Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Dọn máy tính chuẩn bị cập nhật macOS 11.0 Big Sur nào anh em!
Rất hay và hữu ích!/8 người
5 thángBình luận: 159
Dọn máy tính chuẩn bị cập nhật macOS 11.0 Big Sur nào anh em!
Sau một thời gian dài chờ đợi kể từ sự kiện WWDC hồi tháng 6 vừa rồi, Apple cũng đã ấn định ngày phát hành bản macOS 11.0 Big Sur mới nhất. Bắt đầu từ ngày mai thì anh em sẽ được tải về và cập nhật hệ điều hành macOS mới nhất này, còn bây giờ thì cùng dọn máy sạch sẽ để chuẩn bị update thôi nhé.

Kiểm tra model có được cập nhật không

Thật ra anh em xài máy từ 2 3 năm trở lại đây thì không cần phải quan tâm điều này cho lắm đâu. Dải sản phẩm hỗ trợ của Apple rất dài, kéo dài nhất tới những đời máy MacBook Air date 2013 lận. Cụ thể như sau:
  • MacBook Air (2013 về sau)
  • MacBook Pro (late 2013 về sau)
  • MacBook (2015 về sau)
  • iMac (2014 về sau)
  • iMac Pro (2017 về sau)
  • Mac mini (2014 về sau)
  • Mac Pro (2013 về sau)

Back up dữ liệu và dọn bớt ổ cứng

Bản cập nhật lớn này sẽ tốn khoảng 10 GB dung lượng bản cài, và yêu cầu không gian trống khoảng 20GB để có thể cài đặt. Dù sao thì chắc cũng cả năm trời anh em chưa dọn máy rồi, hãy xoá bớt những file không cần thiết đi, điều này cũng sẽ giúp SSD hoạt động nhanh hơn nữa đấy.

Chúng ta có thể kiểm tra dung lượng của từng thành phần trên máy bằng cách chọn vào quả táo phía trên cùng thanh menu - chọn Về máy tính Mac (About this Mac) - chọn Dung lượng bộ nhớ (Storage) - Chọn Quản Lý (Manage...)

Sau khi đã giữ lại phần dữ liệu cần thiết, mình khuyên nên back up lại để phòng hờ sự cố diễn ra trong quá trình cập nhật. Mình backup bằng Time Machine của AirPort, anh em có thể tham khảo cách làm của mod Nam Air ở đây nhé.

Backup bằng Time Machine

Chọn cách cài lại hệ điều hành

Anh em có thể cài lại mới hoàn toàn hoặc cài vẫn giữ lại dữ liệu. Cách nào cũng có cái ưu và nhược cả:
  • Cài mới hoàn toàn sẽ giúp máy sạch sẽ, hạn chế tối đa lỗi do xung đột với những dữ liệu cũ
  • Cài giữ lại dữ liệu sẽ giúp chiếc máy của anh em y chang như cũ, nhưng sẽ có khả năng bị lỗi nhé
Để tham khảo các vấn đề về cài macOS, mời anh em đọc bài hướng dẫn chi tiết [Tổng hợp] Những cách cài lại macOS.

Sạc sẵn pin và Wi-fi ổn định

Bản cập nhật này sẽ rất lớn, tầm đâu đó 10GB nên anh em nên chuẩn bị một mạng wifi tốt để tải nhanh hơn và ổn định hơn, giảm tình trạng bị treo máy và lỗi. Macbook nên sạc sẵn đầy pin và giữ luôn sạc trong quá trình cài đặt. Việc cuối cùng là hóng tới tối mai thôi anh em à 😁

Anh em có thể đọc thêm bài Trải nghiệm nhanh macOS Big Sur mới. Hiện tại mình đang dùng bản Release Candidate 2, đây có thể sẽ là bản mà ngày mai anh em được cập nhật. Mình thấy nó đang hoạt động khá ổn định, không còn bị lỗi với mấy phần mềm bên thứ ba như hồi mới ra nữa, sẽ gửi cho anh em bài đánh giá sau nhé.
Rất hay và hữu ích!/8 người
😔( em còn chưa đc xài mac
@bethikyeu Qua a cho mượn máy này
@bethikyeu Mác-book nè bro 🤣
@adagioleonard Gạt em chớ giề, em ứ tin đâu ple
xài big sur từ cái thời beta 1 =)) vừa update lên bản RC2 xong
sent from Dell XPS 9570 with macOS Big Sur 11.0.1
@trungduca8vn support full nhưng mình tắt cảm ứng cho đỡ tốn pin
hoangduycc
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@chocchocucmanh Cái Surface Laptop 3 cài Hakintosh có tương thích phần cứng không bác nhỉ?
Mình mê giao diện của MacOS quá mà ko có tiền mua Macbook 😔
@hoangduycc Mình thấy vẫn có ng cài đc
@chocchocucmanh xps 9550 có cài được ko bác
mình thì copy dữ liệu ra ổ cứng và update thôi 😁
@zorro2611 Mình đã lên ổ 500gb và có ổ ssd 240gb gắn ngoài
@run9 sợ die giữa đường là toang hết dữ liệu đó bác
zorro2611
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@phungquy8x có box nào được k bác. Giới thiệu em cái. ảnh vs video của em nặng nên muốn quẳng nó ra ngoài để update lên big sur 😆
@zorro2611 mình dùng cái box của SSK + ổ M2 của WD, tổng chi phí khoảng 1000k
TuanUK
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bác nào xài bản beta RC2 cho biết có bị lỗi bộ gõ như khi ra mắt các bản cũ không nhỉ?
Với các phần mềm giúp chép dữ liệu lên ở cứng NTFS còn xài được không? Xin cảm ơn
@TuanUK Mình k thấy bị bạn
TuanUK
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Lê Phú Khương Thanks bác nhé, vậy mai mình lên ☺️ Nhà có time
capsule nên cũng không lo lắm
@TuanUK Không có hiện tượng bị lỗi
aws
TÍCH CỰC
5 tháng
Đã sẵn sàng, chờ mãi ...
Screen Shot 2020-11-11 at 14.39.00.png
@aws Ngon ngon
@aws Máy đã quá. Ước...
@aws Máy bác khủng long thiệt
@aws Nhiêu tiền con này thế 😆
Mong chờ em này mãi.
@dopercy Lên nhanh nha
Vẫn sợ lắm, thường sẽ mất nửa năm mình mới dám lên vì độ tương thích của macOS mới với phần mềm cũ kém hơn windows nhiều, ảnh hưởng công việc thì chết dở
LuisYuri
TÍCH CỰC
5 tháng
@zerolove77 mình cũng hí hửng lên xong dùng excel crash banh xác
thôi xuống lại Catalina
@chuoitaykohot Công nhận, hồi trc lên thử big sur thì cái app stack ảnh mua mất 200$ nó khỏi chạy luôn!
Smowtion
TÍCH CỰC
5 tháng
Hi
Cái này đơn giản lắm em
@Smowtion 33
Đã lên
Screen Shot 2020-11-11 at 14.39.36.png
@Henry Ho SG US Nhanh vậy
@vphuc1610 Chắc chạy beta nên dc lên trước
@Henry Ho SG US Mình chưa thấy :v ông nhanh thế
pro 2016 ko biết có nên lên ko
@skyline87 Lên đi
Ước gì có mac
@zerolove77 Có lý
@zerolove77 Mua rồi
iPhuc
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Anh em nào dùng con pro 13" 2015. Đánh giá xem độ hao pin của nó như thế nào kkk
đang hóng review hiệu năng M1 trên MBP mới, giữ nguyên catalina trên máy bây giờ 😆
iPhuc
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@zerolove77 Đâu nay lòi ra ông này nữa dị =))
iPhuc
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@zerolove77 Cho cái report chứ sao trăng gì
Nghe nói là bản này hỗ trợ tốc độ cài đặt nhanh hơn
@Jinnie KTL K hẳn nhanh hơn. Nhưng nó tối ưu cài ngầm nên bớt phải để máy chạy cả tiếng
Hóng
topkiss
ĐẠI BÀNG
5 tháng
MBP 2012 không được update nên không quan tâm
anhuy009gl
ĐẠI BÀNG
5 tháng
air 2013 có nên lên không ạ 😆) hiện tại thì youtube lướt web khá ổn...sợ lên xong khỏi mần ăn gì được nữa
@anhuy009gl Theo mình máy có tuổi cao không nên lên dễ làm chậm máy. Kết luận từ máy Macbook pro 13 non-touchbar 2017, mình up lên Catalina kết quả chậm hẳn so với máy cty khác
Up lên xong thêm 1 đống lỗi từ phía người dùng.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019