Đố anh em biết đâu là ảnh do AI tạo ra?

Hoàng Hải.
20/3/2024 12:32Phản hồi: 39
Đố anh em biết đâu là ảnh do AI tạo ra?
Mới đây thì một nghiên cứu (khảo sát) của đại học Waterloo đã cho lại kết quả đáng chú ý khi có 40% người được hỏi không phân biệt được đâu là người thật.

Cụ thể hơn thì có 20 bức ảnh được mang ra khảo sát, có 10 bức là ảnh được tạo ra bởi AI (DALL-E hoặc Stable Diffusio) và 10 bức là chụp ngừoi thật. Có 260 người tham gia vào khảo sát này và các nhà nghiên cứu kỳ vọng rằng 85% trong số đó có thể phân biệt được đâu là ảnh giả và đâu là ảnh thật. Tuy nhiên, con số này chỉ dừng lại ở 62% mà thôi.

Anh em dừng lại và dự đoán nhé!
Anh em dừng lại và dự đoán nhé!
Anh em dừng lại và dự đoán nhé! (Cái gì quan trọng thì nhắc lại 3 lần)

Đây là câu trả lời, chỉ có bức ảnh số 10 và số 11 là ảnh thật (2 ảnh cuối) còn 9 tấm còn lại đều được tạo ra từ AI hết. Những nhà nghiên cứu cho biết rằng, 260 người tham gia thường xuyên chú ý tới răng, ngón tay và mắt nhưng sự thật thì AI đã có 1 bước tiến rất xa. Andreea Pocol - Tiến sĩ khoa học ở đại học Waterloo cho rằng mọi người không giỏi để tìm ra sự khác biệt như họ nghĩ và đó là lí do vì sao công cụ xác định thật giả ở thời điểm hiện tại trở nên quan trọng hợn bao giờ hết.

Anh em đoán trúng được mấy người?
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ảnh thằng cha số 10 thấy cổ dài mình đoán ông này là Skynet giả dạng 🤣 ai dè ổng là người thật.
@vicktorbui AI ko nhái được người mẫu đâu, nhìn phát biết người thật r
@vicktorbui ảnh đó mới dễ nhận dạng là ảnh thật nhất đó.
Ảnh 1 mắt phải có vấn đề
Ảnh 3 đầu tóc có vấn đề. Rất giả tạo
Ảnh 2 lấy rất nhiều từ mẫu thật nên khó nói. Ví dụ một ảnh đc photoshop xong thì là ảnh thật hay giả “ảnh thì thật, chỉ có người trong ảnh, và mục đích dùng ảnh là giả - tạo”
xgen
ĐẠI BÀNG
một tháng
@ngghuyy Đúng, ảnh 2 cứ tưởng thật
chịu ko phân biệt nổi
Chịu òi, giờ AI quá cao siêu, giả như thật, thật như giả 😌
Nếu phải đoán thì sẽ nhờ thằng AI đoán giùm
Đúng là không thể đoán được. Nếu không bảo đây là ảnh do AI tạo ra thì khó nhận ra được.
Do thông tin đánh lạc ban đầu 10 tấm thật 10 tấm giả nên mình đoán sai 1 tấm thứ 2. Còn lại đúng hết.
Vì mình làm việc với hình AI nên mình có thể đoán tỷ lệ chính xác rất cao.
Hình chụp thật nó vẫn khác bọt lắm.
Tấm hình AI hoàn hảo lắm thì giống được 7-8 phần.
2 phần còn lại nó rất tinh tế, phải có kinh nghiệm mới dễ nhận ra được.
@Dr.Son chả qua AI nói mới phất lên 2023 thôi - tầm 2033 chắc cũng bái phục thôi ! làm việc với AI thì nên công nhận nó đi bạn !
@Béo Béo Chaizo Mình có ko công nhận đâu bạn, mình cảm ơn nó còn ko hết ấy.
Chẳng qua nó thực sự vẫn chưa giống hẳn hình chụp từ camera nên vẫn có thể nhận ra được.
Mình còn công nhận trong tương lai ko xa, robot và AI sẽ phổ biến khắp nơi, mấy cái AI tạo sinh này thì lúc đó nó hoàn hảo hơn cả thật 😃
@Dr.Son tóm lại là 2033 có công nhận nó mạnh hơn không ? bớt cứng đầu lại
@Béo Béo Chaizo Ủa, alo, bạn đang bắt bẻ cái gì.
Khi nào nó đạt thì công nhận thôi. 2023 với chả 2033, lạy.
Tìm chỗ khác chơi đi nhé, đây ko rảnh nói chuyện vô chi với bợn =))
Công với chả nhận =))
rồi đến lúc sẽ không phân biệt được thật giả
LYSM
TÍCH CỰC
một tháng
Nếu chọn tất cả là AI sẽ đúng đến 80%, còn chọn theo ý mình thì 100% vì bài này mình làm bên Vnexpress rồi 😃
Nếu nhân loại ko chặng đứng bọn AI thì trước sau gì Skynet cũng tới thôi
Nghỉ lướt web 😔
ảnh 1 người phụ nữ
Sau khi đọc phần trả lời mình đã đoán đúng
sai sạch 😔
chắc mình hay xem ảnh A.I trên twitter quen nên ảnh 1 đến 10, nhất là ảnh cậu thanh niên châu Á, ảnh nào cũng preset chỉnh ảnh nên nhìn 1 tý là ra. Kiểu ảnh nào cũng bị sắc nét quá, màu bị rực quá. còn 2 ảnh cuối nhìn màu nền mại tự nhiên hơn.
Về sau mà bọn A. I này mà chỉnh lại màu sắc xíu, phần tóc làm tử tế xíu thì cũng chả nhận ra dc.
Chịu, tôi vote cho AI thay loài người làm chủ hành tinh này.
Mới gần hai năm trước còn ngồi vọc viết prompt ra những tấm hình méo mó, dị dạng, mà bây giờ đã gần như không thể phân biệt được rồi. Cứ thử tưởng tượng trong 10 năm tới nó sẽ khủng khiếp như thế nào. Ôi không dám nghĩ. xã hội trong những bộ phim giả tưởng đang dần thành sự thật.
Dám chắc AI đoán còn sai á!!!
Đoán trúng 2 người thật nhưng đoán sai 2 AI là thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019