Đọc file PRC tiếng Việt trên Palm Pre

FerrariFXX
15/2/2011 2:7Phản hồi: 29
Mình cài pReader để đọc file prc trên Paml Pre nhưng có file thì load được ra font tiếng Việt, có file thì không. Có bạn nào đã gặp và giải quyết chưa cho mình ít kinh nghiệm với 😃.
Mình chọn font unicode trong preference của pReader cũng không được, mình up 2 file prc lên đây để nhờ các bạn nào test thử, 1 cái thì hiện đc tiếng Việt, một cái thì ưỡn ẽo 😁.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

narus
TÍCH CỰC
13 năm
Vào Setting của preader chỉnh font thành utf-8 xem, hôm trước mình add vào cũng có cái lỗi font xong vào chỉnh là hiển thị tiếng Việt bình thường
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã chỉnh rồi nhưng không được mà 😃.
hungdq3
TÍCH CỰC
13 năm
file prc phải là mã utf8 mới được.
sang box iphone và blackberry down prc về dùng. Chuẩn 100% không cần chỉnh gì.
Đọc sách trên WebOS còn chua quá.
Đợi Amazon làm pm Kindle cho WebOS nữa là ngon.
huyxom
TÍCH CỰC
13 năm
Gõ tiếng việt trên Pre2 như nào anh Thành ơi ? Em mò mẫm mãi mà chưa được
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã tìm ra cách đọc truyện Tiếng Việt trên palm pre rồi 😃. Hơi mất công chút đó là bạn phải sử dụng calibre để chuyển các file prc sang epub, nếu file prc bị lock DRM thì phải dùng decode prc để chuyển một lần nữa trước khi dùng calibre.
Thật ra thì mình ngồi nghịch thôi chứ màn của Palm Pre quá bé để đọc truyện, căn bản máy người ta đọc đc mà mình không đọc được thì hơi bực 😁. Thỉnh thoảng đọc truyện cười hay câu đố để đố mọi người cũng hay.
narus
TÍCH CỰC
13 năm
Load cái file .prc nặng 4Mb 15' trên palm pre mà không thấy xong, chẳng hiểu kiều gì
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
File prc lớn tầm 2mb đổ lên là nó hay đứng lắm 😁, chắc tại dài và quá nhiều kí tự để load. Để đọc truyện đấy trên palm thì bạn tách ra làm nhiều phần nhỏ - theo chương chẳng hạn (vì thật ra không thể đọc hết truyện dài thế trong 1, 2 lần).
narus
TÍCH CỰC
13 năm
Thằng pReader này không load trực tiếp prc hay sao ấy, có cảm giác như nó chuyển sang định dạng của nó, nên mới lâu thế chứ

Với cả có ai bị lỗi tiếng Việt trong Doc view không. Type trên máy tính xong copy vào palm toàn hình ô vuông
quyle123
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác nào thử tạo giúp em một file txt tiếng việt chuẩn đọc được bằng preader với.
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tạo file txt làm gì bác? Mình vẫn dùng preader đọc prc hoặc epub tiếng Việt. Không hiểu bác muốn tạo txt làm gì 😁.
quyle123
ĐẠI BÀNG
13 năm
he, bác có nhiều tài liệu đọc bằng preader thi share cho mình với. Chẳng là mình thấy bên sl4x.com có cả một kho truyện .txt nhưng mà thử mãi ko dùng được cho pixi lên mới định thử kiểu đó.
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu có sẵn file txt thì càng tốt, bạn dùng calibre convert sang dạng epub là đọc được trên palm vẫn giữ nguyên tiếng Việt mà.
quyle123
ĐẠI BÀNG
13 năm
preader đọc được .txt mà cần j phải convert nữa. Có điều mình cần một file txt chuẩn để chuyển những file txt lấy từ sl4x.com sang thôi.
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao em cũng thử dùng Preader để thử đọc mà ko mở được file .prc ra hả các bác ?
Ấn add book to library nó load xong chả hiện ra cái gì, ko hiểu dùng như thế nào ạ ?
quyle123
ĐẠI BÀNG
13 năm
đọc truyện với preader bác dùng file epub nhé, sang bên androi nhiều lắm, dó điều preader không đọc được các file nặng ( >1,5mb)
http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/tong-hop-cac-ebook-dang-epub-592756/
đọc thì vẫn đọc được, nhưng do nó load lâu, nên cảm giác chờ đợi hơi mệt mỏi.

Nếu kích máy lên 1.2 thì load file 4mb vẫn tốt.

preader có nhược điểm so với các trình đọc sách ở các hệ điều hành khác là nó load hết mới cho đọc, ko như ibook ở Ios hay các trình khác là load từ từ, người đọc có thể đọc luôn trong lúc chương trình load file truyện
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế em muốn đọc .prc luôn thì dùng cái nào hả các bác ?
mr.Xtop
TÍCH CỰC
13 năm
Hiện tại chưa e chưa thấy có phần mềm đọc chuyên biệt prc trên webos. đọc sách trên webos bằng preader nản quá trời 😔 ôi lại nhớ bb rồi 😁

-- Sent from my Palm Pixi using Forums
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
eo ! nghe mà nản thế :( thế này mà smartphone cái nỗi gì chứ. Liệng bố đi cho được việc
hungdq3
TÍCH CỰC
13 năm
Liệng khẩn trương đi chứ đợi gì nữa? Xong nhớ nhắn tin cho tớ chỗ liệng nhé!
Hi mọi người
hiện tại thì file: "227 Câu Đố Việt Nam",bạn chọn encoding ASCII.Còn file Yêu Anh hơn cả Tử Thần,thì mình không kiểm tra được vì vướng password.
Thường thì đọc ebooks bằng pReader thì nó load file lên khá chậm cho dù có vài trăm KB.Bạn hảy kiên nhẩn một tí mọi việc sẻ ổn thỏa.
Chào bạn chúc bạn thành công.
Sử dụng pReader native trong preware thì file dạng epub có thể copy trực tiếp vào library nên rất lẹ. Tuy nhiên các định dạng còn lại như prc thì chưa được update. Chắc sẽ sớm được hỗ trợ thôi.
đây là hình của nó mình chụp lại
[ preader_2011-30-04_234947.png preader_2011-30-04_234940.png preader_2011-30-04_234951.png
Chúc bạn thành công.
Chào bạn
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
em cài classic rồi, mà đọc file PRC lại bị lỗi font chữ. Dùng font dihuta, chuteu ko được các bác ạ
làm thế nào bây giờ 😔 ....?
kylinfire90
ĐẠI BÀNG
13 năm
các bạn cho mình hỏi preader bây giờ đã đọc được prc chưa, mình cop prc vào máy bị lỗi font ko đọc được.
hungdq3
TÍCH CỰC
12 năm
Đọc được ngay từ ngày đầu tiên, tuy nhiên nếu muốn đọc tiếng Việt thì phải set Encoding cho đúng với Encoding của file Prc mà bạn copy vào.
Thông thường các file bạn down trên mạng về là UTF8.
Bạn mở Preader lên, nhấn vào chữ Preader (Góc trên bên trái), chọn Change Encoding, ENCODING, rồi chọn encode cho phù hợp. nếu prc của Palm thì hình như ko có Encode phù hợp thì phải.

Hôm qua vớ được file cài Kindle cho TouchPad. hăm hở cài thử, Thấy máy lên biểu tượng đàng hoàng. Nhưng nhấn thử vào thì, hỡi ôi, 30' sau vẫn đang mở chương trình. Sao cùng WebOS mà nó không chịu chạy nhỉ.
Piết đến Pao giờ Ngộ mới có Kindle trên Pre đây.
Các bác cho em hỏi em cài pReader vào máy nhưng lúc khởi động nó đứng luôn chờ mãi ko thấy vào là sao ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019