Đôi điều về Macbook Pro M1

dangvanduy0311
17/12/2020 1:40Phản hồi: 15
Đôi điều về Macbook Pro M1
Đôi điều về M1
Sau thời gian đắn đo, cuối cùng mình cũng quyết định mua được 1 em Pro M1 8/256 của một bạn trên Hội Facebook.
Nhiều bài các bạn đánh giá về hiệu năng của máy rồi. Mình chỉ đánh giá với góc độ người dung cơ bản cho một số người nhu cầu như mình đang phân vân có nên mua M1 hay không.
1. Cảm giác cầm máy
Mình lên đời từ Mac pro 2015 nên cảm giác nó khác hẳn khi cầm vào máy. Mỏng hơn, nhẹ hơn, thiết kế nhìn chắc chắn, sexy. Cái này nhiều bạn nói giống đời trước nhưng mình chưa được dùng đời 2016 – 2020 bao giờ nên chưa biết.
2. Mở máy
Lật phát lên luôn. Tưởng ông bán máy không tắt máy. Ai ngờ tắt đi rồi, lật phát cũng lên luôn.
3. Đối với người dùng cơ bản như mình
  • Sướng nhất: Máy mát lạnh: Trong cái mùa đông ở Hà Nội, lại nhớ cái máy intel, với cái quạt ấm áp… Mình chạy các tác vụ cơ bản, xem video 4k, office đúng là thừa thãi đối với cái máy này. NHƯNG: Cảm giác nó vẫn sướng Vì: Không phải lo máy chạy lâu nóng máy, không phải lo pin, không lo đủ thứ.
Cái này nh bạn cứ bảo mua Pro M1 về lướt web, xem phim, văn phòng… phí tiền. Đúng! Nhưng đổi được cảm giác yên tâm nó cũng sướng. Bê lên giường xem phim không bị nóng. Phê.
Hôm trước có bạn tính rồi, 33-35 triệu, dùng cẩn thận mỗi ngày có 15k thôi ạ.
  • Sướng nhì: Không phải dùng them cái IPAD. Cũng đỡ ối tiền đấy ạ. Mà ipad thì hao theo năm tháng nhiều tiền hơn là Mac
  • Pin: Trâu – Đã được mọi người đánh giá rồi nên mình không đánh giá. Nói chung thoả mái.
  • Phần mềm: Mình dùng cơ bản, chủ yếu office nên cũng không review nhiều. Nhưng sớm muộn thì cũng có full thôi các bạn ạ.
Dùng được phần mềm của di động quá tiện. Mình hay dùng các Thư viện online, học online… nên cài được mấy cái App của di động là quá tuyệt với mình. Trước đây còn lăn tăn với ipad, nhưng giờ hoàn toàn không cần dùng đến ipad nữa luôn.
  • Game: Mình cũng ít chơi game, chỉ thi thoảng giải trí mấy game vui nhộn trên điện thoại nên thấy mua con M1 này quá hợp luôn. Thích thì cài mấy game chỉ cần cảm ứng 1 điểm trên điện thoại là chơi được bằng chuột trên Mac.
  • Một số lỗi nhỏ như thi thoảng bị out ứng dụng, lỗi chính tả khi gõ trên docs web… thì mình nghĩ mấy lần cập nhật cũng ổn thôi.
Kết luận: Sướng. Cảm giác mong chờ sẽ có nhiều cái mới đến với M1
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng cẩn thận 6 năm tương đương gần 15k / ngày
@oxechip Chuẩn b ạ
Devbetter
ĐẠI BÀNG
3 năm
@oxechip với suy nghĩ này thì nên lấy vợ sớm
@oxechip Nhưng vốn sau 6 năm là bị chết vốn hay giam vốn
Nếu như nói mỗi ngày phải góp 15k và được dùng máy, 6 năm sau trả đủ 35triệu thì mới đúng tinh thần
Có điều lựa chọn nào cũng có đường khó
anhdung1803
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình mới cài xong Mac Big Sur, nó tự nhiên đẻ thêm một phân vùng “ổ đĩa khác”, lúc đầu có 9GB, để một lúc nó tăng lên thành 17gb, phân vùng này là ổ gì, khi vào “Tiện ích ổ đĩa” để xem phân vùng thì nó vẫn là 1 phân vùng, làm cách nào để xoá được dữ liệu này?
@anhdung1803 Khi cài mới, bác delete hết phân vùng chưa ạ? Từ 10.15 là e thấy nó đã có 2 phân vùng rồi ạ.
anhdung1803
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangvanduy0311 Đã xóa hết nhưng nó sẽ vẫn tạo lại, cái đó k qtrong, qtrong là có 1 cái mục "ổ đĩa khác" với dung lượng liên tục thay đổi. Tổng cài xong mac chắc cũng gần 30gb dung lượng
@anhdung1803 Ông thần ơi, Mac nó tự chia 2 ổ 1 là Mac 1 là Data, ổ Data là dữ liệu của app, dữ liệu của ông dùng lên nó tăng 😆))
fdcode281
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chạy insta mobile ổn k b?
@fdcode281 ổn b ạ. sướng nhất chạy app ipa trên iphone. Mặc dù cửa sổ chưa full nhưng cảm giác vứt ipad được rồi. 😆
fdcode281
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangvanduy0311 Chat chit, dr ngon lành b nhỉ? Vì cv của t lquan nhiều đến Insta, chat mobile nản quá
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
chúc mừng bác e đang có con 2015 đây vẫn đang phân vân nên đổi chưa vì năm sau nghe bảo đổi thiết kế
Thanks bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019