DIY Trạm phát điện di động với chi phí thấp từ pin laptop

AllLove
2/9/2022 4:31Phản hồi: 91
DIY Trạm phát điện di động với chi phí thấp từ pin laptop
Mình đã có dịp chia sẻ cùng các bạn về trạm phát điện di động BlitzWolf BW-PG2. Các bạn có thể xem lại ở đây.
https://tinhte.vn/thread/thao-roi-tram-phat-dien-di-dong-82000mah-blitzwolf-bw-pg2.3555154/

Tháo rời trạm phát điện di động 82000mAh BlitzWolf BW-PG2 | Viết bởi AllLove

Trạm phát điện di động có lẽ không còn xa lạ. Đây là 1 thiết bị rất hữu ích cho hoạt động ngoài trời hoặc sử dụng khi mất điện lưới (220v) Để lựa chọn được trạm điện đi động tốt thực sự khó. Có rất nhiều hạng mục cần phải đánh giá để đưa ra quyết…
tinhte.vn

Hôm nay mình xin chia sẻ cùng các bạn cách mình hoàn thành trạm điện di động với chi phí thấp. Clip mình thực hiện để các bạn tiện theo dõi.

Mình tận dụng những thứ bỏ đi và linh kiện dễ kiếm, dễ thay thế trong tương lai để tiết kiệm chi phí.

1- Đế giữ pin

• Mình có 14 đế giữ pin 18650 loại 4 pin 1 đế. Chúng ta có thể gắn 56 pin hoặc 224 pin khi hàn 4 pin vào nhau như thế này (1 đế sẽ gắn đc 16 pin)
  • Đế giữ pin các bạn có thể hàn như thế này
  • Chúng ta sẽ hàn 2 đế vào nhau để có thể gắn 8 pin song song. Tạo thành 1 khối pin có 8 viên.
  • Tiếp theo chúng ta sẽ hàn các khối pin với nhau để tiết kiệm diện tích và gọn gàng hơn.
  • Chúng ta sẽ có tổng cộng 7 khối pin ghép nối tiếp và mỗi khối có 8 pin (tối đa 16).

2- BMS
  • Mình sử dụng BMS 7S của Daly đây là thương hiệu khá ổn với chi phí hợp lý.
  • BMS có tác dụng bảo vệ pin tránh sạc, xả quá mức, bảo vệ quá dòng, bảo vệ ngắn mạch và cân bằng điện áp giữa các khối pin.
  • Mình chọn BMS có dòng xả 40A. Với dòng xả 40A chúng ta có công suất cực đại 1000W (điện áp pin 25.2V x 40A = 1000W). BMS với dòng xả 40A phù hợp để sử dụng liên tục ở 500W.
  • Hơn nữa BMS này có dòng sạc 20A rất ổn với 56 viên pin. Nếu dòng sạc nhỏ quá thời gian sạc sẽ lâu hơn.
  • Chúng ta tính thử nhé. Với dòng sạc 20A chia cho 7 khối pin, mỗi khối sẽ có dòng sạc 2.85A. Lấy 2.85A chia cho 8, mỗi pin sẽ có dòng sạc 0.35A nó đủ nhanh và an toàn cho pin laptop cũ.
  • Khi lựa chọn BMS của Daly các bạn cũng cần lưu ý: họ có 2 loại cho pin li-ion và LiFepo4. Hãy chọn loại dành cho pin li-ion.
  • Ngoài ra BMS của Daly có loại cổng chung và cổng riêng. Mình thích loại cổng chung bởi chúng ta sẽ sạc và xả cùng 1 cổng cho nó gọn.
  • Cách đấu dây cho BMS cũng khá đơn giản các bạn có thể tham khảo sơ đồ sau.
  • Có 1 lưu ý rất quan trọng các bạn cần lưu ý khi kết nối BMS với pin:
- Tháo jack cân bằng ra khỏi BMS
- Hàn jack cần bằng vào pin theo sơ đồ
- Đo điện áp trên jack cân bằng. Từ dây màu đen điện áp lần lượt là 4v, 8v, 12v…tới 24v. Khi các bạn đã chắc chắn hàn đúng dây vào pin lúc này hãy cắm jack cân bằng vào BMS.

3- Biến tần
  • Mình mua biến tần 24V lên 220V sine chuẩn này ở trên Banggood với giá hơn 900K. Công suất tối đa là 1600W. Sử dụng liên tục ở 800W.
  • Mình chọn biến tần 24V bởi hiệu suất của nó cao hơn 12V. Tiết kiệm tiền dây điện hơn…
  • Ví dụ: Với công suất 1000W hệ thống 12V có dòng điện là 1000:12=83.3A, hệ thống 24V có dòng điện 1000:24=41.6A. Các bạn có thể thấy dòng điện 83A là rất lớn chúng ta sẽ cần hệ thống dây điện lớn. Nó đắt đỏ và dây to sẽ khó đi gọn gàng hơn khá nhiều so với dây điện nhỏ. Các thiết bị chịu dòng lớn cũng đắt hơn các thiết bị có dòng nhỏ.

4- Sạc pin
Mình sử dụng bộ điều khiển sạc năng lượng mặt trời bởi nó khá rẻ. Các bạn có thể sử dụng 1 bộ sạc 29.4 chuyên dụng cho pin 7S với chi phí thấp hơn xíu. Nhưng xét về lâu về dài bộ điều khiển sạc năng lượng mặt trời có nhiều lợi thế hơn như:
  • Chúng ta có thể sử dụng với tấm pin năng lượng mặt trời trong tương lai.
  • Dải điện áp đầu vào rộng hơn. Các bạn có thể tận dụng 1 bộ sạc 36v cấp qua cổng solar để sạc pin thay vì phải mua đúng bộ sạc 29.4
  • Bộ sạc năng lượng mặt trời có nhiều chế độ bảo vệ như bảo vệ quá dòng, bảo vệ ngắn mạch, bảo vệ quá nhiệt…kết hợp với tính năng bảo vệ của BMS hệ thống của chúng ta sẽ an toàn hơn.
  • Bộ sạc năng lượng mặt trời cung cấp thông tin trực quan hơn cho phép cài đặt nhiều thông số hơn, có đầu ra DC tiện lợi…

Quảng cáo

• Cách kết nối bộ điều khiển sạc năng lượng mặt trời cũng khá đơn giản
5- Cầu chì
  • Các thiết bị như biến tần, bộ điều khiển sạc đều có cầu chì riêng nhưng mình vẫn sử dụng thêm cầu chì để bảo vệ thiết bị và chiếc cầu chì này cũng đóng vai trò như 1 công tắc để đóng/ngắt hệ thống pin
  • Các bạn nên sử dụng cầu chì hoặc aptomat DC cho hệ thống DC. Đặc biệt không nên tận dụng aptomat AC cho hệ thống DC bởi cấu tạo và cách làm việc của chúng khác nhau.
6- Kết nối
  • Hệ thống kết nối khá đơn giản chỉ với vài sợi dây điện. Các bạn có thể bấm cos như mình hoặc gắn luôn cũng được
  • Do mình chỉ sử dụng 300W nên mình chọn dây 14AWG. Nếu các bạn sử dụng 700W nên chọn dây 10AWG, 1200W thì sử dụng dây 6AWG. Dây to luôn tốt hơn nhưng to quá thì tốn tiền hihi
  • Dây trong hệ thống nếu các bạn chưa rõ có thể xem thêm ở clip. Mình đã làm rất chi tiết
  • Chúng ta kết nối cực dương của pin qua cầu chì. Rồi đấu vào cực dương của bộ sạc năng lượng mặt trời và cực dương của biến tần.
  • Cổng P- của BMS chúng ta kết nối với cực âm của bộ sạc năng lượng mặt trời và biến tần. “P” viết tắt của power còn “B” viết tắt của battery.
  • Các bạn có thể thấy mình gắn 2 quai xách trên hệ thống pin và biến tần để dễ cầm và chúng có thể được treo lên giúp tiết kiệm không gian.
  • Chúng ta có thể dựng như thế này
  • Có thể để trong vali và sử dụng như thế này
7- Cất giữ
  • Mình tận dụng chiếc vali cũ. Các bạn có thể đóng thùng cho hệ thống. Dây điện và tua vít mình để trong 1 hộp nhựa để mang theo và sẵn sàng sử dụng khi cần thiết. Đủ không gian để chúng ta mang theo 56 viên pin dự phòng.

Quảng cáo

• 2 tấm bảng để vừa trong 1 chiếc vali tiện cho việc cất giữ và mang theo
8- Pin
  • Pin là thứ đắt tiền nhất trong hệ thống nếu các bạn mua pin mới. 1 viên pin chính hãng có giá khoảng 100K. Với hệ thống như thế này bạn sẽ tốn 5tr6 tiền pin, 1 con số khá lớn.
  • Bởi vậy chúng ta sẽ chọn pin laptop cũ. Pin laptop cũ các bạn có thể xin của bạn bè. Chúng ta đều biết pin có hại cho môi trường nên không ai vứt pin vào thùng rác cả. 1-2 viên pin thì gửi đi tái chế cũng khó, bán thì chả ai mua. Bởi vậy mọi người sẽ luôn để nó ở góc nào đó trong nhà.
  • Nếu xin không đủ pin các bạn có thể mua pin laptop cũ ở cửa hàng máy tính với giá khoảng 20K. Các bạn sẽ nhận được 4-6 viên pin còn tốt. Mức giá khá tốt cho pin chính hãng.
  • Để xử lý hết 56 viên pin cũng tốn 1 khoảng thời gian nhất định bạn sẽ không có thời gian lên bar lại tiết kiệm thêm 1 khoảng kha khá.
  • Do sử dụng pin cũ chúng ta sẽ cần làm 1 số công việc như sau:
1-- Kiểm tra dung lượng pin. Sau khi có dung lượng pin chúng ta sẽ nhóm mỗi 8 viên pin thành 1 khối sao cho dung lượng pin giữa các khối gần nhau nhất có thể. Mỗi khối pin của mình có dung lượng khoảng 17AH các bạn có thể xem thêm ở clip nhé.

• Mình sử dụng bộ sạc Vapcell S4 Plus có giá 700K ở trên Banggood để sạc và đo dung lượng pin. Bộ sạc này có thể sạc 4 khe độc lập với dòng sạc 3A mỗi khe nên tiết kiệm khá nhiều thời gian.
  • Khi đo lung lượng pin mình sử dụng dòng xả 1A cho tất cả các pin. Và ghi chúng lên pin để tiện cho việc nhóm các khối pin
  • Các bạn có thể thấy mình ghi 1A -2613 có nghĩa mình test dung lượng pin ở dòng xả 1A và dung lượng pin đo được là 2613mAh - tương đương 72.2% (pin mới có dung lượng 3500mAh). Các pin có dung lượng nhỏ hơn 70% mình sẽ loại bỏ.
  • Bên dưới phần test dung lượng pin các bạn thấy mình ghi 4.17 và 1. Có nghĩa mình đo điện áp của pin khi sạc đầy là 4.17v. Sau 2 tuần mình quay lại đo điện áp của pin nó là 4.16 có nghĩa điện áp chỉ giảm 0.01. Đây là 1 viên pin tốt, có thể tái sử dụng. Nếu điện áp pin giảm nhiều mình sẽ đem nó đi tái chế.

2-- Một yếu tố nữa khá quan trọng đó là nội trở của pin.
  • Bộ sạc Vapcell S4 Plus có thể đo nội trở của pin nhưng nó không chính xác cho lắm. Bởi vậy chúng ta có thể xây dựng 1 hệ thống đo nội trở đơn giản với 1 điện trở 5W 10ohm
  • Chúng ta sẽ đo điện áp pin khi không có tải và điện áp khi có tải là điện trở. Ví dụ khi test với tải chúng ta có điện áp là 4.12V. Dòng điện ở tải 10ohm sẽ là 4.12/10=0.412A
  • Chúng ta sẽ tính nội trở theo công thức sau: IR = ( Điện áp không tải - Điện áp có tải) / dòng điện có tải.
  • Ví dụ dòng điện không tải là 4.18V thì IR = (4.18 - 4.12 ) / 0.412 = 0.145ohm = 145 milliohm
  • Đây là giá trị tham khảo bởi chúng ta còn có điện trở của dây dẫn. Nhưng nó đồng đều giữa các pin. Chúng ta sẽ ghép các khối pin có dung lượng và nội trở càng gần nhau càng tốt. Lúc này BMS sẽ hoạt động hiệu quả nhất về hệ thống của chúng ta được tối ưu.
  • Khi ghép các khối pin các bạn cũng nên lưu ý để điện áp và nội trở giữa các cell pin chênh lệch càng ít càng tốt.
9- Tổng kết
  • Chúng ta có thể tự xây dựng trạm phát điện di động với chi phí thấp. Dễ bảo trì và nâng cấp trong tương lai.
  • Cảm ơn các bạn đã đọc bài chúc các bạn thành công. Các bạn đăng ký kênh YouTube và Fanpage của mình ở bên dưới chữ ký để xem thêm nhiều sản phẩm và săn hàng giá rẻ nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có điểm nào chưa rõ các bạn để lại bình luận nhé.
nhd1986
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove Cho mình hỏi ngu, thiết bị sau khi lắp hoàn chỉnh có thể sạc cùng lúc 56 viên pin đúng không? Và dùng điện 220V để sạc có được không? Có cần thêm thiết bị nào khác để sạc không?
@nhd1986 Phải có bộ sạc 120k nữa. Nó sẽ sạc 56 viên pin 1 lúc.
@AllLove sao không mua cái cục sạc dự phòng để sạc 220v vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 Ko chạy nổi bạn.
MDK125
ĐẠI BÀNG
2 năm
mấy pin này sài lại sẽ ko đảm bảo an toàn, vì vòng đời của nó sắp hết nội trở tăng sài công suất cao dễ phù cháy nổ, nên dùng pin sắt phốt phát cho an toàn, pin laptop bác dùng công suất cao hoặc lúc sạc sẽ rất nóng thì nên hàn các cell lại, vì nóng giãn nở có thể mất tiếp xúc ở các cell gây mất cân bằng
@MDK125 Đúng rồi. Nên phải tính như bài. Nên hàn các cell như nào bạn nói chi tiết hơn và công dụng để anh em tham khảo được ko
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
Hóng bài review mùa đông bác nhét cái này vào áo khoác đi qua cửa an ninh sân bay
@thaiduy911 Hi hi quá dung lượng rồi
cadilackid
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang làm về năng lượng mặt trời. nguyên bộ pin đó khoảng nhiêu AH nhỉ. thời gian tiêu thụ và thời gian sạc là bao lâu nhỉ
@cadilackid 8 pin được 17AH. 428WH
Bạn nên chơi ac qui ra inverter tốt hơn, mua bình 100Ah đâu bao nhiêu
@botti chris Ắc quy xả sâu tốn tiền lắm bạn.
@botti chris Ắc quy 100Ah thì dự bạn phải đóng bánh xe chứ bê k nổi
@vietnamMBC Trời ơi 100Ah nhỏ xíu, bữa nào tui chụp của tui cho coi
@AllLove Deep cycle bây giờ người ta bớt sài rồi, bây giờ sài lithium nhiều
@botti chris Đúng rùi giờ sài pin sắt với li-ion
Quan ligerv
ĐẠI BÀNG
2 năm
giống quả boom quá bác ơi. k nên dùng nhiều cell cũ khác loại với nhau.
@Quan ligerv Tính toán và đo đạc cẩn thận như mình hướng dẫn nó rất ngon. Boom cũng khó lắm vì pin xịn nó sẽ có có hệ thống an toàn được thiết kế sẵn cái này chắc bạn cũng biết
Quan ligerv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove e thấy như trong hình thì mạch bms sạc cho 1 khối 8 viên chứ k xạc cân bằng cho từng viên. mà mỗi loại có dòng xả, sạc khác nhau, lại là pin cũ, sạc 1 thời gian kiểu gì cũng lệch cell . trước e cũng tận dụng pin cũ đóng pin cho vít pin 1 tgian cũng gặp vậy.
@Quan ligerv Thế nên pin cũ phải đo nội trở, dung lượng này kia cẩn thận như mình chia sẻ. Ví dụ pin dung lượng 3000 nó còn 2000 sẽ khác với pin 2500 và còn 2000
mushu
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove Mà mạch BMS này có đường tín hiệu điều khiển để cắt tải không nhỉ? Nếu không có thì ý nghĩa cái mạch này để kiểm tra bằng mắt thường à?
@mushu Có chứ. Nó kiểm tra từng khối pin.
Toàn bộ pin này lấy từ lap ư?
@cosmos47 Đúng rồi bạn
Bác bỏ vali, định mang đi du lịch thiệt luôn hở... nặng lắm nặng lắm, vác theo có mà chết ^^
@AĐÙMEN Đi cắm trại có ô tô nó chở mà bạn. Cũng ko nặng đâu cỡ 5kg
nf7xxx
ĐẠI BÀNG
2 năm
sao ko dùng acquy ô tô hả bác ? cho nó nhanh ?
@nf7xxx Ắc quy ô tô là loại khởi động. Nó có dòng tức thời cao nhưng ko xả sâu như pin. Sài ắc quy lưu trữ thì 8tr. pin thì free hoặc rất rẻ mất công đi xin tí thôi
@AllLove có ác quy chuyên xả sâu dùng cho năng lượng mặt trời đó, loại đó ăn đứt pin nhé, chỉ là nó nặng thôi
Cũng được đấy
Yêu quá
@taiideas Ngon bổ rẻ bạn
Cái này thích hợp cho ai có nhiều thời gian và thích nghịch ngợm
@ducleminh hihi dùng khi mất điện tiện luôn bạn
@AllLove Ý mình là nếu phải rảnh mới chơi thế này, chứ mua luôn cái máy nổ loại cực êm cho nhanh ấy. Chứ cái này đâu chạy nổi các thiết bị điện công suất lớn đâu, lại mất thời gian và công sức để ngồi chế mà chất lượng và độ an toàn chưa thể bằng hàng công nghiệp được.
mimosa1805
TÍCH CỰC
2 năm
Tôi người dùng bình thường thì chơi trạm sạc bán sẵn, hoặc như trên nhưng mua pin mới cùng loại chứ cái này về nhức đầu quá
@mimosa1805 Pin mới thì phải mua pin chính hãng chứ pin tàu cũng kém lắm bạn. Mà pin mới nó lại đắt
PhanThang09
ĐẠI BÀNG
2 năm
Pin để 2 tuần hao hụt bao nhiêu thì bỏ vậy bác
@PhanThang09 Tùy số lượng pin. Nhiều nhiều thì cứ 0.1V là bỏ bạn. Pin đó để thêm 1 tháng nữa mà tụt ít thì dùng việc khác vẫn được
mình cũng có chơi cell cũ thế này nhưng chỉ làm từng cụm nhỏ tạo ra 12v chủ yếu chạy đèn quạt ,máy bơm bánh xe 12v ,hoặc dùng chạy wifi khi cúp điện ..Nhưng không làm cụm quá lớn thế này vì cell cũ dễ chết hay thành thứ ngốn điện vô ích ,cell cũ xài cũng sợ nhất là lúc sạc phải để cách xa vật dễ cháy
@anhcom67 Cell chính hãng nó có bảo vệ rồi khỏi lo bạn. Với sạc có BMS xịn và dòng sạc 0.3A cứ mái thoải. Nội trở trong phạm vi cho phép, pin ko tụt áp, dung lượng còn từ 70% thì vô tư
Tưởng nó nhỏ gọn. Laptop giờ nhỏ gọn cục pin cũng nhỏ gọn theo nên không cần 1 bộ nguồn quá lớn nữa. Đủ sạc 2 3 lần là được.
@AllLove Mạch thì chắc sẽ rất nhỏ gọn, lý tưởng hơn. 😃
@SoGetSu uhm thêm cái mạch vào hệ thống này là xong.
@SoGetSu Ok
Quên tính tiền cho anh em nhỉ. Biến tần 1tr + BMS 350K + Pin 300K + Lặt vặt tổng 1tr8. Cũng khá ổn anh em nhỉ
cadilackid
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove Ủa rồi không sài tấm năng lượng mặt trời hả bạn. Pin lithium sợ nhất là vụ cháy nổ thôi. chứ nó dùng lưu trữ năng lượng khá tốt.
@cadilackid Có tấm pin thì dùng ko thì bộ sạc, bản chất nó như nhau. Pin xịn nó bảo vệ tốt lắm.
sao bạn không dùng pin sắt nhỉ...
mình thấy pin này khá nguy hiểm nếu nạp xả liên tục ấy
@BB_Pearl_9100 Pin sắt thì ko miễn phí. Pin chính hãng, thông số kỹ thuật chuẩn thì ko sao cả.
@AllLove à mình hiểu rồi nè.
cám ơn bạn chia sẻ.
@BB_Pearl_9100 Thế nên mình chia sẻ khá kĩ với anh em nếu muốn sử dụng pin cũ. Phải sạc rồi để đó coi pin có tự xả ko, đo nội trở bla bla. Thực ra pin này toàn chính hãng nó an toàn và rất tốt nếu biết chọn
Kiếm cục pin 12V-24v 50Ah và 1 cái inverter 12-24V lên 220v . chế ba cái pin này rất nguy hiểm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Pin cũ nếu ko chọn kỹ thì cũng ko nên dùng. Đây toàn pin chính hãng nó đều đc thiết kế an toàn hết rồi bạn. Ít tiền mà mua pin pha ke hoặc tàu lởm mới nguy hiểm
dangkyhihihi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nể phục kiến thức của chủ thớt, cám ơn bạn chia sẻ
@dangkyhihihi Cảm ơn bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119