Đọc tên BMW: có thể anh em đã đọc sai?
/15 người
ndminhduc
4 thángBình luận: 257
Đọc tên BMW: có thể anh em đã đọc sai?
Nếu đọc theo kiểu tiếng Anh thì tên hãng xe BMW có thể sẽ được đọc thành “Bi em đúp diu” [Bee,’ ‘ehm,’ ‘dub-uh-you], tuy nhiên có thể nó chưa hoàn toàn đúng.

Nguyên nhân là do BMW là thương hiệu xe Đức và đọc trong tiếng Đức, chữ W không đọc như tiếng Anh mà đọc là [Vee], dẫn đến đọc BMW thành [Bee ehm Vee].

Cách đọc này đã được chỉ ra trong đoạn video vừa công bố bởi hãng. Và thú vị hơn, không chỉ có sự khác biệt giữa ngôn ngữ Anh và Đức khi đọc BMW mà cả khi phát âm trong tiếng Pháp, Trung, Thổ Nhĩ Kỳ, Tây Ban Nha, Ý và Hà Lan cũng có sự khác biệt.

Đồng thời, BMW không phải là hãng xe Đức duy nhất có tên được phát âm khác với quê hương trong tiếng Anh. Thí dụ khác, Porsche được đọc trong tiếng Đức là [Por Shuh], khác khá nhiều với cách đọc [Porsh] như trong tiếng Anh.

Trở lại câu chuyện của BMW, thực ra thì “những fan của BMW” thường được viết là Bimmer, nhưng cũng có người viết nó thành beamer hoặc beemer. Trong một bài đăng, BMW giải thích rằng cách viết Beemer bắt nguồn từ tiếng Anh Anh, được sử dụng để phân biệt những chiếc mô tô BMW với một hãng khác xe khác của Anh có nickname là Beezer. trong khi đó ở Trung Quốc, BMW được biết tới với tên gọi [bao-ma], nghĩa là ngựa quý.

Tham khảo Carscoops
/15 người
Đó giờ toàn đọc : Bi Em Đúp 😂
@Chạt Phích tưởng phần "us" thì cứ táng là ớt chứ, sao lại là sút nhỉ 😁
@pvdlcp Samsung đọc là /sam sơng/ mình tưởng là tiếng Hàn chứ nhỉ?
Tiếng Anh đọc là /sæmsʌɳ/ (xam xâng).
@hiepmu Asus rút từ chữ Pegasus /pe ga sút/ (con ngựa có cánh trong thần thoại Hy Lạp) nên mới đọc là /a sút/ đó bạn.
@tuyenvpb Mình thì gọi BEN ĐÚP
Sale BMW đọc là Bi Em đúp 😆))
BMT216A
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tinluntit1234 Nghe sale Wolkwagen đọc tên hãng mới nghịu.
@BMT216A Volkswagen, và đọc là "Fôn sờ va gen" nhé
@tayeutl thế bác vẫn mua con gia qua đấy à? anh saler này thiệt là may mắn :3
tayeutl
TÍCH CỰC
4 tháng
@angel2706 K, vì sau đó nó vứt tớ ở showroom rồi đi làm việc khác, dù sau này bên showroom đt nhiều lần xin lỗi. Thái độ saler tớ thấy chỉ có Mer là ok
Hyundai phải đọc là hi-on-tê
@quân ken Bạn xem giáo trình hàn ngữ thì ㄷ sẽ có phiên âm là t/đ. Nên đọc chuẩn nó sẽ là vừa t vừa đ.
@shadowfiend912 Thì nói chung vấn đề này đang còn tranh luận rất nhiều nhưng theo đa số người mình biết thì thiên về T nhiều hơn tuỳ cách nhìn nhận mỗi người mà đúng ko 😄
@shadowfiend912 Theo mình biết thì người việt đọc tên hàn cũng không chuẩn tí nào cả ví dụ 박항서 đa số mọi người đều đọc là Park hang seo ( han seo hoặc han sơ ) nhưng đọc đúng phải là PAK HANG SO cuộc sống thì ai muốn đọc sao cũng được nhưng cần phải biết cái chuẩn chứ cái tên người ta đọc vậy Bọn hàn có thắc mắc tên VN này đọc kiểu gì chả hiểu như con khỉ tập nói thì cũng chẳng tốt
@quân ken Mình làm ở cty hàn quốc nên k phải dựa trên quan điểm của ai cả. Ngôn ngữ của họ thì phải tôn trọng thôi
MustDie
TÍCH CỰC
4 tháng
Nguyên nhân là do BMW là thương hiệu xe Đức và đọc trong tiếng Đức, chữ W không đọc là [Bee] mà đọc là [Vee], dẫn đến đọc BMW thành [Vee dub-uh-you].

->> B hay W ?
@MustDie Sai ngay điểm chí mạng nhất toàn bài, mode tinhte xưa nay vậy rồi, đặc sản
@hieu282828 Đọc bài xong còn loạn hơn chưa đọc, ko biết túm lại là gì.
@minhtienbk Mình phải đọc lại chỗ đó 3 làn và dò lại mới biết mode viết sai
@hieu282828 Công nhận hại não VKL
Sao nghe clip đọc vẫn là “bi em đấp bơ diu” nhỉ???
Cái gì vậy ông mod, tiếng Đức đọc là “bê em vê” mà? [Vee dub-uh-you] là cái gì vậy.
BenGlo
TÍCH CỰC
4 tháng
@unwrittlaw V (vee)
W (dub-uh-you) (đúp diu)
Mod bị lag
"Nguyên nhân là do BMW là thương hiệu xe Đức và đọc trong tiếng Đức, chữ W không đọc là [Bee] mà đọc là [Vee], dẫn đến đọc BMW thành [Vee dub-uh-you]."

Khúc này viết nhầm hay gì khó hiểu VL
thien79
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tienduy12345 Mình cũng thấy vậy
Lộn xộn vậy, thế thì phải đọc là [bee-em-vee] chứ sao lại [Vee dub-uh-you]??
Bi em đúp bồ vi
soskhanh
TÍCH CỰC
4 tháng
@Nam Air Em hay gọi là: "Bê mờ vê kép" hay gọi tắt hơn là "bê mờ vê" mọi người đều hiểu cả 😁
@Nam Air đúng, đang tính comment, chữ W toàn gọi đúp bồ vi. Vn ăn bớt chữ đúp bồ thành bi em vi
Mấy cái mồm lông lá thấy ghê
thierry
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nguyên nhân là do BMW là thương hiệu xe Đức và đọc trong tiếng Đức, chữ W không đọc là [Bee] mà đọc là [Vee], dẫn đến đọc BMW thành [Vee dub-uh-you].
là Bee-ehm-vee, ông mod viết cái gì vậy
Sơn Kao
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Bê em đút dzo 😆
@Sơn Kao Đã
Bi-em-đápliu: trước giờ mình toàn đọc thế 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Đọc là Bim bim cho nhanh
Mod phiên âm sai rồi 😆))
BMW đọc như bmv trong tiếng anh, và cũng như trong clip của hãng mà.
Thuiopa
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình thấy toàn gọi là bê mờ vê 😄
@Thuiopa Còn tui thì đọc bờ mờ vờ cho nó thuần việt ông ạ, chứ đừng có đã mờ rồi còn bê vê nữa.
Lộn xộn, khó hiểu!
Mình thì hay đọc là : Bi-em-đáp liu 😆😆
" chữ W không đọc là [Bee] mà đọc là [Vee]"
Mod không bao giờ đọc lại bài mình viết à ???
Loki
CAO CẤP
4 tháng
@Noclift Ông mod này là 1 trong những mod viết bài nhảm nhí nhất tinhte
Chế Ba
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Noclift đúng rồi, tiếng đức W là phát âm là Vi
@Chế Ba Trong tiếng Đức thì W phát âm là VÊ. Còn VI thì được viết là Wie.
Chế Ba
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@PhungChiNguyen cảm ơn bạn đã chỉnh lại cho tui
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019