Đọc Truyện Tranh nên chọc Kindle 3 hay Nook Touch?
ly_132
11 nămBình luận: 14
Em đang phân vân giữa Kindle 3 và Nook Touch để chọn đọc truyện tranh. Giá của tụi nó xấp xỉ nhau..

_ Có thể mở rộng thẻ nhớ _ Không thể mở rộng thẻ nhớ (3gb)
_ Nghe nói là index sách (or hình ảnh) nhanh hơn _ Index sách hoặc hình ảnh lâu hơn (nghe nói có khi mất . cả ngày, lúc đó máy cũng cạn pin =.=! )
_ Không thể đọc truyện tranh trừ khi root _ Có thể load được tranh ảnh
(root khá phức tạp và em sợ "nguy hiểm" >,<! )

Hiện nay kho sách chữ của em khoảng 1Gb, truyện tranh thì 15Gb. Trên tinhte thì cũng có cả một diễn đàn truyện tranh cho kindle (Nhưng em sợ là khi chép truyện tranh vào thì máy sẽ ngốn pin vì index). Lúc đầu em nghĩ nên chọn nook touch, nhưng sao đó thì phân vân voi kindle...
_Và nếu kết quả cuối cùng là kindle thì em sẽ làm vài bộ truyện tranh gửi lên topic truyện tranh của nó. Topic tại đây:
http://www.tinhte.vn/may-doc-sach-ebook-426/chia-se-truyen-tranh-doc-tren-kindle-updating-691821/index3.html
_Em sẽ thanks những ai cho em ý kiến hay.
14 bình luận
em gà thui nhưng thấy kin3 nó có nhiều đồ chơi phụ kiện thêm nên mua về mà có điều kiện sắm nhìn cũng xứng mắt lắm, hình thức thì kin3 em thấy đẹp hơn, trừ 1 cái em không chấp nhận nổi là không có khe cắm thẻ nhớ, mà 3Gb thì quá ít chỉ đủ truyện chữ..đó là điều mà em vẫn ấm ức khi mua kin3 về :banghead::banghead:
bác chủ thớt chủ yếu đọc manga thì nên chọn nook :có khe cắm thẻ nhớ ,với manga thì dung lượng bộ nhớ lớn là điều cần thiết,mình cóp full bộ dragonball hết ~900mb rồi,còn nhiều bộ lớn hơn nữa như là ninja loạn thị,inuyasha... nói chung là rất tốn.Còn root thì cứ ra dịch vụ hết tầm 100-150k ngon lành.
nvlam
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không nên chọn con nào trong 2 con này cả, 6" thì hơi nhỏ để đọc manga. Lúc xưa mình chép truyện vào chỉ truyện nào font to mới đọc đc thôi, tryện nào font hơi nhỏ tí làm dòm toét cả mắt ( kindle 3 )

Tôt nhất kiếm con máy tinh bảng nào 7-8" là đẹp

Bạn đọc truyện tranh thì nên chọn NOOK TOUCH,nếu có khả năng về tài chính thì mua luôn NOOK COLOR là tốt nhất http://www.tinhte.vn/may-doc-sach-463/15-9-godigital-ve-hang-nook-touch-nook-color-kindle-3-gia-cuc-tot-hot-792159/
tienlbhoc
TÍCH CỰC
11 năm
đương nhiên đọc truyện tranh nên dùng tab hơn nhưng nếu phải chọn 1 trong 2 em thì sẽ chọn nook touch vì nó có cảm ứng và chạy android, khi kích vào chữ thoại hoặc hình nó tự động phóng to cho mình
Petronius
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu buộc phải chọn giữa hai con này, không có lựa chọn thứ ba, mình khuyên chọn Kindle. Lý do là vì Nook Touch dùng công nghệ semi-refresh, 6 trang mới full-refresh màn hình một lần. Do vậy khi xem truyện tranh, ở trang sau sẽ xuất hiện nhiều dấu vết của trang trước, nhìn không sướng. Bạn nên convert truyện theo tỉ lệ 1067 x 800 và đọc theo chiều ngang (Kindle cho phép quay ngang, không như Nook).
makhongmat
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về vấn đề thẻ nhớ, dung lượng thì mình thấy không cần phải lo, vì 3GB là quá đủ. Đâu phải bạn chép vào cho đầy để đi khoe đâu, chép vào là để đọc, mà đọc thì một tuần đọc 3,4 truyện là đuối rồi. Mình chỉ mới chép có mấy trăm MB mà đã thấy quá nhiều rồi, khi nào đọc hết rồi hẳn chép tiếp. Mình thấy thẻ nhớ không quan trọng lắm với Ebook vì dung lượng file Ebook hiện tại không quá lớn.
đồng ý bạn này. Hồi mới mua chép dã man, bữa nay có bộ harry potter mà cày 3 tháng trời mỗi tối mà chưa xong....
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Hiện tại thì đang nghiêng về Kindle. Có lẽ là vì Nook không đọc ngang được.. Em xin mạn phép close topic tại đây.. :|. Lúc trước em có hứa là convert vài bộ truyện tranh up lên cho mọi người. Truyện tranh cho Kindle vẫn có thể đọc cho Nook (nếu quay ngang thì chưa biết). Em sẽ up vài bộ truyện em cho là hay lên cho mọi người xem thử..
bạn nên dùng mokle để convert nhé,chuẩn hơn mangle nhiều
Cảm ơn lời hướng dẫn của bác, em hiện đang xài Light Image Resizer 4 để có thể xoay ngang cho Kindle..
tienlbhoc
TÍCH CỰC
11 năm
nook đọc ngang bình thường, hình như ấn home để vào màn hình chờ xong xoay ngang ấn home lần nữa thì phải, hôm trước thấy thằng bạn xoay được. Ngoài ra nếu là pdf thì ngay cả trong setting các phần mềm đọc pdf đã hỗ trợ xoay mà không cần hệ thống xoay . cái nook đấy đã root còn cái chưa root thì không rõ
hơ,đọc ngang khó chịu lắm ==
@ Petronius: Bạn sử dụng Nook touch để đọc truyện tranh chưa ;)) Phải nói là tốt lắm luôn đó, không có vết nào nhé. Nếu dùng Reader có sẵn thì miễn chê nhưng hơi tồi, Nếu root rồi đọc dùng Repligo thì hơi có vết nhưng về sau thì ổn, không hiểu tại sao nữa. Ý kiến chủ quan của bạn là Semi refresh sẽ làm những hiện tượng đó phải không 😆

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019