Đọc báo Việt với BlackBerry (bbviet.net)

conan
18/12/2007 11:53Phản hồi: 425
Đọc báo Việt với BlackBerry (bbviet.net)
Xin chào anh em Tinh Tế,

Mình là một thành viên ko cũ nhưng cũng ko mới của diễn đàn. Từ trước đến nay rất cám ơn các anh em Tinh tế đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích trong việc phổ biến và sử dụng BB. Bản thân mình giờ chiếc 8700 đã trở thành vật dụng vô cùng hữu ích.

Một trong vấn đề của BB là chưa sử dụng để đọc các trang tin Tiếng Việt do BB sử dụng Unicode tổ hợp. Bản thân mình cũng tìm hiểu về vấn đề này nhưng do không có nhiều thời gian và chuyên môn còn hạn chế nên chưa giải quyết triệt để được.

Tuy nhiên bước đầu mình cũng đưa ra 1 giải pháp tình thế chuyển sang Tiếng Việt không dấu dù sao đọc còn dễ hơn là những ô vuông loằng ngoằn.
Xin mọi anh em truy cập vào bbviet.net để xem thu kết quả và cho ý kiến.

Rất mong sự chia sẻ quan tâm của anh em,

20/12:

Hiện được Tiếng Việt rồi anh em à, nhiều anh em không đọc được Tiếng Việt trên Opera là do chúng ta thiết lập font ở chế độ small (để màn hình nhìn được nhiều thông tin hơn). Hôm qua mình vào FAQ của Opera tìm hiểu thì thấy Opera nó nói chế độ font small Opera mini không dùng font hệ thống mà dùng font của nó tự làm nên chưa hỗ trợ các ký tự đặc biệt vì vậy không thể hiện được Tiếng Việt hay các tiếng khác như Nhật Trung...
Vi vậy anh em muốn đọc được Tiếng Việt phải để font ở chế độ medium nhé (Chế độ mặc định khi cài Opera)

Kinh nghiệm mới nhưng cũ: Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng 😃

21/12:
Hiện anh em có thể đọc tin trên diễn đàn Tinh tế trên chú BB của mình được rồi.

22/12
Sau một thời gian nghiên cứu, cùng với sự đóng góp của ý kiến của anh em phiên bản 1.0 đã chính thức ra mắt bổ sung các tính năng đáng lưu ý sau

- Bổ sung 1 vài trang tin thiết kế chuyên cho mobile nhu Tuoi Tre, PDA.vn

Quảng cáo

- Bổ sung form cho phép người dùng nhập địa chỉ website bất kỳ

Việc của mình cơ bản hoàn thành việc còn lại xin nhờ anh em nhé:

- Phát hiện những lỗi mà mình không có thời gian xử lý hết và phản hồi lại.
- Tìm thêm và làm phong phú các địa chỉ website tiếng Việt thiết kế cho mobile như pda.vn hay mobi.tuoitre.com.vn

Anh em đọc tiếp tại đây nhé >

03/03/2008
Cập nhật phiên bản 1.1 cho bbviet.net. Trong bản mới này mình
- Thay đổi một chút giao diện hy vọng anh em dễ dùng hơn.

Quảng cáo

- Hỗ trợ RSS để lấy một số nguồn tin tóm lược từ một số báo điện tử.

Anh em cho ý kiến đóng góp nhé !

😃😃😃
425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks bác nhìu lắm vậy là có thể đọc được một vài tờ báo trên BB rồi ^^
Lúc trước tui đọc thông qua bbviet.com,hôm nay lại được biết thêm 1 cách nữa,thỏa thích nhỉ ;)
Hoan hô bạn ! Nhưng bạn nói là
Chắc bạn khi đăng ký thành viên không đọc ký nội quy rồi.Heeeeeeeeeee gõ Tiếng Việt không dấu.
Chắc là pác ý post bài trên BB chứ không phải trên PC. Bác thông cảm
hêy!bác ôi!phải thông cảm chứ!bài viết có ích là anh e mừng rồi!:biggrin9gp:
thế tại sao ae BB ko post bài lên BB 4rum bằng font unicode composite nhỉ,
như thế thì bb có thêm 1 trang đọc được TV nữa chứ sao, heeee ==> dành riêng cho a e tinh tế...
mình cũng bị vậy nè, 7290 đọc TV trên bbc ko được 😕
clapika
TÍCH CỰC
16 năm
Anh baouyen 75 trên thegioididongh phải không ạ? Nhin avatar này là em nhận ra ngay. Giờ cũng sang chơi BB rồi hả anh?😁
Máy mình trước đây cũng bị tình trạng này đó! sau này đổi qua 8820 xem ngon lành luôn! chắc tại 7290 không hỗ trợ đầy đủ font đó! 😃
Dùng BB nhiều thành ra gõ Tiếng Việt không dấu nó quen mất rồi mong anh em đại xá.
Anh em nào có kinh nghiệm trả lời giúp làm sao hiển thị được unicode tổ hợp trên Opera chứ con của mình thì chịu rồi.
Anh em nào dùng BB đọc được tiếng Việt trên trang bbviet.net (Dòng chữ BB cho người Việt) hoặc BBC Vietnam không nhỉ ???
trungzena
ĐẠI BÀNG
16 năm
Vào BBC VN thì có đoạn toàn những ô vuông, còn có đoạn lại hiện đủ chữ TV có dấu. Không hiểu tại sao
😃 mấy phần ô vuông là phần chưa chuyển ra tiếng việt ko dấu ! Nói chung là nhưng tin chính đều được chuyển về không dấu !

Khá thú vị, nhưng cũng chưa ổn lắm, màn hình bé lại nhiều ô vuông quá, chơi caro thì hợp hơn.😁
Chủ đề này rất hay, mấy pác dân IT đâu hết rồi.
Hi hi, "có còn hơn không' các Bác ah! Nhìn tiếng việt không dấu ít ra cũng dễ chịu hơn khi nhìn mấy cái ô vuông!
Có anh em nào dùng Opera xem được tiếng Việt Unicode tổ hợp trên BBC Vietnam ko nhỉ hay biết có trang web nào hiển thị tiếng Việt tốt trên BB ???
dpn277
ĐẠI BÀNG
16 năm
Trên BBC Vietnamese người ta post bài mỗi người dùng một kiểu unicode chứ ko phải toàn bộ giống nhau nên ko đọc được TV hết tất cả các bài. Nhiều bài copy từ các báo VN. Nếu các bros để ý sẽ thấy có bài đoạn thì Unicode tổ hợp, đoạn thì Unicode dựng sẵn là người ta chế thêm thôi. Bài nào có nguồn gốc từ VN thì ko đọc được trên BB! Ko biết nói vậy có đúng ko các bros thông cảm!
Góp ý chút
Bác nên tạo 1 form để người dùng gõ địa chỉ web vào, sau đó submit đến trang convert. Tương tự như google.com
Như vậy vào trang nào cũng được không riêng gì vtc.vn,tuoitre.com.vn
Hiện được Tiếng Việt rồi anh em Tinh Tế à
Hiện chưa phải website nào cũng đọc được nên mình chưa đưa ô nhập vào. Mình sẽ đưa vào khi sử lý được hết các vấn đề về mặt kỹ thuật.

Bác quả là có công đóng góp ! xin cảm ơn bác nhiều lắm !
ht2
ĐẠI BÀNG
16 năm
uhm quá xuất sắc. Nhưng sao ko làm 1 server đổi unicode thường qua unicode cho BB như vậy có phải là quá quá xuất sắc ko!!! nếu em nói có gì ko hợp lý hay ko khả thi thì mọi người đừng cười em ko biết chuyển như vậy có làm được ko nhưng hình như là chuyển từ bảng mã VNI sang Unicode thì unikey đã làm được rồi nên em nghĩ cáI này chắc cũng làm được
litiqi
ĐẠI BÀNG
16 năm
Quá xuất sắc! Hi vọng bác phát triển thêm vài site nữa cho phong phú 😃
Anh em nào phát hiện ra vấn đề gì khi sử dụng hãy thông báo cho mình nhé.
Mình đang dùng Vina GPRS mấy hôm nay chập chờn lắm. Chẳng biết ông Vina bao giờ mới có EDGE đây.
Mình thấy đây là một giải pháp rất hợp lý để có thể duyệt BB bằng tiếng Việt. Mong rằng sẽ có nhiều link hơn hoặc một giải pháp là tạo một text box cho mọi người có thể duyệt web chỉ cần gõ địa chỉ vào đây (Đây coi như một cổng ảo để cho các BB việt nam truy cập vào). Xin cảm ơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019