DisplayLink Manager cập nhật cho phép người dùng Mac M1 có thể xoay được màn hình ngoài tuỳ thích

29/11/2021 6:1Phản hồi: 21
DisplayLink Manager cập nhật cho phép người dùng Mac M1 có thể xoay được màn hình ngoài tuỳ thích
Cho anh em nào chưa biết, DisplayLink là giải pháp cả về phần cứng và phần mềm cho phép người dùng Mac M1 có thể xuất ra nhiều màn hình ngoài thay vì chỉ 1 cái như mặc định. Cách đây vài hôm thì Synaptics đã tung ra bản cập nhật phần mềm cho phép chúng ta có thể xoay màn hình ngoài ngang dọc tuỳ thích chứ không chỉ xuất ra màn hình ngang như trước.

Phiên bản mới nhất là 1.6, chạy được trên cả macOS Monterey và Big Sur và hoàn toàn miễn phí. Anh em có thể tải về tại link này. Lưu ý rằng hiện tại đây chỉ là bản beta nên sẽ có khả năng xuất hiện lỗi không mong muốn. Synaptics nói rằng bản chính thức sẽ được phát hành vào tháng 12 sắp tới.

Có thể nói đây là một giải pháp rất hay mà Synaptics làm ra để đáp ứng nhu cầu cho những anh em nào đang sử dụng Mac M1. Từ M1 Pro hay Max thì có thể chúng ta sẽ không cần quan tâm đến nó nữa vì mặc định Apple đã hỗ trợ xuất ra 2 màn hình cùng lúc. Mặc dù vậy, nếu nhu cầu của anh em nhiều hơn thì DisplayLink vẫn là một giải pháp mà anh em có thể tìm tới.

Theo một số thử nghiệm, bằng cách sử dụng adapter DisplayLink, người dùng có thể xuất ra tới tối đa 6 màn hình ngoài trên chiếc Mac M1, một mức sử dụng tương đối cao cho hầu hết tất cả người dùng, dĩ nhiên là tài nguyên máy sẽ bị chiếm dụng nhiều hơn so với mặc định.
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mac M1 dùng 1 cái hub với 1 màn hình dùng type-c power cũng được đúng không các bác ?
Uchimanta
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HungNguyen94 yea đúng rồi nha
...
gamer941
ĐẠI BÀNG
2 năm
lúc trước có dùng con displaylink cho m1 mình kéo 2 màn 4k nhưng ko ổn nên bán lại, cơ bản nó đẩy phần render lại cho cpu...
sang84119
TÍCH CỰC
2 năm
Kinh nghiệm mua hub là anh em đừng bao giờ mua cái nào mà chỉ hổ trợ DisplayLink mà nên chọn nhưng cái nào được hổ trợ rổng rãi bởi kernel.

Driver của DisplayLink thật sự không tối ưu và rất dể xảy ra tình trạng crash, lag hay là ko tương thích. Xài Window còn đở, ae nào xài Linux or MAC thì xác định nên tránh xa DisplayLink
@riletan Ủa vậy xuất ko được là do thiếu cổng hay do chip? Lap cùi bắp liên quan gì cổng? Lỡ 2 cổng nhưng chỉ cho xuất 1 màn thì sao?
Rồi 4-5 màn nhưng mà độ phân giải bao nhiêu?
Uchimanta
ĐẠI BÀNG
2 năm
@riletan Thông cảm em nó mới xài lap =]]
leeri
TÍCH CỰC
2 năm
@kEn ViP xàm 😆
không rep nha
CentTra
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sang84119 mình 02 năm xài thấy chả có vấn đề gì luôn á, lag thì phải xem máy tính hay hub có đủ tốt để kéo màn hình độ phân giải cao hay chưa
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Windows là chuyện đơn giản còn việc này đối với macos là cả một thành tựu
Uchimanta
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HoaSoTu Tất nhiên, thành tựu mới đứng đầu =]]
@HoaSoTu Mac hỗ trợ windows mà 😂
chúc mừng các bạn
dvl801199
ĐẠI BÀNG
2 năm
Displaylink adapter hay có hiện tượng nhấp nháy khi xuất ra màn ngoài, trong 4rum của họ mình khá nhiều người phàn nàn
Mình mới mua em Mac mini M1, định xuất ra 2 màn hình mà thấy thông tin ntnay nản quá.
CentTra
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuanjuninho 2 màn thì đây nè
wand
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngày xưa từng dùng display link và mình phải trả lại luôn vì nó quá lag. Về cơ bản là nó hiển thị display bằng software nên rất nặng tài nguyên CPU.
CentTra
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giải pháp đây anh em ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019