Dolby kiện RIM vi phạm bản quyền, yêu cầu dừng bán BlackBerry

babybungbu
15/6/2011 21:43Phản hồi: 162
Dolby kiện RIM vi phạm bản quyền, yêu cầu dừng bán BlackBerry

Trong một thông cáo báo chí được công bố vào ngày hôm qua, hãng âm thanh nổi tiếng Dolby cho biết họ đã phát đơn kiện RIM vi phạm bản quyền. Dolby cáo buộc RIM đang sử dụng các công nghệ nén âm thanh kỹ thuật số của hãng một cách trái phép. Trong đơn kiện, Dolby đòi RIM phải bồi thường thiệt hại về tài chính, đồng thời dừng bán ra một loạt các thiết bị BlackBerry.

Dolby hiện đang sở hữu những bằng sáng chế liên quan đến công nghệ nén âm thanh kỹ thuật số hiệu suất cao. Công nghệ này giúp các nhà sản xuất có thể tạo ra âm thanh có chất lượng tốt với số lần truyền thanh cũng như dung lượng lưu trữ thấp. Dolby cho rằng RIM sử dụng công nghệ của hãng trên một số mẫu smartphone, bao gồm cả máy tính bảng PlayBook, nhưng lại từ chối trả tiền bản quyền.

Công nghệ của Dolby được tích hợp vào một chuẩn quốc tế có tên High Eficiency Advanced Audio Coding (HE AAC). Chuẩn này được sử dụng rộng rãi trên nhiều thiết bị điện tử tiêu dùng như smartphone, máy tính bảng và các loại máy nghe nhạc bỏ túi. Ngoại trừ RIM, hầu hết các hãng sản xuất đều đồng ý trả tiền cho Dolby khi sử dụng công nghệ trên. "Kiện tụng là giải pháp bất khả kháng của chúng tôi, sau khi RIM từ chối trả tiền bản quyền công nghệ cho Dolby.... Chúng tôi có nhiệm vụ phải bảo vệ sở hữu trí tuệ của mình", dẫn lời phó chủ tịch cấp cao của Dolby, Andy Sherman.

Nguồn: Slashgear
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Loading...
ĐẠI BÀNG
13 năm
Buồn cho RIM lắm cơ
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm tiền :cold: mà giờ động gì cũng bản quyền ngán thật 😷
Thay đổi suy nghĩ đi!
Người ta nghĩ ra, làm ra để cho mình xài chùa sao?
Nếu trường hợp là bạn thì bạn có nói như vậy hay không?
vnviptour
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đó là động lực để Phát Triển+ nghiên cứu+sáng tạo......nhiều SP tốt hơn cho chúng ta sử dụng hôm nay đó
Tại sao các hãng khác trả tiền còn RIM thì không?
kiện tụng giờ là 1 cách kiếm bộn tiền cho các ông lớn công nghệ
họ mà không đúng thì có kiện cả đời cũng không có tiền đâu bạn
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
nhà nhà kiện nhau, người người đi kiện. Thấy Nokia kiện thắng APPLE chắc còn nhiều vụ đưa nhau ra tòa nữa
nptzip
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng là các thiết bị BB nghe nhạc rất hay, như Bold 9000 chẳng hạn, mình cảm thấy nó hay nhất 😃
Bắt đầu từ đời 9000 trở về sau đều nghe hay như nhau anh ah! (em nói là dùng tai nghe nha chứ loa ngoài thì đúng là 9000 nghe hay nhất vì nó Stereo)
Có nói cho vui thế ko bác :| BB chỉ là thiết bị nghe nhạc tầm trung thôi ! Gọi là rất hay thì hơi quá :|
minhtinh_8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không biết 9100 của mình có sử dụng công nghệ đó không nhỉ? Nếu có Rim sẽ thu hồi 9100 và đổi lại cho người dùng là 9900 thì xúc động quá 😔(
nói cứ như đúng rồi ấy nhỉ hehe
mềnh là mềnh không thích thế đâu:( nhưng mà để được việc cho RIM thì thôi mềnh chịu thiệt chút cũng được bác ạ😆
Cũng bình thường thôi, đó là luật mà, vi phạm nếu không thỏa thuận được thì đi kiện, rồi cũng đâu vào đấy thôi.
kiện tụng là 1 cách kiếm lời hiệu quả 😁
may quá mình mua BB rồi không chắc cũng hơi run run

Nhưng mình chưa hiểu rõ lắm vì thực tế công nghệ nén âm thanh có khá nhiều giải pháp mà nên việc đụng tới sở hữu trí tuệ mà không thấy công ty trên dấn giải 1 sản phẩm hay 1 ví dụ minh họa xác thực nhỉ

Vẫn mong Rim sẽ không phải bồi thường hay ngung bán ra bất kí 1 sản phẩm nào đặc biệt là DAKOTA va Playbook
chờ xem thế nào, nếu đúng là RIM sai thật thì nên đền tiền đi thôi, chứ ko để bị cấm bán Blackberry với playbook thì khốn. Thích RIM nhưng cái gì sai thì ko nên ủng hộ
thấy giàu là ăn vạ ( nói vui đừng chém hihi)
Mình dùng thì phải trả tiền đơn giản thế thôi mà.Cái gì cũng kiện,cái gì cũng ra đc tiền
CKG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thích RIM thật, nhưng nếu sai thì phải trả tiền cho người ta thôi. Họ kiện là đúng, mồ hôi công sức bỏ ra chứ có phải không khí đâu 😁
vụ này vui đây..........................
dorian
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các ông lớn bi h kiện nhau ghê thật! Hi vọng RIM mau thoát để còn có sản fẩm mới cho ae mình xài hehe
Vi phạm thì kiện là đúng thôi,vậy mới khuyến khích sáng tạo chứ.
cho em hỏi có phải Dolby là các hãng mà mỗi khi đi coi phim trong rạp nó hay hiện logo Dolby Digital trước khi chiếu phim đúng ko ạ
redapple304
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng rồi, logo của nó là hai chữ D quay lưng vào nhau :p
N0Fear
ĐẠI BÀNG
13 năm
âm thanh 7.1 mà bác nghe trong rạp là của nó đó 😁
Chính nóa đóa pạn ạ. 😁:D
hình như vậy đó bạn, mình có cái dàn 5.1 sony mà khi đi mua đĩa phim nó có ghi Dolby Digital 5.1 rồi về chuyển chế độ Dolby Digital thì xem phim nghe âm thanh vô đối luôn:cold:
một tin ko hay rùi................................😔
md07
TÍCH CỰC
13 năm
Mình thật sự rất bất ngờ khi lần đầu tiên cắm tai nghe và nghe nhạc trên con Curve 8310. Đã từng nghe qua nhiều con từ Nokia, Sharp, Samsung,Sony, Motorola...nhưng qua BB thì mình phải thốt lên rằng: đây chính là thứ âm nhạc mà mình tìm kiếm bấy lâu. Hay 1 điều nữa là các BBer rất khiêm tốn, chẳng bao giờ đưa mặt mạnh naỳ của BB ra đấu cùng các hãng khác, có lẽ dòng này nó đã ở một vị trí cao hơn tất cả rồi chăng
md07
TÍCH CỰC
13 năm
Nokia gần như tất cả các dòng E và N (khoảng 70% trong số đó), Sony Ericsson dòng W thì W800, 810, 850,910,950,960,595 dòng K 750, K800,K810,K850,Vivaz/pro,Spiro,Zylo. Sharp 903/i,816,880,P-02,01a,Siemens Sl42/45, BenQ EF81,Motorola E398/E1,E680,E6,E8,Milestone.HTC HD2...Duy chỉ có Samsung là mình ko đụng đến. Đừng ngạc nhiên vì sao mình dùng nhiều đến vậy, vì mình có điều kiện tiếp xúc hoặc được mượn xài thử 1 thời gian, test máy, sửa máy...

Vậy có dòng nào trong số đống mình đã xài khiến bạn hài lòng về âm nhạc ko? Hay bạn đút cái tai tàu vào nghe rồi phát biểu ko ngửi nổi. Bạn là người gì thế, "ngửi" là sao, mình đang nói chuyện, đang tham gia 4rum mà, chả có động gì ai hết.
Ờ thì cứ cho mình "ị" ra comment hơi "t*úi" đi, còn bạn thì suốt ngày đi ngửi cái "t.úi hoắc" à? Hài thật.
Cái comment này mình thấy cũng có mùi đó, bạn ngửi nốt đi bạn. Sướng nhé
Cưng đã nghe Shure E4C + SL45 chưa?
Rom paradise 4.6 + nhạc 320kbps.
Cưng nghe xong cái này rồi hãy phát biểu nhé.
md07
TÍCH CỰC
13 năm
chưa bạn ơi. SL45 chỉ mới nghe thử với Porta Pro, với vài con Koss 75, sparklug,e737 và linh tinh khác. SL nghe mấy tai nghe tầm trung trở lên nghe mới đầm được, mấy tai nghe bình bình nghe choáng cả đầu, bass lấn nhìu, âm hơi khô, do hông có tiền đú theo tai nghe nên nản. Cũng lâu lắm rồi, dạo đó vừa mới nhen nhúm tình yêu SL nhưng bị dòng khác cuốn hút nên bỏ đi lun.
kyogod
ĐẠI BÀNG
13 năm
có cuồng thì cũng fải tỉnh táo chút đi bro, SE zới JMP mà nghe ko hay = cái bb vớ vẩn của bro thì chắc màng nhĩ của bro bị viêm rùi đó, đi bác sỹ dán lại đi. nokia thì đúng là ko ra gì ko nói, lôi SE zới Sharp ra chém thì đúng là xl rồi.
SE đã nổi tiếng với nữ hoàng nhạc số W810 và mấy con W595, W980, W995, Aino, Satio. W980 đc bầu chọn là đt nghe nhạc hay nhất năm 2008, W995 là đt nghe nhạc hay nhất năm 2009. Còn cái bb vớ vẫn của bro chắc đc bầu chọn đt nghe fm hay nhất 2011 =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019