Do sóng wifi yếu hay do thiết bị có vấn đề?

V_key
17/4/2021 10:24Phản hồi: 10
Do sóng wifi yếu hay do thiết bị có vấn đề?
Nhà em chung cư, có dùng wifi modem kèm theo của VNPT. Modem đặt ngoài phòng khách, máy tính đặt trong phòng ngủ, cách nhau 1 bức tường khoảng cách chừng 3-4m (như hình) , mà tình trạng sóng wifi rất chập chờn, rất hay bị rớt mạng, kể cả lúc em mở cửa phòng. Như này có phải thiết bị có vấn đề không ạ?
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái đấy gọi là cái router ông ơi, mà cái của nhà mạng lởm thôi rồi
@chocolate12345 cái của nhà mạng là modem mà bác, có cổng quang. Còn em lắp thêm 1 cái router TPlink nữa, mà sóng cũng nhập nhèm như con kia.
kiểm tra xem wifi nhà bạn đang dùng phát trên băng tần 2.4ghz hay 5ghz, nếu là 2.4 thì chuyển nó sang 5 để tránh bị trùng kênh với các nhà khác. Nếu không khả thi thì mua một cục repeater đặt trong phòng ngủ, đặt ngay sau bức tường sau cục router là ok.
@meodihia_cool Con lap của em ko bắt đc 5ghz, em có lắp thêm 1 cái router Tplink ở cạnh modem mà sóng nó cũng không khả quan hơn con modem kia cho lắm. Cái trùng kênh là như nào bác nhỉ?
@V_key băng tần 2.4ghz có 13 kênh từ 1 đến 13, nếu khu vực có nhiều wifi thì sẽ trùng kênh nhau dẫn đến tốc độ giảm, thằng này dẫm chân thằng kia. Nếu chuyển qua băng tần 5ghz thì số kênh sẽ tăng lên và khác biệt hoàn toàn so với 13 kênh của băng tần 2.4ghz, khả năng trùng kênh là rất ít, tốc độ sẽ ổn định hơn.
Nếu laptop ko bắt được wifi 5g thì mua 1 cái usb wifi 5gh là xong, sau đó cấu hình router VNPT sang 5g nữa là đc, cần thiết thì làm thêm 1 con repeater 5g nữa là dùng thoải mái.
@meodihia_cool cảm ơn bác!
Đây là vấn đề chung của mọi người khi ở chung cư bạn à. Quá nhiều wifi nên dẫn tới trùng nhau ở băng tầng, chất lượng bị giảm.
Nếu được, bạn kéo 1 sợi dây mạng cắm thẳng vào laptop để làm việc ổn định hơn nhé. Còn điện thoại thì chịu thôi bạn à
@Nguyễn Phan Thanh Huy dạo trước mình dùng không sao, cách đây khoảng 1-2 tháng mới bị như vậy
@V_key @V_key có thể các nhà xung quanh vừa gắn thêm, s bạn biết dc
Nếu k tại bị trùng băng tầng thì có 2 cách:
1. Đổi lên modem xịn hơn vì cái của nhà mạng yếu lắm
2. Card wifi laptop bị xuống cấp
xixonxanhxe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyễn Phan Thanh Huy Mình có gắn mạng cáp quang của viettel trong phòng, lâu nay coi live mua đồ chốt ầm ầm, tự nhiên hôm dịch tới nay chốt ko lại ngta luôn. Mà cái cục modem thì lại của nhà mạng free nên lâu lâu cứ phải kêu kỹ thuậy xuống chỉnh và đổi modem hoài hoài. Bây giờ mình phải làm sao cho mạng mạnh lên b chỉ giúo mình với, mình ko biết j mấy cái vụ này luôn á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019