[DIY] Tự chế từ panel lcd laptop cũ thành máy chiếu.

kid_286
3/11/2015 7:14Phản hồi: 0
Chào các bác,

Số là cái màn hình laptop của mình nó bị cháy cái gì đó mà đèn led nền không sáng được (lúc đầu mình tưởng cháy luôn rồi) và đã đi thay panel mới ở Phong Vũ.

Còn cái Panel cũ thì sao? Mình gỡ banh chành nó ra và phát hiện led vẫn sáng bình thường, chắc là chip nguồn của đám led này bị cháy. Cái lap sau khi sửa được Phong Vũ dán tem bảo hành 1 năm mình cũng liều tháo nó ra lại, rách cả tem (tất nhiên :p), lấy cái dây cáp sau panel gắn vào cái panel cũ và thấy là nó vẫn hiện hình. (Lạy trời, tháo xong ráp lại cái panel mới vào và không có hỏng hóc gì xảy ra, nếu không củ rưỡi đi luôn)

Kết luận là: Ngoài việc hư phần mạch nguồn đèn nền thì căn bản cái panel màn hình cũ vẫn lên hình được ==> và mình muốn tận dụng nó làm một cái máy chiếu DIY. =)). Sự việc này diễn ra cách đây 2 năm, và hiện tại, nhân lúc đang thất nghiệp mình muốn làm một cái gì đó gọi là chấp dứt cái sự nghiệp thích nghịch phá trước khi đi làm. Cái panel cũ vẫn nằm dưới tủ và ngóng trông mình đưa em nó trở lại cuộc đời \o/

Mình học vật lý hồi cấp 3 cũng chỉ tạm tạm, và bảo DIY cái panel này là một điều cực kì khó với một thằng sinh viên không học kỹ thuật như mình. Trở ngại lớn nhất hiện giờ đối với mình chính là làm sao kiếm được cái board giải mã cho màn hình này (14 inchs, samsung, 1366x768). Sau một thời gian tìm tòi trên mạng thì mình vẫn chẳng thấm được mấy, một số chỗ có bán mạch luôn thì mắc quá trời (mình thất nghiệp mà). Vậy, hi vọng có cao nhân nào chỉ giáo mình cách làm và chỗ mua cái board đấy với (thực sự mình không cần đám mạch và nguồn cho led nền nữa vì như mình nói là mình cần làm cái máy chiếu). Mua cái board đa năng của Tung Của rồi về lại chế cái mạch nạp để nạp "firmware" cho nó thì mình đầu hàng.

Mình cũng xin lỗi vì làm cái tiêu đề như làm được rồi vậy, chính ra là treo đầu dê bán thịt chó, chẳng qua là mong muốn ai đó lướt qua đọc hết bài và chỉ giáo cho mình. Nếu cuối cùng thực hiện được, mình xin edit bài này thành một bài hướng dẫn từ A-Z để anh em nào muốn cũng có thể thực hiện được rất dễ dàng. Tất nhiên là chủ đề này không còn hot như cách đây 2, 3 năm nữa nhưng mình hy vọng có cao nhân nào quan tâm và sẵn lòng chỉ giáo.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019