[Thủ thuật] Dọn dẹp menu Open With của OS X chỉ với một dòng lệnh

Duy Luân
26/3/2013 4:1Phản hồi: 35
[Thủ thuật] Dọn dẹp menu Open With của OS X chỉ với một dòng lệnh

Nếu các bạn sử dụng OS X được một thời gian thì menu Open With (xuất hiện khi nhấn chuột phải vào một tập tin nào đó) sẽ trở nên rối tung, có nhiều mục bị trùng nhau nên việc chọn lựa app để mở tập tin rất cực khổ. Ngoài ra còn có một số ứng dụng bạn đã gỡ bỏ từ đời nào rồi mà chúng vẫn xuất hiện ở đây. Để dọn dẹp lại menu này rất rất đơn giản, chúng ta chỉ cần một dòng lệnh duy nhất, gõ Enter một phát là tất những cái tên trùng nhau đều bị loại bỏ, phần Open With trở nên cực kì gọn gàng y như quãng thời gian đầu dùng máy.

Để thực hiện, đầu tiên các bạn chạy Terminal lên (có thể tìm thấy ở thư mục Applications > Utilities > Terminal, hoặc nhấn Command + Space rồi gõ "Terminal"). Trong cửa sổ mới mở ra, bạn copy và dán dòng lệnh bên dưới vào, nhấn Enter là xong.
Ngoài ra còn có một cách nhanh hơn để dọn lại Open With menu, đó là tạo một lệnh Terminal của riêng bạn để chạy câu lệnh ở trên. Cách này thì chúng ta chỉ phải làm nhiều trong một lần đầu, những lần sau sẽ vui vẻ hơn. Đầu tiên các bạn cũng chạy Terminal lên, nhập lệnh tuần tự các câu lệnh sau:
Trong cửa sổ mới mở ra, bạn copy và dán đoạn mã này vào
Nhấn Command + S, đóng cửa sổ này lại, tắt Terminal đi và chạy lại. Từ giờ trở đi, tất cả những gì bạn cần gõ chỉ là fixow rồi Enter, khi đó máy sẽ tự dọn menu Open With thật nhanh chóng.

Nhập lệnh vào cửa sổ Terminal

Và đây là thành quả

Nguồn: TUAW
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn bài viết hay lém... Hic vắng quá.. Tớ được cmt đầu tiên
@phaikodo tem trá hình:p
@ducquang009 Tớ cmt đầu tiên thì nói đầu tiên chứ tem gì ...vô một lúc ko thấy ai cmt ko lẽ chờ
đang dùng laptop còi chưa có tiền lên đời nên chưa cần thiết 😁
hay ... thanks đã share
K2DnC
CAO CẤP
11 năm
😃 Hình như cài Boot Camp mới bị.
Gãi đúng chỗ ngứa.
đang bị rối chỗ này, đúng thuốc rùi
thank, kinh nghiệm hay
runaway
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu muốn xoá một hay nhiều dòng hiển thị của Open With thì vào đâu hay gõ lệnh gì vậy bạn
Hay quá 😃
Cứ kệ nó, đông cho vui. Dùng riết quen tay thôi 😃
Cám ơn bác, dọn dẹp xong cái nhìn cài menu gọn hẳn^^
Tart
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng cái mình đang cần, khó chịu vụ này mãi ko giải quyết được hehe...
qloved
CAO CẤP
11 năm
1 lỗi của mac
hieupn84
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngon vãi Thanks chủ thớt
có cách nào đổi open with mặc định ko bác Duy Luân??? :p thanksss... ;)
@vinhphucng25 Có đấy bác ah, bác muốn 1 kiểu định dạng file nào chỉ mở với phần mềm bác thích thì làm như sau :
Chuột phải vào file đó > chọn get info > nhìn xuống dưới có phần open with > bác chọn cái phần mềm cần mở làm mặc đinh > nhấn Change All > vậy là xong
@vancuongxd ờ hen, dễ vậy mà xài lâu nay mình ko để ý... hehe.. thơn kìu bro! ;)
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
11 năm
@vancuongxd á à =] thanks bác =))
Mình dùng ít chương trình không biết bao giờ sử dụng được tut này đây 😁
@caolinh9987 Cài ít nó cũng bị à bác 😃
CloudNine
TÍCH CỰC
11 năm
tuyệt, cái Open With của mình cứ bị trùng lặp 1 đống, vừa định tìm cách dọn dẹp thì thấy ngay bài viết này, cứ như thần =))
Appoda
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thanks vì bài viết có ích. Bị cái quỷ này đã lâu !
cám ơn vì đã chia sẽ, đúng là mệt với open with.... 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019