Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đôi nét về T1100, chiếc MTXT đầu tiên của Toshiba

niky
26/6/2010 7:6Phản hồi: 28
Đôi nét về T1100, chiếc MTXT đầu tiên của Toshiba
Trong dịp kỷ niệm 25 năm ngày Toshiba bán ra chiếc máy tính xách tay đầu tiên của hãng, "nhân vật chính" cũng xuất hiện. Tuy không thể nào so sánh được với những chiếc máy tính xách tay mỏng nhẹ, máy tính sử dụng chip Nvidia Tegra hay MTXT màn hình kép hai mới được Toshiba giới thiệu gần đây, nhưng chiếc máy mang mã T1100 đó vẫn có giá trị riêng của nó. Sử dụng vi xử lý có tốc độ 4.77MHz, hệ điều hành MS-DOS 2.11, tích hợp 2 ổ đĩa mềm, cân nặng 4,1 kg, chiếc MTXT Toshiba T1100 bán ra vào năm 1985 không chỉ là cột mốc trong lịch sử của Toshiba mà còn xứng đáng là một trong các đại diện cho nghành công nghiệp máy tính hiện đại.

Mời các bạn xem qua những hình ảnh về T1100 thông qua chuyến thăm ngắn của BTV trang tin Tech Guru đến bộ phận Phát triển MTXT Toshiba:

Nguồn: Liliputing
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn giống mấy cái thiết bị sử dụng trong quân đội quá.
4,77 mhz. hài nhỉ. giờ đây tốc độ đã tăng lên hàng trăm lần
umumti
CAO CẤP
14 năm
25 năm rồi còn gì, có khi còn lớn tuổi hơn một số người nữa đấy. Thời đó như thế này đã là khủng khiếp rồi!
hàng trăm lần 4,77mhz X 100 = 477mhz tốc độ đó thì cách đây 10 năm rồi bố.
minhlp
ĐẠI BÀNG
14 năm
Người ta bảo "hàng trăm" chứ có bảo 100 đâu mà bác cứ bởi móc như thế
nhìn tốc độ mà sợ hãi luôn nhưng dù sao 25 năm trc rồi còn gì
ghone1990
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao dạo này cứ hay post bài của máy tính vào box điện thoại thế nhỉ.Mod move dùm về đúng chuồng cho e nó đi
minhlp
ĐẠI BÀNG
14 năm
25 năm trước mà đã chế tạo đựoc máy tính xách tay rồi. Khủng quá! Cảm ơn Toshiba!
eo ơi cấu hình và cái giá 😔:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(
Tốc độ thế mà lúc đó nó vẫn chạy ào ào đấy! Đúng là công nghệ phát triển nhanh quá!😃
thấy 4kg7 là khủng khiếp rồi. gần quả tạ tập ở nhà.hic.
Mình thấy chẳng có gì là hài hước ở đây cả.
Giá trị không có nghĩa là giá trị vật chất, có những thứ (như cái laptop này chẳng hạn) là vô giá, đơn giản vì nó là sự kết tinh kiến thức, kỹ thuật & công nghệ của 1 thời, nó là sự tự hào của TOSHIBA.

Và làm ơn đừng nghĩ Toshiba tung sản phẩm này là để kiếm tiền
sonyclie
TÍCH CỰC
14 năm
đồng ý với bác này, tiên phong là đây......................
Mình nghĩ thiết thực hơn là giữ nguyên kiểu dáng và nâng cấp cái cấu hình thật khủng,chứ cái cấu hình của 25 năm trc thì h làm đc j nhỉ :|
4,77 Mhz - 512 Kb Ram - 4,000$+...... Hic hic
Để mấy ông kỹ sư ngồi thiết kế ra những hệ thống con cháu mạnh hơn, nhanh hơn và nhẹ hơn của nó chứ làm được gì nữa? Thế cũng hỏi ra vẻ ngạc nhiên lắm.
minhlp
ĐẠI BÀNG
14 năm
Giữ nguyên kiêuểu dáng và nâng cấp cái cấu hình thật khủng thì mất hết ý nghĩa. Nó như thế nào để đúng như vậy mới có ý nghĩa chứ bác. Chứ cấu hình khủng mà trông như thế kia thì ai muốn động vào nữa.
Cái này là kiểu đồ cổ, người ta thích sưu tầm hoặc trưng bày thôi, chứ bây giờ chả ai mua về để làm việc đâu.
Làm được rât nhiều việc đấy bạn ạ. Không phải 25 năm trước nhưng 20 năm trước bọn mình cũng nhờ có cái máy tính XT 286 Ram 512 mà rút ngắn thời gian xử lý một đống số liệu từ 3 tháng xuống còn 1 tuần. Thế giới công nghệ thay đổi khủng khiếp nhưng những gì mà máy tính làm được mấy chục năm trước thật là kỳ diệu vì nó làm thay đổi từ KHÔNG sang CÓ. ;)
Bro này reply... nhảm quá. Giá đó là giá cái máy 25 về trước. Cái máy này chỉ triển lãm không bán. Bro có bỏ ra xxx.000 USD trở lên thì may Toshiba bán cho.
Không có con đầu đàn, làm sao có mấy con non....... Nhớ lúc nhỏ xem phim, thấy cái điện thoại bự bà cố -> thích mê, or cái máy tính để bàn P1 -> ngồi suốt để chơi. Bây giờ thì toàn hàng khủng.......... 😔

Mình thích cả 2. cái màu trắng để chưng tủ kính, còn cái màu đen để dành lướt web tinh tế he.he...
Cái này là đỉnh cao công nghệ 1 thời đây mà , xã hội ngày càng phát triển với tốc độ nhanh chóng mặt , ko biết tương lai thì MTXT sẽ như thế nào nữa @@
Bớ người ta! tuổi nó hơn tuổi em các bác ạ! - em ko biết nên gọi là anh hay là chị nữa 😁

P/S: nhìn cái clip có thấy 1 con là "thủy tổ" của IPAD từ 1993 kìa bác!
già hơn em 2t :x.......
không biết 25 năm sau cái compaq của mình có mắc cười như vầy ko ? công nghệ phát triển quá nhanh cái gì củng mau lỗi thời. yêu công nghệ có mà ra đường ở
Cái này phải gọi là máy tính "vác vai" mới đúng
crazycoder
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này cũng chỉ là một sản phẩm tiêu biểu của 3 thập kỷ trước thôi.
Nếu bác nào có tìm hiểu một chút thì sẽ biết rằng biến cái máy tính to như gian nhà (cỡ ENIAC) thành 1 cái máy xách tay (mặc dù to như cái case ATX) thực sự là một cuộc cách mạng vô cùng lớn lao. Và người được coi là cha đẻ của máy tính xách tay lại là một người Việt tên Trần Trọng Thi. Ông là người Việt nhưng đã mang quốc tịch Pháp. Cái máy xách tay ông tạo ra hiện được lưu trữ vĩnh viễn tại bảo tàng máy tính tại Boston. Chủ nhân của nó hiện nay vẫn sinh sống và làm việc tại Pháp. Bác nào cần em cho cái email. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019