DJI ra mắt máy tính mini Manifold dành riêng cho máy bay drone, bộ não của máy bay, giá 499 USD
TDNC
5 năm trướcBình luận: 32Lượt xem: 15.637
DJI ra mắt máy tính mini Manifold dành riêng cho máy bay drone, bộ não của máy bay, giá 499 USD
Trong thời buổi drone xuất hiện ngày càng nhiều thì hãng DJI quyết định nâng khái niệm drone lên một tầm cao mới bằng việc ra mắt hệ thống máy tính mini có tên Manifold dành riêng cho dòng máy bay drone Matrice của họ. Manifold là một chiếc hộp nhỏ nặng chưa tới 200 gram, chạy hệ điều Ubuntu và được gắn trên lưng của Matrice, đóng vai trò là bộ não của máy bay và biến chúng những con robot bay thật sự nhờ có thêm các khả năng tính toán, xử lý hình ảnh và video từ trên cao, khả năng tự hành...

Manifold có rất nhiều cổng kết nối bao gồm USB, Ethernet, Mini-PCIe, HDMI, UART, SPI và I2C, cấu hình bên trong gồm có chip xử lý NVIDIA K1 xung nhịp 2.2 GHz, chip đồ họa Kepler và chạy trên Ubuntu phiên bản 14.04 LTS. Hệ điều hành này tương thích rất tốt với các phần mềm và công cụ lập trình, hỗ trợ các nền tảng CUDA, OpenCV, ROS, DirectX và OpenGL. Nói chung là các thư việc lập trình dùng để viết ứng dụng và chức năng cho thiết bị, mà cụ thể ở đây đó là máy bay drone, giúp cho chúng có thể cảm nhận được môi trường xung quanh cũng như xác định được đồ vật, con người... Một vài ứng dụng có thể kể đến ví dụ như giám sát giao thông một cách chủ động từ trên cao, hỗ trợ công tác cứu hộ, giám sát an ninh...

Manifold có giá bán 499 USD và bán ra từ ngày 15/11, tương thích với dòng sản phẩm drone Matrice của DJI có giá bán 3.299 USD.

Cấu hình DJI Manifold:
  • Hệ điều hành: Ubuntu 14.04 LTS
  • Chip xử lý: NVIDIA K1, bốn nhân 2.2 GHz
  • RAM: 2 GB
  • Bộ nhớ trong: 16 GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Kết nối: 3.5mm, mic, 2 x USB 3.0, 2 x USB 2.0, Ethernet, mini HDMI
  • Kích thước: 11 x 11 x 2,6 cm
  • Nặng: dưới 200 gram

Theo Engadget, DJI
Lại nhớ đến SkyNet trong kẻ hủy diệt . Có khi nào mấy cái máy bay có "não" nó bem loài người không nhỉ ? 😁
Con cpu chơi ăng ri bớt đc ko ku?
Có bác nào có ý tưởng tự làm drone ko zay
Em đang muốn làm 1 con bằng arduino.
Bác nào có hứng thú inbox em nhé
@cuong44 4 bánh thì dễ rồi, còn 2 bánh tự cân bằng mới khó. Cái module cảm biến gia tốc mình chưa biết gì về nó hết. Mình ở tận Cà Mau lận.
@hd91cm mình ko phải dân lập trình nên mình ko biết viết code bạn.
mình chỉ download code về thôi.
dùng mpu6050 nha bạn
@cuong44 Èo, trên mạng thì thiếu gì, nhưng mỗi tội codes không như y mình muốn.
@hd91cm vậy bạn download về rôi chỉnh sửa theo ý bạn ấy.
mình ko rành nên bê y nguyên code của ngta vào, chứ đâu biết chỉnh sửa gì ^^
Chắc sắp tới cái gì cũng tự hành hết luôn rồi không cần phai
😁 Cùng cấu hình của Xiaomi MiPad à
Đọc lủng củng nhỉ.
200gr cũng là vấn đề lớn với drone chứ chẳng chơi...cầu mong tinhte lập box drone để anh em giao lưu, học hỏi....tương lai rất gần drone sẽ thông dụng, diễn đàn công nghệ hàng đầu nên tiên phong, đi trước
wow, giờ cái nào cũng có Ai riêng cả
thấy có lổ thông gió ở trên với bên hông, lỡ thời tiết khắc nhiệt ẩm ướt ảnh hưởng linh kiện sao ta
Có 1 thứ quan trọng mà không nhắc đến: công sức hoạt động của "bộ não" là bao nhiêu W và cho ước lượng thời gian vận hành.
Lại mau chóng hết pin thôi ~.~
đang bay thì mưa rào, mất toi 10 củ
Kinh nhỉ 😃
http://vietrc.com/

http://icamera.vn/

Chơi mấy cái này thì tiền mua máy bay thôi là chưa đủ, phải có dư 1 ít để sửa chữa, thay thế, nâng cấp các kiểu nữa 😆
5,6 năm trc xem giới thiệu về drone nhìn thích v, họ nói vài năm nữa thương mại hoá cứ mong tới ngày đó.. Giờ quá phổ biến,kích thích vl
hoạt động trên FB thôi bác, khung 250 là khung chuẩn còn đồ hàng của nó thế nào thì tùy bác có chịu chơi hay không .
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 239VIPhemilo
9.847 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 104CAO CẤPhoangsytai
3.394 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 89CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
MinhKhangPham+ 87TÍCH CỰCMinhKhangPham
742 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM