Đổi số ServiceTag Laptop Dell

ThaiSon98
16/12/2019 9:20Phản hồi: 8
Hello các bác
Vào một ngày đẹp trời thì con lap của e dở chứng lúc lên lúc không, có khi vào win thì dính lỗi màn hình xanh, khi thì bật nguồn chỉ lên nguồn mà không lên logo luôn, đèn báo lỗi Ram nhưng lắp RAM khác vào cũng không được, e test RAM trên máy khác thì bình thường. Mang ra tiệm thì họ vệ sinh khe ram và cắm lại thì lên nhưng mang về lại không lên nữa. Sau chẩn đoán là bị lỗi main.
Em để máy sửa mấy hôm mang về thì vào bios thấy số ServiceTag khác so với số cũ, check thì là ServiceTag của một con khác cùng loại, tưởng bị đổi main nhưng không phải vì chữ ký trên main y hệt chữ ký của e chụp trong máy điện thoại.
Bây giờ vào win nó đang báo phiên bản win không khớp với phiên bản đã được cài đặt (trước e cài win10 pro trong ổ cứng, windows báo máy đã được cài win10 home trước đó... Chắc là của cái máy có servicetag mà e đang dùng)

Có bác nào biết vì sao servicetag lại có thể bị đổi được không ạ? Và có cách nào để lấy lại số cũ hay không?
E cảm ơn mọi người.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Set Name
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Set Name Theo như họ cuộc trò chuyện thì chỉ có đổi mainboard mới thay được, đầu e cũng tưởng thế nhưng mấy chữ ký trên main y hệt như trong ảnh chụp từ đầu mới lạ...
Set Name
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ThaiSon98 Nhưng trong đó mấy bạn kia cũng có nói là có thể đổi được .
căng nhỉ nếu bảo hành chính hãng thì thôi, cài lại win rồi dùng xem còn lỗi không
Có nghĩa là máy đã bị thay thế và sửa chữa . Dell vô can trong truyện này nha .
@minhthuvc ServiceTag có phải lưu trong chip bios không ạ? Có khi nào thay chip bios khác hoặc nạp lại bios chứa thông tin của cái mainboard không vì bảng mainboard vẫn giữ nguyên hả bác?
@minhthuvc ServiceTag có phải lưu trong chip bios không ạ? Có khi nào thay chip bios khác hoặc nạp lại bios chứa thông tin của cái mainboard không vì bảng mainboard vẫn giữ nguyên hả bác?
@ThaiSon98 Đoán nhé: tôi không nghĩ là nó "lưu" trong bios mà lưu ở 1 con chip nhớ khác (serial eeprom) giống như thẻ LAN có chip lưu mac id vậy.
có vài sơ đồ schematic cho mấy laptop, có thể xem số service tag được lưu ở đâu...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019