DIY - Hướng dẫn cách làm một chiếc bếp củi xếp gọn tiện dụng khi đi picnic, cắm trại

hnadov
12/6/2020 13:59Phản hồi: 140
DIY - Hướng dẫn cách làm một chiếc bếp củi xếp gọn tiện dụng khi đi picnic, cắm trại
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách làm 1 chiếc bếp củi có thể xếp gọn lại, rất tiện lợi khi đi picnic hoặc cắm trại ngoài trời.

Những chiếc bếp dạng này hiện có bán nhiều trên các trang thương mại điện tử, giá dao động từ một trăm mấy tới vài trăm ngàn tùy kích cỡ, chất liệu. Thay vì đặt mua trên mạng, mình đã tự làm chiếc bếp này vì những lý do sau đây:
- Kích thước những chiếc bếp bán trên mạng khá nhỏ và độ dày mỏng, không phù hợp với nhu cầu của mình.
- Mình có thể khắc thêm tên, logo mình mong muốn lên đó.
- Nhanh, cắt xong là có xài liền, trong khi mua trên mạng thì phải chờ hơn nửa tháng, mà chưa biết hàng hóa có bị hư hỏng, móp méo gì trong quá trình vận chuyển hay không (vì đa số hàng này từ TQ ship về).
- Cảm giác tự làm ra và sử dụng nó "sướng" hơn nhiều so với đi mua 😁

Cách làm khá đơn giản, gồm có 2 bước:
- Bước 1: thiết kế. Nếu bạn biết sử dụng Mastercam hoặc AutoCAD thì chuyện vẽ vời này khá đơn giản (mình chỉ là tay ngang mà cũng biết vẽ sơ sơ). Mình đã tham khảo các hình minh họa trên các trang bán hàng và tự vẽ ra nó. Nếu các bạn không biết vẽ mà thích làm bếp thì mình có thể share bản vẽ thiết kế (file dxf), tuy nhiên kích cỡ bếp của mình hơi to và nặng, có khi không phù hợp với nhu cầu của các bạn. Bếp mình kích thước 20cm x 25cm, nặng tới 2kg.
Ad 1.jpg

- Bước 2: cắt laser. Đây mới là phần quan trọng vì mình không biết gần chỗ các bạn có nhận gia công cắt laser hay không. Mình thường hay cắt ở cty Minh Phương, đường Gò Xoài, Q Bình Tân. Tổng chi phí cho chiếc bếp này là 320K, bao gồm công cắt + vật liệu (inox dày 1,2 ly).

Ngoài việc dùng nó khi đi cắm trại, dã ngoại, các bạn có thể tận dụng các cây, gỗ hư, cũ, không dùng đến trong nhà để làm củi và tổ chức tiệc nướng tại nhà :D

Chỉ vài xiên que đơn giản với ớt chuông và thịt ba chỉ là ta có 1 bữa tối ngon lành 😃

Đây là video chi tiết quá trình làm bếp và dùng thử trong thực tế:

Quảng cáo

Về vấn đề cong vênh của bếp, mình sẽ làm thử nghiệm đốt lò trong thời gian dài để xem nó có bị cong vênh nhiều không. Nếu các bạn có thắc mắc gì xin vui lòng để lại bình luận bên dưới nhé, mình sẽ trả lời hết.
Đây là file CAD, mọi người nếu down về thì sửa hoặc xóa dòng chữ Win and Camping đi nhé. Các bạn nhớ đăng ký ủng hộ kênh mình 1 subs nhé 😃
https://drive.google.com/file/d/1Vl_dL1iX0dosT0EYDxAr-R5yUbUOW_4h/view?usp=drivesdk
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi_demo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá bác
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@leemincool Dân cắm trại nữa mùa, bày đặt chê dân chuyên cắm trại , mấy đứa cắm trại nữa mùa làm xong ko chịu dọn cái đống đá để người khác còn cắm mỗi lần đi lại dọn tụi phượt thủ, bếp này dùng trong mấy ngày ẩm ướt nấu dưới bạt che hoặc biển gió to chứ 3 cục gạch là tạch
@leemincool không biết ông có nấu ngoài trời nhiều chưa, ko có bếp mà nấu đại trên đất thì sẽ dễ bị gió thổi tắt lửa và khó giữ lửa cháy đều, nấu cơm rất dễ sống. nấu ko có bếp thì phải có tấm chắn bên ngoài mới giữ lửa đc á.
@sskkb gạch đá nấu thì dễ bị gió thổi tắt lửa, khó giữ lửa đề. bếp bán sẵn thì toàn loại nhỏ ko có to như vầy nhé.
@hoanlkpr Chính xác, toàn mấy thằng ăn lông ở lỗ đi chê người khác, mưa to gió lớn ngồi đó mà lấy đá kê nấu, nấu được t cũng gọi bằng cụ.
Do bếp này lắp ghép dạng mô đun nên khi cần nâng cấp hoặc thay thế cũng khá dễ, chỉ cần cắt và thay mặt nào cần thiết là xong. Sau khi up lên các nhóm camping và được góp ý, mình đã nâng cấp bếp bằng cách thêm 1 miếng inox vào cửa lò, nhằm để giữ cho củi không rơi ra khỏi lò khi cháy gần hết.
@hnadov Tuỳ máy, tuỳ béc nhưng em hay làm cái này thì thấy để tầm 1, 2 ly là nó cắt ngon rồi. Của bác tôn mỏng lại càng dễ cắt
@Yan20142297 Inox 1ly2 đó.
tronghpfc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnadov Chủ thớt có thể làm giúp mình 1 cái được không tại chỗ mình ko có máy cắt và inox thế này
@tronghpfc Được chứ, có gì bạn inbox facebook nha https://www.facebook.com/profile.php?id=100042944034337
Ohhh hay quá, lưu lại bí kíp
Có gập dẹp lại được ko bác ? Đc thì em đi làm 1 cái mang đi camping 😁
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
@barrettroyal Tháo ra thôi, thành 4 tấm inox, lúc dùng lại lắp vào
@barrettroyal Tháo rời ra xếp đc đó bác
@barrettroyal Bạn xem video là thấy nó dẹp lép luôn nhé 😃
honghoavi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnadov bác share file cad với bác ơi. Bếp này ngon nè 😃
@honghoavi Đã add file
honghoavi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnadov Đợt trước mình có làm cái bếp bằng thùng sơn cũ, có nồi âm ở trong. Xài cũng ổn, có điều xách đi hơi cồng kềnh 😃

Tks bác.
Rất tiện cho buổi đi dã ngoại , dùng ở nhà mình vẫn chọn bếp than và bếp từ.
@xxxx xxxx Nhà mình hay làm tiệc nướng cuối tuần, toàn chơi bếp than, bếp củi.
Chờ bác share file
@vicktorbui Đã add
Chinh L Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sản xuất ra hàng loạt bán cũng có lý. Nhưng giá thành hơi cao.
@Chinh L Ng Bếp dạng này có bán trên mạng, toàn là hàng TQ. Đây là do nhu cầu của riêng mình mới phải tự làm.
Chinh L Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnadov Nếu làm bằng thép loại dày hơn. Như 3.0mm chẳng hạn. Sử dụng cho gia đình, thay thế bếp lò đất, xi măng hiện tại thì có vẻ ổn. Chứ bến lò đấy và xi măng 1 thời gian là nó sẽ vỡ hết.
@Chinh L Ng Nếu xài gia dụng thì cái này không ổn, vì nếu đốt quá nhiều nó sẽ cong vênh do nhiệt. Cái này lâu lâu đi cắm trại, xài ít thì ok.
Hay, nhà có ô tô ném vào cốp là xong. Mình thì toàn ra thực địa rồi đào hố, xếp gạch. Nhiều khi vừa nhóm bếp xong thì mưa sml
@If you dont mind Mưa thì chui vào lều, đóng gạch, giã gạo, hết mưa ra nấu cơm. Nhưng mà đi ra thực địa tự xếp gạch thì hay hơn
@sskkb Hồi xưa mình cũng nghĩ đơn giản như thế, nhưng đi nhiều rồi mới biết là có những nơi kiếm 1 hòn đá còn không có chứ đừng nói là 3 hòn.
tiện quá, gọn và sạch.
Share file đi chứ
@Bạn và 500 Anh Em Đã add file
Vấn đề là sao mà cắt đc như vậy. 😁
@JoseyHan Ở SG thì chỗ cắt laser nhiều mà rẻ nữa.
Nhà em ở gần chỗ cắt laze, bác cho e xin file nhé. Quá đã kaka. @hnadov
@barrettroyal Đã add file
@hnadov thanks bác nhìu
Khâu cắt laser hơi rắc rồi đấy. Ở mình khó tìm chỗ gia công lẻ
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangsytai Hồi nhỏ mình toàn chơi lấy cái đục rồi hì hục đục. cũng xong nhe bạn
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vinhcao7 Không phải làm cái này, mà làm mấy cái linh tinh cần cắt gọt đó
@vinhcao7 Ok bạn. Giờ làm vậy mất thời gian lắm
tnduong75
ĐẠI BÀNG
4 năm
xin file được không bác ? cho số DT của chổ cắt nữa, chuyển tiền cho họ cắt rồi gởi Grab về cho mình. chắc có nhiều nguoi muon order lắm đây.
@tnduong75 Đã add file
tnduong75
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnadov nó y/c quyền try cập bác ơi...hic
@tnduong75 Đã sửa rồi đó, bác thử lại xem, tại hồi nãy còn ở ngoài đường 😁
tnduong75
ĐẠI BÀNG
4 năm
anh cho contact cua ben gia công duoc khong anh ? Tks
mới đầu tương là Cad, nhung mo khong duoc, coi lai la Mastercam design 2017, khóc luôn. máy mình ko có phần ,mềm này. order từ anh luôn duoc khng ?
@tnduong75 Ủa file dxf CAD mở được mà ta. Có gì bạn add face nói chuyện cho dễ nha. https://www.facebook.com/profile.php?id=100042944034337
ltg14
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá bạn ơi, thương mại đi
@ltg14 Thương mại không lại mấy anh TQ đâu 😁, tuy nhiên cũng có nhiều anh em camping đặt mình rồi.
Chậc làm quảng cáo nên máy laser tôn, thép, inox có sẵn. làm thử cái trên illus vậy =]]
@theon2709 Cái có sẵn là cái đầu mình và cái laptop vẽ file thôi bạn, inox, máy cắt phải đi thuê hết.
@hnadov à mấy cái này mình làm suốt, cty có sẵn đồ ...ra đứng máy trông thôi, laser không trông dễ cháy...mình bên thiết kế nhưng máy móc máy in bên xưởng thi công vẫn xài được, toàn cắt làm tranh điện cắt giấy =]]
hay quá
tethien
CAO CẤP
4 năm
Loại này trên Shopee bán khá nhiều. Nhược là Inox khá mỏng.
Nếu tự cắt laser được thì chất lượng hơn.
Có nhiều mẫu rất đẹp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019