Đo tốc độ mạng wifi 2.4Ghz và 5Ghz (Loại mạng 120Mbps)
ocaidet
3 năm trướcBình luận: 34Lượt xem: 55.651
Như các bạn đã biết là wifi dùng dải tần 2.4Ghz thì phát đi được xa hơn nhưng tốc độ chậm
hơn, wifi dùng dải tần 5Ghz thì chỉ phát được ở khoảng cách gần nhưng tốc độ cao hơn.

Khác biệt đến như nào thì mời các bạn xem video sẽ rõ
Mình dùng mạng J:COM ở nhật, gói cước thấp nhất (120Mbps)

Bạn nào không xem được video thì mình mô tả lại.
Mình đã test khoảng 5 lần, kết quả đều tương đương nhau, cái trong video là lần thứ 6
1. Wifi 2.4Ghz
+Download: 40 Mbps (5 MB/s)
+Upload: 7.24 Mbps ( 905 KB/s)
+Ping: 66ms
2. Wifi 5Ghz
+Download: 116.6 Mbps (14.75 MB/s)
+Upload: 7.79 Mbps (973 KB/s)
+Ping: 48ms
Đều cùng một máy chủ là Tokyo
34 Bình luận
Test thử như vậy cũng ko chuẩn lắm nhỉ? Wifi thì cơ bản test trong LAN thôi. Ko để ý khoản này lắm đang dùng 1 con phát cả 2 băng tần thấy mỗi điều tbi có wifi ac thì nó tự connect 5Ghz, b,g,n nó tự connect 2.4Ghz
@volcano Mạng nào nhanh hơn thì dùng thôi
@volcano bình thường không quan tâm tới cái này lắm, lần trc thấy mod có đăng là 5Ghz nhanh hơn, nên dùng thử ai dè nhanh hơn thật 😁
@volcano Bạn giải thik thêm cho mình với 😔((
@volcano Bạn @ocaidet ở trên còn dùng mạng rẻ, Hiện nay hầu như đã lắp cáp quang bên Nhật là toàn 1Gbps hoặc 2Gbps. Tốc độ mạng vượt cả tốc độ Router wifi do đó việc tối ưu, ưu tiên sử dụng mạng 5Ghz rất quan trọng.
@volcano Có gì đâu không chuẩn có cần mình chứng minh mạng 5GHz nhanh hơn 2.4GHz ko bạn ! Cụ thể gói cước 60Mbps viettel test mạng 5GHZ được max băng thông ~63Mbps còn mạng 2.4GHz luôn < 37Mbps .
test cái này phụ thuộc vào tốc độ WAN mà
@binhnn e thấy tốc độ càng cao thì cái này nó càng chênh lệch đáng kể 😁
nó nhanh hơn là đúng rồi nhưng upload của mạng nhật có vẻ tệ nhỉ
@김대한 Bạn @ocaidet ở trên có vẻ không dùng Cáp Quang đến tận thiết bị đầu cuối (Nếu cáp quang thì sẽ có tốc độ down = up), ở đây chênh lệch nhiều thế này 100% là bạn ấy dùng ADSL hoặc VDSL tức là cáp quang chỉ đến chân tòa nhà đang ở, từ chân tòa nhà lên các nhà thì dùng cáp đồng.
Thêm nữa bạn ấy dùng gói JCOM có vẻ cũ. Ở Nhật giờ hầu hết là cáp quang 1Gbps, riêng Nuro.jp thì đã có 2Gbps.
Còn lại thêm tiền thì gói max tận 10Gbps tức là trung bình down được hơn 1 GB / 1 giây
Cáp quang giờ cũng bắt đầu phổ biến gói 30Mbps rồi, khi phổ biến từ tầm 50-60Mbps trở lên sẽ bắt đầu thấy khác biệt khi dùng 2.4GHz và 5GHz 😁
@Phạm Nguyên Hải Bạn đừng đặt kênh tự động, nhiều kênh, lap hoặc đt sẽ ko dò ra. Để kênh 36 là oki
@Phạm Nguyên Hải Router của bạn hỗ trợ cả 5Ghz và bạn bật cả hai rồi mà ở máy tính không thấy chứng tỏ máy không hỗ trợ chuẩn ac mới.
Ví dụ dùng iPhone hay các smartphone mới thì sẽ thấy cả 2 ngay
@TOTOLINKVN Quá đúng . Mình test gói 60Mbps là thấy đúng như bác nói !
@TOTOLINKVN @TOTOLINKVN mình đang sử dụng A3002RU-V2 về kết nối 2.4ghz mình thấy rất ổn định nhưng 5ghz thì sóng full cây do mình ở gần cục wifi nhưng lâu lâu dùng hay bị mất kết nối internet hoặc có kết nối internet ở một số mục như facebook, web... nhưng appstore, game online thì vào ko được (trên 2.4ghz thì vẫn dùng bình thường nha)
120Mbps gói thấp nhất của VN tương lại 10 năm nữa 😁
Chuẩn N,Ac 5G gần như lên Max so vs nhà cung cấp cho
Chuẩn Ac 2.4 thì như em đang dùng Max lên đc 70mb tuỳ thiết bị, còn N router phát thì chỉ đc 54 thì phải nên Ac Router vẫn có lợi hơn

Upsteam dớntream đc bao nhiêu % so vs tốc độ mạng là do nhà cung cấp khống chế

Như NCC em đang dùng là 100mb có Up/down là 2/12, 200mb là 10/25, nếu thả cửa hơn chỉ có lợi cho khách hàng và thiệt cho nhà cung cấp, Upload nhanh chơi Cloud, Up video và ảnh rất sướng
Các bác cho em hỏi: Có nên đặt tên của 2 băng tần 2.4 và 5Ghz trùng nhau ko ạ? Hay phải đặt tên khác nhau?
Các bác cho em hỏi: Có nên đặt tên của 2 băng tần 2.4 và 5Ghz trùng nhau ko ạ? Hay phải đặt tên khác nhau?
@blackwhite169 Nên đặt khác nhau để lúc sử dụng mình chọn cho chính xác.
Tùy khoảng cách, lúc ở gần, sóng 5GHz sẽ nhanh hơn, nhưng khi ra xa (chưa đến mức mất hẳn sóng 5GHz) thì sóng 2.4GHz sẽ mạnh hơn.
@Vi tính Trung Mỹ Xem thông tin này nhé.
https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://www.techsignin.com/lam-the-nao/4-loi-khuyen-ket-noi-wifi-ky-su-apple/&ved=2ahUKEwj056LBxrXdAhVHM94KHa6ADc0QFjAIegQIARAB&usg=AOvVaw1zSaVP-FNL83a78lc_v2NN
@blackwhite169 Bạn tham khảo thêm bài này rồi lựa chọn đặt tên trùng hay không nhé.
https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://www.techsignin.com/lam-the-nao/4-loi-khuyen-ket-noi-wifi-ky-su-apple/&ved=2ahUKEwj056LBxrXdAhVHM94KHa6ADc0QFjAIegQIARAB&usg=AOvVaw1zSaVP-FNL83a78lc_v2NN
Mình thì ở Macau. Gói cước 250M
Sóng 2.4Ghz thì tốc độ tối đa chỉ dc 50M/50M ( mình nghĩ là max tốc độ rồi )
Sóng 5Ghz thì full băng thông 250M/250M
@NewAngle ngon rồi kakaka

@NewAngle Vậy mà bác trên nói không chuẩn mới ghê , chắc là chưa được test gói trên 60Mbps rồi nên mới vội kết luận như vậy !
Cái AC 5Ghz này nhanh như thế nào thì chưa biết chứ để cách chưa tới 5 mét mà qua 1 bức tường là sóng còn 1 vạch rồi. Thất vọng tràn trề luôn.
@tuanokvt Sóng ngắn hơn là chuyện đơn nhiên rồi , lý thuyết nó đã như thế rồi mà . Còn chất lượng thì khi chơi game , live stream , xem 4k , hoặc xài gói cước trên 60mbps thì mới thấy nó khác biệt .
@nguyennhut0507 Phải để thiết bị gần nguồn phát & chả thấy khác biệt gì rõ rệt chỉ có 1 cái rõ hơn là 2 - 3 thiết bị cùng Stream cùng 1 lúc thôi. Nói chung các thiết bị kết nối lại về 2.4G. Đợi Wifi 6 vậy.
@tuanokvt 5GHz chỉ nên dùng trong phòng và không vật cản, khi môi trường xung quanh tràn ngập sóng 2.4G thì dùng 5G sẽ thấy hiệu quả rõ thế nào, nhất là khi chơi game 😁
tâm lý dân VN cứ thích 1 con phủ wifi hết nhà, nên hơn 90% là chỉ dùng wifi cho có, mà chưa biết cách tối ưu wifi trong nhà 😃
AE cho mình hỏi : Nhà mình gắn 3 cái modem wifi linksys , và 6 cái camera ip nối dây trực tiếp vào modem . Và từ đó băng tầng wifi 2.4ghz yếu cực kỳ , chỉ sử dụng tốt băng tầng 5ghz .
Vậy là bì gì vậy AE tư vấn giúp !
@huuquan27 Bạn thử đặt cố định một tần số kênh khác nhau giữa các bộ phát wifi băng tần 2.4ghz, đừng để tự động, có thể do trùng kênh nên nhiễu —> yếu, hãy tìm kênh tối ưu nhất cho mấy con đó.
hồi lắp mạng viettel, họ cho cái modem phát dc 2 băng tần lun, đúng là 5ghz nó nhanh hơn nhiều nhưng có 1 cái là khi mình bật wifi thì nó kết nối k nhanh như 2.4 và đôi khi k tìm thấy cái sóng 5ghz nữa... trong nhà có mấy cái smartphone nhưng chỉ có mỗi dt của mình là bắt dc sóng 5ghz. k biết là do con modem dỏm hay sao nữa

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019