TIKI Freeship June

DJ Zane Lowe nói về Spatial Audio và Lossless trên Apple Music
AudioPsycho
10 ngàyBình luận: 78
DJ Zane Lowe nói về Spatial Audio và Lossless trên Apple Music
Apple Music tổ chức 1 sự kiện đặc biệt với sự góp mặt của DJ Zane Lowe cùng các khách mời gồm nhà sản xuất No I.D., Sylvia Massy và Manny Marroquin để quảng bá cho công nghệ âm thanh Spatial Audio. Sự kiện của Apple Music có thể được stream từ app ‌Apple Music‌ hoặc YouTube, có nội dung thảo luận về đề tài Spatial AudioLossless Audio.

Spatial Audio và Lossless Audio đã chính thức được cung cấp cho dịch vụ Apple Music và tương thích với app iPhone, iPad và Mac. Các nội dung Spatial Audio có hỗ trợ Dolby Atmos tuy vẫn còn chưa nhiều nhưng Apple Music hứa hẹn sẽ mở rộng nhanh chóng trong tương lai.

Nói thêm về công nghệ Spatial Audio thì nó là định dạng âm thanh 3D với khả năng mang đến cảm giác như tiếng nhạc cụ được truyền đến tai người nghe từ nhiều hướng. Phó chủ tịch mảng phần mềm của Apple là Eddy Cue ví công nghệ Spatial Audio giống như cảm giác được xem video HD lần đầu tiên.

Nguồn macrumors
CuQ
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Âm nhạc trực tuyến sẽ phải thay đổi từ đây
finely
TÍCH CỰC
9 ngày
Vậy bạn bị thiếu kiến thức rồi. Ngoài ra bạn còn cực đoan khi cho rằng tai nghe chỉ để nghe nhạc.
finely
TÍCH CỰC
9 ngày
@fingers986 Đa số những bạn trẻ đó chỉ dùng tai nghe để nghe nhạc, và chỉ nghe nhạc thôi. 😅
@fingers986 mình cũng tai trâu thôi bạn 😆

nhưng cũng earbuds mà từ STH30 của SONY (đâu 800-900k gì đấy, có dây), sang nghe con Airpods 2 mà chán quá nên đành rằng dùng iPhone đấy nhưng k mua airpods

ít ra nó đỡ đỡ tí còn dễ nghe, chứ Airpods 2 thì nói thằng ra hơn mấy cái tai tàu chỗ yên tâm 2 bên không bị bên to bên nhỏ =))
@finely đây là topic về apple music thì đương nhiên phải nói về nghe nhạc chứ, nói mấy cái khác làm gì?
MID217
TÍCH CỰC
9 ngày
Apple luôn biết cách để thế giới phải bàn tán về mình, lần này là Spatial Audio
Bài viết hay nè. like like
apple trả ông này bao nhiêu vậy??
@Duy Neymar Mấy con isheep nhạy cảm lắm. Đụng tới apple khác nào cuốc mả nhà nó 🤣
@Fbiprohj Nói nghe đần đần , hỏi kháy người ta , người hỏi lại thì giãy nảy lên như bị cuốc mả nhà mình .
@Fbiprohj không, tui vẫn sử dụng đủ loại từ window phone ios tới android, cái gì hay thì khen tệ thì chê kkk, mấy ông đó cuồng đưa lên đầu thuii
@Fbiprohj Thôi kệ đi. Đụng vào làm gì. Khen vài tiếng cho cả 2 đều vui

Mình có tiền nên mua thử nghiệm, 30 ngày ko hài lòng thì trả ở Mỹ hoặc vào App Store nghe thử
Dobly làm bao đời nay thì ko ai nói gì, Apple bập bệ nhảy vào thì cả Tinh Tế sốt lên 😌
@pro744 1 công nghệ đâu mạnh bằng 1 hđh
6922723pro
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@pro744 Đặt cái tên mới cho một công nghệ cũ nghe cho nó oách thôi 😂
@pro744 bản chất Dolby Atmos nhưng định nghĩa lại là Apple Spatial Audio nhé =))
finely
TÍCH CỰC
5 ngày
Sai, theo mình biết thì Atmos Dolby là định dạng âm thanh để người sáng tạo nội dung có thể chỉnh được âm thanh đến từ góc nào mà ko còn bị giới hạn số lượng loa như xưa. Còn Spatial Audio là giả lập lại cái định dạng đó trong headphone, lúc bạn di chuyển cái đầu của bạn qua trái hoặc phải thì âm thanh vẫn sẽ đứng yên ở góc đó và bạn cảm nhận đc rõ ràng, Giống như bạn nghe tiếng mở cửa từ bên trái, nhưng khi bạn quay đầu qua bên trái thì âm thanh đó trở thành trước mặt bạn. Spatial Audio giống như là bạn đem nguyên dàn loa để trong 1 cái headphone.

Nói chung, nếu bạn đeo 1 headphone có hỗ trợ Atmos Dolby thì nó cũng sẽ ko sống động như khi nghe cả dàn loa ở ngoài. Ví dụ, bạn đeo headphone có hỗ trợ atmos dolby, khi nghe tiếng gõ cửa bên tai trái, bạn quay đầu sang trái thì âm thanh gõ cửa đó vẫn ở bên tai trái của bạn.
Nhưng Spatial Audio thì bạn không còn bị giới hạn đó nữa, tai nghe có hỗ trợ Spatial Audio có thể trình diễn được Atmos Dolby sống động như dàn loa ngoài.
Đang dùng dàn Denon kết nối với máy tính nghe lossless ổn.
Spatial audio cũng có khác biệt nhưng là rất nhỏ, so với DAC của LG thì chưa thể so sánh đc, đúng là phần cứng thì vẫn hơn phần mềm
@congtuanck42 thế nta vừa muốn nghe nhạc hay vừa k muốn lằng nhằng quá nhiều dây nhợ thì sao?? Ờ đúng là k ngon bằng DAC/AMP rời thật nhưng chắc chắn là ngon hơn cái spatial audio rồi
@lekhanhtrung123 Không thích dây nhợ nên mới có airpods, muốn nâng trải nghiệm âm thanh trên tai airpods nên mới có spatial audio
@congtuanck42 Không muốn dây nhợ nên mới có AP nhưng muốn trải nghiệm đc lossless phải có dac/amp trong khi bản thân cái đt thì k có jack 3.5 lẫn dac/amp tích hợp....................mâu thuẫn nhờ =))
Lossless trong Apple Music là để dùng với dac/amp rời kết nối qua lightning dành cho audiophile chứ dùng mấy con dac/amp tích hợp rồi xuất qua 3.5 thì lossless hay Hi-Res cũng vứt vì smp không bao giờ trở thành thiết bị nghe nhạc thực sự chất lượng được do giới hạn kích thước cũng như khả năng gây nhiễu của sóng 3G/4G, WiFi… lên tín hiệu audio
LBCông
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Apple phải trang bị thêm DAC cho iphone nữa thì nghe nhạc mới khai thác hết dc cái Spatial Audio này dc
@huyanh995 K có DAC thì đừng mơ thưởng thức lossless
@LBCông Sẽ làm thêm cái tai chuẩn bluetooth của Apple có tích hợp DAC
huyanh995
TÍCH CỰC
9 ngày
@LBCông Câu hỏi của mình ở chỗ chuyển tín hiệu đó. DAC = Digital Analog Converter, nếu DAC ở iPhone thì tín hiệu đầu ra của DAC sẽ là Analog đúng không. Nhưng Bluetooth chỉ transmit được tín hiệu Digital thôi. Vì vậy trang bị DAC xịn trên iPhone không có tác dụng với các con tai nghe có Spatial Audio hiện hành. Kể cả AirPods Max khi nối qua dây Lightning, nó cũng chuyển tín hiệu digital cả.
Bạn có thể tham khảo thêm bài này, LG Quad Dac cũng chỉ dùng với tai có dây. Còn với Sony Hi-res mình không chắc lắm, tại mình cũng là tay mơ mảng audio thôi 😁
https://forums.androidcentral.com/lg-v20/768314-does-hi-fi-quad-dac-work-bluetooth-headphones.html
@huyanh995 thì tai nghe ko dây làm gì có chất lượng cao đâu.
Nói nghiêm chỉnh thì nó phải như này( nghe bên dưới).
Từ thế kỉ nào rồi méo biết nữa.
Định mệnh, nếu táo mà làm cho nghành thu âm đi theo hướng này thì kao đội ơn táo.
Còn ko thì chỉ lừa gà lừa cừu thôi.

P.S nghành thu âm, mix là 99.99% chỉ tập trung cho việc tái tạo trên loa (power speaker) nên bản thu như thí dụ này quá ít.
https://en.m.wikipedia.org/wiki/Binaural_recording
Binaural recording - Wikipedia
en.m.wikipedia.org
@T.NC 👍👍👍👍
hoangduycc
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@T.NC bác nói rõ hơn được không? em coi chả hiểu gì cả mà ghét cái là mấy bác kia cứ phán "Âm nhạc trực tuyến sẽ phải thay đổi từ đây" các thứ nên mơ hồ quá
@hoangduycc Spatial là cái kiểu khiến cho bạn chăm chú thính giác vào một điểm (pin point) nào đó. Vd nó tạo cho bạn cảm giác một cái xe moto đang rú ga hướng thẳng vào mạng sườn trái theo hướng 10h(1). Rồi bạn tò mò ngoái đầu phía đó rồi bạn ồ lên, ơ cái con mẹ nó, định đâm thẳng mặt ông mày à(2)...
Nếu chỉ tạo cho bạn cảm giác (1) thì đó ko gì khác là BINAURAL RECORDING mình link bài trên. Nó cũng có thể là Atmos, nhưng Atmos thường ko gắn với tai nghe mà là speaker.
Giờ táo nó copy lại rồi thêm sensor vào tai (inear) rồi tạo cho bạn cảm giác (2). Nó gọi đó là Spatial.
Như vậy ko phải là sao chép y nguyên. Đó là sao chép có thêm thắt, chẳng qua nó ít giá trị, mình thấy thế.
Nếu như ko có sensor, bạn ngoái về phía gây chú ý ((1) nói trên) thì cũng vẫn như chưa xoay (âm thanh ko đổi dù bạn nằm ngồi, nghiêng vẹo).
hoangduycc
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@T.NC ồ quao, bác giải thích dễ hiểu thật đấy
mình không hiểu gì nhưng đọc xong hình dung được cái bác đang nói
để có thể nghe Spatial Audio thì tai nghe đó phải được có sensor bác ha
vậy không biết Apple có mở API (hay mã nguồn, đại loại thế) để các nhà sản xuất thứ 3 sản xuất tai nghe hỗ trợ chuẩn Spatial Audio hay lại độc quyền trên các thiết bị của nhà táo nhỉ?!
chickennho
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Tet21: Gút chóp 1 like
Bách Báo
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Zane chắc đang lấy tiền lau nước mắt quá
95tuanle
TÍCH CỰC
9 ngày
ngon quá còn gì 😆
dra.long10
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Apple thay đổi mọi thứ kể cả stream nhạc 😁
mô phỏng âm thanh thực chi tiết hơn, gần với đời hơn
hình ảnh cũng vậy
âm thanh hình ảnh HD có mẫu số chung là so với ngoài đời thật , càng mô phỏng giống thực thì càng HD ?
alo113nghe
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Công nghệ là vậy. Nội dung, giai điệu, giọng hát mới làm nên âm nhạc. Apple đang cung cấp một trải nghiệm âm nhạc hoàn toàn mới chứ không thay đổi bản chất của âm nhạc. Hy vọng đừng như trải nghiệm film 3D.
@alo113nghe PR cho lắm vào thì cũng chả bằng mấy con đt có DAC xịn đâu
杜越英
TÍCH CỰC
9 ngày
@lekhanhtrung123 Xịn rồi bán đc mấy cái
@杜越英 Đừng cố gắng đánh lận sang chủ đề khác, bán chạy vì nó còn nhiều yếu tố khác còn cái nào nghe nhạc hay hơn nó là chuyện riêng, nếu bạn chỉ muốn bảo vệ bàn thờ thì xin đừng quote cmt của mình tiếp
Âm thanh vẫn xách dép so với đt Sony
huyanh995
TÍCH CỰC
8 ngày
@Khoa Monster Cơ mà giờ Sony nhiều bass quá, nghe nhiều lúc chả còn rõ tiếng nữa. Giờ với mình Sennheiser nghe vẫn ổn nhất 😆, vừa đủ. Còn đồ Apple dùng vì tiện thôi chứ âm thanh hơi nghèo nàn (trừ con Max tại mình chưa thử =))).
@huyanh995 Muốn chơi lossless chỉ có cách là tích hợp dac/amp thôi chứ phần mềmm chưa đủ xịn để khoả lấp khoảng cách với phần cứng đâu
huyanh995
TÍCH CỰC
7 ngày
@lekhanhtrung123 Cái việc Lossless phải có DAC/AMP thì phổ biến mà bạn. Ý mình là Lossless over bluetooth. Mà cũng không hẳn Lossless, ý của bạn đầu tiên là Spatial Audio cơ 😁.
Cũng chỉ là giả lập tái tạo âm thanh thôi, cho dù âm thanh hay cỡ nào mà thiết bị truyền tải ko tốt thì có giả lập nó nhỉnh hơn tí thôi, ko tốt hơn mấy đâu, đừng thần thánh hoá apple
secondagent
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Mình mới trải nghiệm cái này trên iOS 15, rất phê với người tai trâu như mình, hy vọng netflix support cái này chứ Apple TV+ nghèo phim quá
A0kiji
CAO CẤP
9 ngày
haizz mỗi 1 hãng lại có 1 tên Marketing, việc nhớ hết cũng hơi mệt đó haha

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019