Doanh số thị trường Smartphone giảm mạnh 40% do COVID-19, Samsung đứng tốp, Xiaomi lên thứ 3

chloehateshoney
27/3/2020 15:31Phản hồi: 238
Doanh số thị trường Smartphone giảm mạnh 40% do COVID-19, Samsung đứng tốp, Xiaomi lên thứ 3
Dựa theo dữ liệu của Strategy Analytics, Đại dịch COVID-19 đã tác động mạnh đến doanh thu của thị trường smartphone trên toàn cầu. Vào tháng hai năm nay, khi đại dịch đang bùng phát mạnh mẽ ở Trung Quốc, nó đã ảnh hưởng tiêu cực đến chuỗi cung ứng cũng như nhu cầu mua sắm của người tiêu dùng, dẫn đến các đơn giao hàng smartphone đã giảm 38% và doanh số bán hàng cũng giảm tới 39% so với năm trước.

Mặc cho tất cả doanh số của các hãng điện thoại thông minh đều giảm, Xiaomi lại ghi được một chiến thắng khi cho ra mắt Mi 10. Sự ra đời của chiếc smartphone mới đã giúp Xiaomi vượt qua Huawei về cả số lượng đơn đặt hàng và doanh số bán hàng so với tháng trước, và vươn lên nắm giữ vị trí thứ ba trong bảng xếp hạng. Lý do khiến thương hiệu giành được chiến thắng này có thể là vì Xiaomi là một trong những ông lớn đầu tiên ra mắt dòng flagship phone trong năm nay. Và cho dù Mi 10 là chiếc điện thoại đắt nhất trong dòng Mi từ trước đến nay, nhưng với chiến thuật flash sale của công ty đã giúp Mi 10 bán hết chỉ sau 55 giây ra mắt.

Các số liệu của Strategy Analytics cho thấy Samsung đứng đầu bảng xếp hạng về doanh thu cũng như số lượng đơn hàng trên toàn cầu trong tháng, tiếp theo là Apple, Xiaomi, Huawei, Oppo và cuối cùng là Vivo. Những tác động tiêu cực từ đại dịch đã khiến doanh số bán hàng của thị trường smartphone ở Trung Quốc lao dốc cực kì tồi tệ, được coi là chạm mức thấp nhất trong vòng sáu năm qua. Chỉ so với cùng kì năm ngoái, Apple đã giảm hơn một nửa đơn hàng, công ty chỉ xuất xưởng được 500,000 điện thoại trong tháng 2.

Theo SA
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ahuhu 😁 covy 1 mình chấp hết, mọi lĩnh vực, ngành nghề, con người
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@3bkshared đính chính thay chữ "nhiều" thành "một vài"
@tyller end Quá chuẩn
@cosmos47 Tớ có thu nhập thụ động thì tớ chấp phong tỏa luôn. 😁 tớ không sợ. Làm ăn lúc dư dả thì nên mua bất động sản cho thuê, một phần gửi ngân hàng, 1 phần mua vàng để tích lũy thì hàng tháng vài chục hoặc vài trăm củ sẽ chạy vô tài khoản mà vốn vẫn còn nguyên, chứ đi làm lãnh lương thì vất vả lắm.
@vtb center có cái cc thằng seeder lương 3 triệu. thối nó vừa thôi. bế mịa mày đi cách ly giờ.
thuong911
TÍCH CỰC
4 năm
Ss lúc nào cũng đứng top nhỉ, ủa mà không nói bán được đt nào nhiều nhất ah
@Florentino Trời vẫn đỡ hơn cái thứ nói thì nhiều mà link ko quăng ra đc cái nào =)) nói chuyện thì như kiểu ko có não =))

Ngừng sản xuất rồi thì lấy cái gì mà bán =)) đúng best logic. Nói chuyện với thứ như bạn thật mất thời gian =)) giờ đưa đc cái link nào ra đi rồi nói chuyện tiếp.

Đấy là tôi chưa nói cái khả năng thiếu đọc hiểu của bạn đấy nhé, đưa link ra mua đc iPhone 8+ rõ ràng mà ko hiểu sao có mình bạn kêu gào ko mua đc còn bắt tôi phải chụp hình chứng minh. Chụp xong rồi thì lơ luôn ko thèm nhận sai =))
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanganhkhoil Link thì tôi đã đưa ra ngay từ đầu nhé. Đứa ko não chính là đứa ko phân biệt được cái link tôi đưa đang nói về 6 hay 6S ấy 😃

Ngưng sản xuất nhưng số lượng hàng đã sản xuất trước đó còn tồn nhiều trong kho thì để làm gì? Đem ra bán tiếp hay làm từ thiện? Miệng thì bô bô XS bán tiếp nhưng ko dám đưa link mà cứ nói người khác là sao ta?

Bạn nói XS đang bán trên web thì tôi kêu bạn chứng minh tại sao bạn ko dẫn link mà cứ leo lẽo đi đâu ko vậy? Dám nói mà ko dám chứng minh là sao? Nếu lỡ mồm nói sai thì cứ khoanh tay cúi đầu nhận sai với tôi thì tôi sẵn lòng bỏ qua chứ có làm khó dễ gì bạn nhỉ. Mà thôi tôi sẽ miễn tiếp bạn nữa vì bạn vẫn thể hiện sự cố chấp, vẫn ko chấp nhận cái sai của bạn và vẫn ko tập trung vào nội dung câu hỏi của tôi. Thà tranh luận với người đàn ông mặc váy nhưng dũng cảm nhận sai còn hơn tranh luận với đàn ông mặc váy nhưng mồm mép cứ leo lẽo cố tìm cách bẻ cong sự thật nhằm đổ lỗi cho người khác.
@Florentino Trời đất ơi đưa link từ năm 2017 mà đòi apply vào năm 2020 =))

Tôi cũng đã đưa link lại chứng minh là đó là năm duy nhất Apple làm như vậy và nó cũng đc ghi nhận trong link của tôi đưa. Ngoài ra ko có năm nào Apple làm vậy hết. Suy ra cái giả thuyết của bạn ko thể áp dụng vào năm 2020. Suy ra là bạn sai. Thế thôi.

Giờ muốn chứng minh ngược lại thì mời đưa link Apple vẫn đang bán 6S ra đây. Apple website hoặc Apple store là 2 nguồn chính thức thì tôi đã đưa link họ ngừng bán rồi. Kiếm đâu ra mấy cái link hàng tồn ở VN rồi nói như đúng rồi. Bạn nghĩ Apple tài thánh àh mà thống kê đc hết lượng hàng tồn ở một quốc gia thậm chí còn ko có cửa hàng chính hãng của Apple như ở Việt Nam? Dùng cái đầu xíu đi ha. Bye.

Còn việc bạn khẳng định link tôi đưa bạn ko mua đc 8+. Còn chửi tôi thị giác có vấn đề. Tôi ko nói gì chỉ đơn giản chụp hình cho bạn coi cách tôi mua 8+ như thế nào. Bạn xem xong chỉ biết im như một con hến và ko bao giờ dám mở miệng nhận là mình nói sai rồi. Tính im cho qua chuyện àh? Tôi chỉ thấy bạn buồn cười thôi =))

Nè để tôi cho bạn coi lại cái quote của bạn:

"""
Cái link bạn đưa chỗ nào thể hiện Apple vẫn đang bán iPhone 8+ và XS tại website chính thức vậy? Sao tôi tìm hoài mà ko thấy nhỉ?
"""

Giờ khoan hãy nói về cái Xs có mua đc hay ko. Tôi chỉ cần biết là tôi vẫn mua đc 8+ thì câu nói này của bạn trở thành sai rồi =)) tôi ko cần phải chứng minh vế còn lại. Một sự việc sai 50% thì nó vẫn đc tính là sai nhé. Dù cho bạn có đúng cái 50% còn lại hay ko.
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanganhkhoil Nếu bạn nói một sự việc sai 50% vẫn tính là cho dù có đúng 50% còn lại thì tại sao tôi đã chứng minh bạn sai nhưng bạn vẫn có chấp ko chịu nhận mà vẫn tìm cách ép người khác nhận sai?

Bạn nói 8+ và XS còn bán trên web, tôi đã chứng minh được là ko còn bán nhưng tại sai bạn vẫn ko nhận sai? Cho dù lúc đó 8+ còn bán hay ko tôi cũng ko quan tâm vì tôi đã chứng minh dc XS ngừng bán trên web nghĩa là tôi đã chứng minh được 50% và tôi ko quan tâm 8+ nữa đúng như quan điểm bạn chia sẻ là 1 sự việc sai 50% thì được tính là sai.

Bạn nói Apple ko đăng sản phẩm lên web nghĩa là ngừng bán. Tôi dẫn chứng trường hợp ip6 32gb để chứng minh là bạn sai và tôi ko quan tâm năm 2020 Apple có áp dụng nữa hay ko vì như bạn nói chỉ cần 1 câu chuyện sai 50% thì vẫn được tính là sai. Do đó bạn cũng sai ở luận điểm này.

Chốt lại là tôi đã chứng minh được bạn sai hoàn toàn và những cái sai đó bạn vẫn đang cố tình im lặng ko thừa nhận để cho qua chuyện 😃
iPhone 11 cứ giảm giá sâu thì sẽ có khối người mua
@Florentino Đi khắp nơi toàn bị chửi nhỉ =)) nếu chỉ có mình tôi thì ko sao nhưng mà ai cũng chửi bạn thì chắc là bạn có vấn đề thật =)) nên xem lại chính mình đi =))
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanganhkhoil Người giàu hay bị kẻ nghèo chửi rủa, người học vấn cao hay bị kẻ thấp kém chửi rủa. Cờ hó cứ sủa và dòng người cứ đi là vậy 😆
MVA39
CAO CẤP
4 năm
Tháng này mua xe máy có rẻ đc chút nào hong các bác?
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@vtb center Vấn đề 9 là nó xinh thôi, mấy cái khoản kia cho qua dc, chú làm seeders thấy sống cũng sung túc gớm😃
@pro744 Các Head Honda thường bán giá cao hơn đề xuất của hãng. Thời điểm này Head nào mà nói giá cao hơn giá đề xuất thì bác chửi nó luôn cho nhanh. Em mua xe Lead 2018 và Vision 2019, giai đoạn đó thì giá Head đều cao hơn giá hãng. Lead trả giá bớt được 1tr, Vision nó bớt 500k.
@AGE-FX Ặc ặc!
@VanNhatVina biết là vậy, nhưng họ có giảm ko mới đc. Chưng nào dân mình còn chuộng Honda thì bọn Head còn làm giá bác à
Xiaomi chúng nó bán online nhiều, dịch thế này người ta lại mua sắm online nhiều, mấy cái chiến dịch sale online của chúng nó phát huy tác dụng mạnh. Xài bọn xiaomi này được cái rẻ nhưng vẫn đủ ngon ở 1 mức độ nào đó và không khó tính quá hay quá quan trọng thương hiệu thì gần như hoàn hảo.
Vẫn là thượng vàng so hạ cám 😁
@Khẩu trang xanh Hơn cái loại k làm được gì cho xã hội ngồi đó mà cào phím
@AGE-FX Doanh số và doanh thu đều cao nhất nhé con dg
MUFCVN
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanghiep22137 B ko đc nói như thế. Nếu là năm ngoái thì đúng thế thật, nhưng năm nay ngồi ăn hại ở nhà là đã giúp ích rất nhiều cho tổ quốc rồi. Hihi
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@vtb center Chú đợi qua quý này đi, h ai cũng nghỉ việc vs dịch còn tâm trạng đâu mà mua smp, ss chắc bán nổi 3 cái con s20 lởm khởm ko, tụt giá cổ phiếu là bt mak, chú nhắm ss ko tụt ko... A bán con cũ có ng mua như thiết kế ip6 bán đến h này vẫn tốt đấy, chứ có con nào của ss dám dùng lại thiết kế cũ để bán đâu, nên hàng ss sao hơn dc hàng apple...😃
tienthanh.ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Một cuộc khủng hoảng thật sự. Mong sớm có thuốc chữa để TG trở lại bìn yên
Coi bộ dịch ở TQ cũng làm khó Hoa Vỹ rồi à. 😁
Táo xụt giảm vì ko có hàng để bán.
Sam ra dòng S 20 cho củng cố số lượng, nay đang khóc mếu, giá tụt nhanh vẫn ế.
@Xmatphon Tụt càng nhanh mình càng thích. Mình là ng tiêu dùng ko phải cổ đông 😃
Oled6688
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuchangioi Bán tầm này mấy Ai mua, có sx cũng lưu kho còn tốn kém hơn
kutenguyen86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thị trường tạm thời đóng băng
Do ss sản xuất tại việt năm chăng
Giá bày đặt sánh ngang Apple cho sang kể cả Hoavi cũng đua theo Same
@trần hưng vp Chẳn ai bảo hàng A rẻ hơn hàng S. Chúng ta đang tranh luận chuyện chạy đua về giá. Mà đã đua giá thì cứ con nào giá cao nhất mà đua. Bạn nói 1 hồi nó chả liên quan gì đến câu đầu tiên của bạn cả.
@Thành Viên Dấu Tên câu đầu tiên e nói là để thể hiện việc tính con fold vào là ko hợp lý, nếu bác cho nó là hợp lý thì cùng là sản xuất giới hạn tại sao vertu ko đc tính? và nếu tính như thế thì apple vốn đã chạy sau từ đầu rồi chứ chẳng phải bây h mới đang chạy sau
@trần hưng vp Mệt tôi chả hơi đâu mà nói với bạn. Bạn nói chuyện chả có tí logic nào hết. Bạn muốn nghĩ sao kệ bạn. Thực tế là con fold giá cao hơn ko có gì phải bàn cãi. Ko có lý do lý chấu gì ở đây hết. Thua là thua đừng bảo thua do cái này do cái kia nghe nó mắc cười lắm nhé.
@Thành Viên Dấu Tên phải nhắc lại bao nhiêu lần, bác thấy hợp lý thì bác thấy nó thua, e thấy ko hợp lý thì e thấy nó vẫn cao hơn, nghĩ khác nhau như vậy rồi còn cứ bắt phải giải thích rồi bảo ko logic? nghĩ thắng thì tự hào lắm chắc, còn đang muốn thằng táo nó thua giá sml chả đc nhưng thực tế thì hàng phổ thông vẫn cứ là nó bán đắt hơn, cuộc đua về giá của bác và e là khác nhau từ cách hiểu, ở trên đã nói mấy lần rồi ko đọc?
Mi cứ ra đều trong khi đi núp hết
Số liệu tháng 2 thôi mà. Qua đợt dịch các hãng lại bán ầm ầm.
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@VanNhatVina Nhưng khi nào mới qua dịch anh ơi?
@SonAmpe É, hỏi khó quá. Tháng 3, tháng 4 chắc doanh số các hãng lại giảm nữa. Nhưng qua dịch thì "bình minh" sẽ lên thôi.
Giảm là đúng, không cúm đã giảm, cúm giảm mạnh hơn. Vị trí có thay đổi, xaomi lên thay huawei vì sao ai cũng biết, không hoàn toàn ở nguyên nhân chất lượng. Xaomi lên càng khiến Sam bất ổn. Sam vẫn đứng đầu về doanh này doanh nọ, nhưng khoản lợi nhuận không khả quan. Lợi nhuận mảng phone Apple vẫn dẫn đầu bỏ xa phía sau....
Thế mà đặt con redmi note 9S ở thegioididong còn lùi lịch đến 3/4
căng quá 😔((

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019