@namttn Kịp về mặt nào bạn, tăng trưởng nhanh là do thị phần nó ít, ví dụ 5% lên 7% là tăng 40% rồi

Còn về thị phần thì còn lâu mới so được với Android nhé, đừng có nằm đấy mà mơ!
Xem ra trước kia android có bước phát triển khởi đầu ấn tượng hơn wp bây giờ

Sent from my LT18i using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019