Doanh thu Twitter không được như kỳ vọng, đổ lỗi cho Elon Musk và thị trường quảng cáo trực tuyến

P.W
24/7/2022 7:49Phản hồi: 20
Doanh thu Twitter không được như kỳ vọng, đổ lỗi cho Elon Musk và thị trường quảng cáo trực tuyến
Hôm thứ 6 vừa rồi Twitter đã công bố doanh thu quý II vừa rồi. Nếu như các nhà phân tích đưa ra con số dự báo 1,22 tỷ USD từ quảng cáo trực tuyến, thì quý vừa rồi Twitter chỉ thu về được 1,08 tỷ USD, dù tăng 2% so với quý trước, nhưng lại không được như kỳ vọng của các chuyên gia. Bao gồm cả doanh thu từ dịch vụ nâng cao Twitter Blue, mạng xã hội này tổng cộng kiếm được 1,18 tỷ USD, thấp hơn con số cùng kỳ năm 2021 là 1,19 tỷ USD.

Giải thích cho tình trạng này, ban quản trị Twitter đổ lỗi cho những rắc rối trong thương vụ với Elon Musk, thứ đang khiến MXH và vị tỷ phú đưa nhau ra tòa án bang Delaware. Chính những drama xoay quanh thương vụ này đã khiến các đơn vị quảng cáo trở nên lo ngại vào khả năng chuyển đổi những bài post quảng cáo nhúng trên MXH này trở thành doanh thu sản phẩm cụ thể. Vậy là các đơn vị này cũng dè dặt hơn trong việc chạy quảng cáo trên Twitter.

Jasmine Enberg, nhà phân tích chiến lược tại Insider Intelligence cho rằng: “Twitter hiện tại đang ở vị thế không ai mong muốn, khi họ phải thuyết phục các đơn vị quảng cáo rằng mảng quảng cáo trên MXH của họ đang vận hành ổn định, bất kể cuộc chiến pháp lý giữa họ với Musk có kết quả ra sao.”

Dan Ives của Wedbush Securities thì cho rằng, giá cổ phiếu Twitter hoàn toàn phụ thuộc vào hệ quả của vụ kiện với Elon Musk, cùng lúc tình hình kinh doanh của MXH này hoàn toàn không làm yên lòng các nhà đầu tư. Hôm thứ 6 vừa rồi, khi thị trường chứng khoán mở phiên giao dịch, một cổ phiếu Twitter chỉ đổi được 38,90 USD.

May mắn phần nào cho Twitter, số lượng người dùng có thể đem doanh thu về cho họ, tức là những người dùng có xem quảng cáo hàng ngày tăng 16%, đạt mức 237,8 triệu user. Tuy nhiên chi phí hoạt động của Twitter cũng tăng 31%. Chỉ tính riêng trong quý II vừa rồi, những chi phí liên quan tới thương vụ bán Twitter cho Elon Musk đã chạm ngưỡng 33 triệu USD, cùng lúc chi phí cắt giảm nhân sự là 19 triệu USD.

Không chỉ riêng Twitter, những áp lực về nền kinh tế, nguy cơ liên quan đến tình trạng lạm phát và lo ngại về suy thoái kinh tế đã khiến rất nhiều đơn vị cắt giảm chi phí quảng cáo và marketing, bao gồm cả chi phí chạy quảng cáo trên các mạng xã hội.

Theo Reuters
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong Chít tơ thua kiện rồi rớt giá 😅
@Bạn và 500 Anh Em Trump sữ vui vì twitter nó cấm Trump
klq xíu là đúng ra twitter cũng là một MXH lớn giống fb, nhưng do bạn bè ít xài nên mình muốn xoá tài khoản twitter của mình hiện tại, ko biết có xoá đc ko nhỉ.
@lehuuthe1202 Xoá ngon nhé! 😆
@tuansiro Cám ơn bạn
Xu hướng chung của ngành công nghệ toàn cầu là giảm. Đổi lỗi ko giải quyết được vấn đề.
@conchott Facebook giảm từ gần 400$ còn 169$ trong chưa đến 1 năm. ko biết có too big to fail ko. 😆
@truongvanngoc89 Chẳng có gì tăng mãi đc bác ạ. Lên cao quá thì cá mập nó phải chốt lời. Kinh doanh 1 lên 2 là tăng 100%. Chứ 2 mà muốn tăng 100% là lên tận 4. Khó. Kỳ vọng sẽ giảm dần theo % tăng trưởng.
Có lý do chính đáng …
Cười vô mặt
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lão Musk dùng chiêu giống Quyết còi nhẩy!
Ơ kìa...
Tw ít quảng cáo bỏ xừ ra, lướt 15p chắc dc 2 3 bài quảng cáo. Mà qc của họ ko khó chịu, lướt vèo cái là qua nên bảo sao doanh thu thấp. Chưa kể chắc Vn ít dùng tw nên qc của họ toàn thấy doanh nghiệp nước ngoài giới thiệu bản thân.
Cũng hơi tiếc cho lối qc ko gây bực mình thế này.
Re0
CAO CẤP
2 năm
mk dùng app này để ngắm gái , ha ha ,còn đâu mk lại không dùng gì thêm, anh em dùng thêm cái gì ở app này vậy ,
Chơi gì chơi đổ thừa, hóa ra lãnh đạo Twitter cũng tầm thường thôi =))
thang_a14
TÍCH CỰC
2 năm
ở Vn thì là gọi là sextter
Sắp thắng kiện Musk rồi lo gì
đúng còn gì nữa
odysseyntn
TÍCH CỰC
2 năm
giảm còn 25 tỷ, Musk mua là đẹp, mà bọn dân chủ thổ tả bên đó nói ngược nói xuôi quá, lúc Musk muốn mua thì báo chí phe dân chủ hè nhau đánh Musk, tung tin hạ uy tín, tùm lum sợ phe dân chủ mất ưu thế tuyên truyền, rồi sợ Musk thả nick của ông Trump, rồi lúc Musk quay xe ko mua thì giảy nảy kiện cáo, kêu úp bô, lùa gà.. sống sao cho vừa lòng bọn đảng dân chủ tiêu chuẩn kép, coi ý chí quyền lợi của tụi nó là chân lý
tại thằng mớt bới móc tau za ;)
Twitter gặp Musk ko biết là may hay hoạ đây 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019