Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Độ phuộc xe hơi: Cách dễ nhất để có được sự êm ái đúng ý muốn, cải thiện khả năng điều khiển xe

thanhtung6868
14/5/2021 10:4Phản hồi: 78
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vìnast Sedan muốn đỡ bồng bền thấy nhiều bác quảng cáo Tein mà đang tìm bác nào lắp rồi xin test thử 😁
slbadguy
TÍCH CỰC
3 năm
Giá thì từ $700-1000, còn độ bền chỉ có 50-70k, nghe như trên trời. Xe mà 50k đã thay phuộc thì nhà mình chắc mấy con xe phải thay hết cả rồi. Với lại chắc ở tg khác hay sao chứ mấy con xe cỏ phuộc giá 1/4 vậy là cao xịn rồi
Giá tham chiếu đó bạn. Với xe mình 330i F30 2016, phuộc zin 38 ngàn km đã xì dầu. 4 cây phuộc zin chính hãng giá là hơn 40 triệu.

Phuộc thay thế bên ngoài của Bilstein (loại B6) mình chạy trên 50 ngàn chưa vấn đề gì, giá chỉ 800$
@slbadguy 50-70k tuong đưong xe gia dinh 5 năm rồi bác, cũng ok nếu thật sự cải thiện, chỉ sợ ko có khác biệt nhiều thành ra phí
Đối với dòng SUV cỡ trung thì dùng phuộc nào ngon các bác =))) xe e đi cứng quá =))
@bobatbai Cụ thể là bạn đang đi xe gì nhỉ?
@thanhtung6868 E đi sanntafe 2019 ạ
anphuc1
TÍCH CỰC
3 năm
Độ phuộc thì cẩn thận về khung và gầm nhé! Coi thay linh tinh hỏng xe mà gặp nạn đó
fansex
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có loại phuộc nào mà êm ái như đi xe sang không ạ?
Em đi xe Hàn nhiều khi đi qua ổ gà nó rầm 1 phát kiểu như không có nhún và hơi lắc lư bồng bềnh.Đem ra ha ng hay gara họ bảo phuộc vẫn ngon chưa xì nhớt vẫn chạy được nên chưa thay.
@fansex Thay phuộc tốt thì nó cải thiện được rất nhiều Bilstein là thương hiệu thường được chọn từ xe Hàn, Đức.

Còn bằng thì không thể bằng xe Đức được, vì phuộc nhún chỉ là 1 chi tiết trong hệ thống treo thôi bạn ạ. 2 chiếc BMW 3 Series khác đời - chung 1 loại phuộc cũng đã cho cảm giác rất khác biệt nhau do khác khung gầm đó bạn ạ,.
@thanhtung6868 Xe CRV đời 2020 mình nâng cấp phuộc nào để tăng độ êm ái
@Tep_Phin CRV nếu không quá khó tính thì mình thấy đã ngon, chỉ trừ việc tải nặng đuôi lún xuống hơi sâu.

Phuộc hãng thứ 3 dễ mua và thông dụng nhất để chọn có lẽ là Bilstein.
@thanhtung6868
xe mình mới chạy thấy cũng tương đối ổn, nhưng hơi bị sóc khi qua gờ, ổ gà... nên mình tìm hiểu nâng cấp phuộc cho êm hơn. Bạn có biết chỗ nào bán Bilstein cho crv ko? giá? chỉ mình tham khảo với. tìm google mà ko thấy . Mình thấy tein xuất hiện nhiều, giá 4 phuộc + lò xo cho crv là 29tr AE nào biết loại này tư vấn dùm
rayz
TÍCH CỰC
3 năm
êm là một định lượng rất chung chung =)) êm với mình, cứng với người ngồi sau hoặc bên cạnh. nói thật thì "êm" nhất chắc chỉ có phuộc zin. vì đôi khi người lái cảm nhận đc, nhưng người ngồi bên cạnh lại chả thấy gì 😁 đôi khi lại bị nhầm êm là do vỏ xe cạ đường vọng lên ồn chứ lại chả phải phuộc. . . lúc đó thì xem xét nâng cấp cách âm, lót nỉ sàn. hoặc. . . độ loa loại tốt có ANC :D cái là xe nó tự " êm "

nên nếu mua xe cá nhân độ cá nhân trải nghiệm thì. . . thoải mái :D
còn chở cả gia đình thì test phuộc phải thử cả bên người ngồi cùng mình nữa :D khi đó từ "êm" nó mới chính xác được :D

không thì cố mà cày mua mấy dòng có phuộc điện hơi / dầu biến thiên đc, bao ngon. muốn êm chỉnh êm / đi một mình chỉnh sporty :D cái đó mới là ngon nhất, còn thay phuộc đồ chơi tinh chỉnh tay hoặc cứng / mềm hơn thì phải chấp nhận đánh đổi gì đó ở tốc độ nhanh / chậm :D
hay
stingdau
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em chạy CX5, sau khi đọc bài của Mod thi có tìm hiểu độ/thay phuộc khác. Thấy có phuộc TEIN quảng cáo chạy êm ái hơn phuộc zin, có 16 cấp chỉnh phuộc. Ở đây co ai thay phuộc này chưa, cho em xin cảm nhận với.
_Tofu_
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang đi em bán tải Triton mivec 2019; cảm giác khi lái qua ổ gà khá ... bồng bềnh. Cảm thấy xe lắc ngang nhiều. Vậy thì như trong bài là do bộ phuộc tính năng như vậy nhỉ?
Nam VP
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng đang lên kế hoạch đặt bộ Bilstein B6 cho Ford Focus hatchback nhà mình trong tháng sau
noname9x2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bán tải ở vn mấy shop cứ hay tư vấn profender 16 nấc ko biết có ngon ko mà 30tr 4 cây đây
Hóng thêm bài độ xe từ mod Tùng hâm mộ anh này đã lâu
mình đang chạy CX8, muốn thay phuộc zin bằng loại vùa êm lại chắc chắn mà không kiếm được loại nào ưng ý, ( có thể do CX8 chỉ có ở thị trường DNA nên không có sp tương đương) bạn biết có thể giới thiệu dùm mình được hok? xin cám ơn.
@Donand Linh Cx8 bên nhật có mà, dau có rieng dna đâu bác
@Donand Linh Mazda có thể tìm mua phuộc Biltein, nhưng khả năng VN không ai cung cấp sẵn bạn ạ. Không có nhiều yêu cầu có thể mua b6 có thể đã hài lòng.
Cx8 phuộc cũng ko quá kém, đi nhanh thì hơi thiếu, đi chậm thì hơi thừa chút 😅
@thanhtung6868 Mod Tùng cho hỏi phuộc cho Cx5 nhé. Tks Mod
Chủ đề này đang nóng trên các hội nhóm suv, pick up đây 👍
Mình đi Vios 2019, nhờ anh em tư vấn thay bộ nào cho êm hơn zin giúp mình (xe mình bơm áp suất lốp đúng khuyến cáo NSX, đi qua mấy khúc gồ ghề thì hơi xóc)
Cảm ơn anh em.
@antonior Vios coi bộ khó có nhiều lựa chọn, lòng vòng chắc chỉ có Titan, GF Force gì đó, Tein... NẾu chịu chơi thì gắn luôn BC-Racing, bị cái cân chỉnh hơi nhọc.
@thanhtung6868 cảm ơn mod, mình đang nghiên cứu thêm Tein vì nó phù hợp với tầm tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019