Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[DIY] Tự chế công cụ trình chiếu hình ảnh 3D hologram cho smartphone, tablet

ND Minh Đức
11/8/2015 17:28Phản hồi: 204
[DIY] Tự chế công cụ trình chiếu hình ảnh 3D hologram cho smartphone, tablet

Chỉ với vài miếng nhựa trong suốt lấy từ hộp đựng CD cũ, một con dao và vài dụng cụ đơn giản khác là chúng ta đã có thể tự chế ra thiết bị trình chiếu hình ảnh 3D hologram ngay trên điện thoại hoặc máy tính bảng. Đây là hướng dẫn từ một người dùng mang tên Mrwhosetheboss và mình đã thực hiện lại. Kết quả khá thành công, nay xin chia sẻ cụ thể lại quá trình thực hiện của mình.

1. Chuẩn bị dụng cụ

• Vài hộp đựng đĩa CD cũ để lấy phần nhựa trong suốt (bạn nào muốn đẹp thì ra cửa hàng cắt mica để nhờ họ bán và cắt sẵn dùm luôn, khoảng 10-20k thôi)
  • Một con dao bén
  • Kéo
  • Bút, thướt kẻ
  • Giấy
  • Băng keo (có thể thay bằng keo 502, keo silicon,…)
2. Tạo mẫu bằng giấy

Chúng ta cần vẽ một hình thang làm khuôn mẫu ra giấy trước để khi cắt trên miếng nhựa thật thì sẽ đều nhau (phần này rất quan trọng vì nếu 4 mảnh không đều sẽ không ráp lại được, rất xấu hoặc không dùng được)

• Hình thang đầu tiên của mình có kích thước là: đáy nhỏ 1 cm, đáy lớn 6 cm và chiều cao 3,5 cm.
  • Hình thang thứ 2 mình định làm kích thước gấp đôi: đáy nhỏ 2 cm, đáy lớn 12 cm và chiều cao 7 cm.
Lưu ý là ban đầu minh định làm 2 cái, nhưng từ đây trở xuống, mình chỉ tự làm phiên bản nhỏ (tương ứng với hình thang đầu tiên). Còn cái thứ 2 to hơn sẽ nhờ dịch vụ cắt mica cho đẹp hơn.

Bạn cũng có thể thử nghiệm thêm các kích thước khác để cho ra kết quả đẹp hơn nhưng chú ý: bản chất của cách làm này là đoạn video phẳng bên dưới màn hình sẽ có 4 hình ảnh của cùng 1 vật thể, khi đặt hololens lên, 4 hình ảnh này sẽ phản chiếu lên trên 4 mặt của hololens. Do đó, các bạn phải làm sao độ nghiêng của các mặt và chiều cao của hololens phải đủ để hình ảnh bên dưới phản xạ vào, cho cảm giác như đang có vật thể đang ở chính giữa.

3. Kẻ sẵn đường cắt trên miếng nhựa và dùng dao cắt ra

Các bạn nên bẻ phần viền của vỏ hộp CD để miếng nhựa phẳng, dễ xử lý hơn. Sau đó dùng mảnh giấy cắt ra sẵn áp vào, kẻ các đường cắt lên. Cuối cùng dùng dao rọc từ từ ra (chỗ này mình không dùng kéo cắt được vì vỏ hộp CD rất giòn, sẽ bị rạn nứt). Cuối công đoạn này, chúng ta sẽ có 4 mảnh mica, sắp xong rồi. 😁

4. Dán 4 mảnh nhựa lại với nhau

Dùng băng dính dán 4 mảng nhựa lại với nhau tạo thành hình khối như kim tự tháp. Hoàn tất rồi.

5.Tắt đèn và mở video hologram trên điện thoại lên

Các video hologram có rất nhiều trên Youtube, các bạn cứ gõ từ khóa "hologram, holographic, 4face holographic pyramid,…" là sẽ hiện ra một loạt kết quả với các nội dung khác nhau. Như bên dưới đây là một video với khá nhiều chuyển động đẹp mắt.

Quảng cáo

Cuối cùng, tắt đèn và thưởng thức thành quả nào. Đây là thành phẩm của mình. Mình không khéo tay nên sản phẩm trông không được đẹp lắm. Dù vậy nó vẫn cho hình ảnh nổi với chất lượng tạm chấp nhận được. Bây giờ, mời các bạn tự chế ra một phiên bản của riêng các bạn, sau đó post thành quả và chia sẻ kinh nghiệm với mọi người nhé. Chúc vui vẻ.

Một số hình ảnh hologram chiếu từ điện thoại
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

855255
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp thế, làm 1 cái để dụ gái vậy....
tetekh
TÍCH CỰC
9 năm
@855255 muốn dụ jai thì làm cái nào hả anh? =)
@855255 Thật là chết cười vì bạn 😃
@855255 Bác viết thiếu chữ đ
Cái này chơi được
huutanpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để làm thử xem :v
userkma
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp tuyệt 😃
__gickel__
ĐẠI BÀNG
9 năm
Like. like đang tiến hành làm thứ 😁
hay quá. lấy cái điện thoại cũ, làm cái đồng hồ ngủ 3D đặt bàn. ai viết giúp cái màn hình khóa 3d có đồng hồ đê :p
Ragonlk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@If you dont mind của bạn đây
iPad thì làm kích thước như thế nào mod?
@khamphacd Mình dùng cái "Hình thang thứ 2 : đáy nhỏ 2 cm, đáy lớn 12 cm và chiều cao 7 cm." cho hiệu ứng khá ok
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@ndminhduc phải làm sao độ nghiêng của các mặt và chiều cao của hololens phải đủ để hình ảnh bên dưới phản xạ vào.
Bạn giải thích giúp mình chỗ này, độ nghiêng có phải là độ bè ra của các mặt hình thang khi dán các cạnh lại với nhau không vậy ? Mình dùng G2 màn hình 5,2" thì kích thước nào là hợp lý nhất, mình có thể tính cụ thể được không ? 😃
😃 ra chỗ cắt mika họ làm đẹp lắm
Nam235
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá đẹp cho 1 cuộc tình 😆)
đơn giản mà ảo. làm thử xem sao
114
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm rồi mà xấu quá đi.chắc ko khéo tay.làm hư mất mấy cái hộp dia
kut3b0y_l0ve
ĐẠI BÀNG
9 năm
@114 bác cho em hỏi cái này có xem phim được không . hay chỉ có video mà hình ảnh ở tâm thôi . sợ hình ảnh ở điện thoại to hơn cái lỗ nhỏ đó thì nó hiển thị thế nào
@kut3b0y_l0ve rất tiếc là ko đc 😔
kut3b0y_l0ve
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nmv1994 vậy nó chỉ hiện thị trong cái lỗ đó thôi à .
@kut3b0y_l0ve Quan trọng là cái nguồn phim kìa, xem cái clip là hiểu nguyên lý của nó. Chỉ là phản chiếu hình ảnh lên cái màn trong suốt đặt nghiêng 1 góc thôi. Muốn xem phim thì đặt 1 miếng kiếng trong nghiêng 1 góc. Trên youtube có đó.
Đẹp thật, phải kiếm mica về làm thôi 😁
cần gì... tìm miếng nhựa cứng (hộp đựng tai nghe, dây cáp, hoặc hộp đựng đồ chơi...) vẽ ra, cắt, xếp, dán (1 đường dán)... xong!

file pdf đây... in ra dán lên và cắt...
http://www.instructables.com/files/orig/F6Q/FTFH/ICE1WZYQ/F6QFTFHICE1WZYQ.pdf
@nta139 Htc 5inch tỷ lệ 100%, ipad mini tỷ lệ 200% quá chuẩn :v
Tea.O°C
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nta139 Cám ơn bạn nhé 😁
@dungussh bản chất là phóng hình ảnh từ thiết bị, nên kích thước dựa vào thiết bị phát;
trên di động thì chỉ cần to hơn cái hình trong file 1 chút là được (lúc in chọn 150%)
trên tablet thì có thể to gấp đôi;
đồng hồ 3d đến sáng hết bố pin thì haiz:p
@ly_tam_hoan
duahau0402
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay hay !!!
PTTiT
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy là khá đẹp rồi bạn. Đẹp lắm.
Vừa làm bữa trước bữa sau tinhte post bài hướng dẫn :v