Đồng hồ báo thức với khả năng tự động hoá cao

TDNC
6/5/2010 3:48Phản hồi: 15
Đồng hồ báo thức với khả năng tự động hoá cao

Một nhóm các sinh viên kỹ sư cơ khí điện tử của trường Đại học Northeastern University (Mỹ) vừa chế tạo một chiếc đồng hồ báo thức có khả năng tự động hóa các công việc thường ngày mang tên DPAC (Dynamically Programmable Alarm Clock). DPAC Có thể kết nối với các thông tin lịch hẹn trên Google Calendar và từ đó tự động đặt đồng hồ báo giờ, hiển thị thông tin cuộc hẹn trên màn hình và đặc biệt nhất là khả năng điều khiển các vật dụng trong nhà như tắt mở đèn, mở máy nước nóng...

Được tích hợp module Wi-Fi để kết nối với tài khoản Google Calendar của bạn, DPAC sẽ tự động đặt báo thức buổi sáng trước một khoảng thời gian và nếu muốn, bạn có thể cài đặt DPAC tự động mở đèn hoặc mở máy nước nóng trong vòng vệ sinh trước khi bạn thức dậy để có thể sử dụng ngay khi cần.

Bạn có thể điều chỉnh DPAC báo thức bằng âm báo, đài radio FM hoặc mở nhạc trên iPod. Màn hình chính của DPAC hiển thị đầy đủ các thông tin cần thiết như thời gian hiện tại, nhiệt độ, thời tiết và thời gian cuộc hẹn gần nhất. Ngoài ra DPAC còn có một giao diện web thiết lập riêng để xem và cài đặt các tùy chọn trực tiếp trên máy tính.

Các chức năng chính của DPAC:

• Đồng hồ báo thức
  • Kết nối với Google Calendar qua module Wi-Fi tích hợp
  • Điều khiển các thiết bị gia dụng trong nhà
  • Đài radio FM
  • Kết nối và điều khiển iPod

Sơ đồ lắp đặt các thiết bị vào DPAC

Mô hình 3D của DPAC

Quảng cáo

Giao diện cài đặt trên web của DPAC

Nguồn: SlashGear. Hình ảnh: egaertner
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

panteraxd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trông đơn giản nhỉ. nhưng chắc hệ thống điện nhà mình cũng phải nâng cấp lên tự động hết nếu không thì làm sao mà dùng đc, các tính năng hẹn giờ và nhắc việc thì 1 cái điện thoại cũng có thế làm đc mà, cái này mình nghĩ chỉ cần viết soft cho iphone là có thế làm đc giống cái máy này. Dù sao cũng hoan nghênh các bạn sinh viên. 😁
Đồ các bác ấy thiết kế đẹp ghê. Nên học tập.
làm cái hộp đẹp thật, nhưng cái chính là nghiên cứu ra cái vụ đồng bộ Google, trong giới hạn của bấy nhiêu thiết bị thì phải nói là họ quá giỏi. SV của mình chỉ biết đú đởn ăn chơi thôi......
Đừng vơ đũa cả nắm chứ bác...Chả qua SV bên mình cũng có trình độ nhưng chưa đủ cơ sở vật chất để làm thôi .
jing
CAO CẤP
14 năm
mua vật liệu để làm ở vn là tương đối khó so với nước bọn nó. chứ ý tưởng & trình độ & đam mê thì chưa chắc đã thiếu
Đồng ý với ý kiến của bạn . Ở việt nam muốn phát triển cái gì cũng khó .Chủ yếu là cơ sở vật chất thôi . Muốn làm cái gì tìm rất khó ,phải tận dụng những gì mình có thôi .
jing
CAO CẤP
14 năm
bác đồng ý thì click thanks đi thôi :p
So về trình độ và tính sáng tạo thì các sinh viên VN không thua kém thậm chí là khá vượt trội trên mặt bằng chung của thế giới. Nhưng một điều đáng buồn là các sản phẩm do SV ta chế tạo ra lại ít được thương mại hóa, rất ít sản phẩm nhận được sự hỗ trợ tài chính từ các tổ chức để nó có thể được ứng dụng rộng rãi.
có lẽ bạn hơi xa vời thực tại quá, TDTT, hàng mấy chục năm tự sướng với nhau bằng cái tư tưởng này chưa đủ hay sao mà vẫn nhai đi nhai lại mãi thế ?!
tốt nhất là ko nên nói nhiều, trình bày dài dòng, mà hãy nhìn vào số liệu các công trình, các sản phẩm thực tế nhé bạn.
Sản phẩm của SV VN đầy cả ra đấy chứ, nhưng ko có nguồn tài trợ và ko đc xem trọng nên ko đưa vào ứng dụng đc thôi, thêm nữa là cơ sở vật chất của VN còn nghèo quá, SV VN mà muốn làm 1 cái như thế này thì cũng khó khăn lắm đây
thanz
TÍCH CỰC
14 năm
kinh phí hạn hẹp, ko đủ tiền để thực hiện đồ án nói chi làm ra mấy món này 😔, các doanh nghiệp VN chưa chú trọng đến đầu tư nguồn nhân lực tương lai, vẫn theo kiểu làm tới đâu thâu vào tới đó, mà toàn đào tạo lại.
Cái này mà ở Việt Nam bác nào mát tay cũng chế đc ấy nhỉ..........😁
một kiểu smart house đây mà, đồ án trường mình thì thiếu gì người làm, nhưng đúng như bạn nào nói đấy, làm để coi chơi thì đc, chứ đem ra thực tế thì rất hạn chế, một phần do điều kiện việt nam mình, phần khác ít người chịu đầu tư và tâm huyết để phát triển. Cái trên chỉ thấy hay là giao tiếp với iphone
chonthat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vn còn nghèo lấy đâu mà làm những món này chứ >"< haizzz
cái vỏ đẹp thật có thể SVVN không sản xuất được do đây là việc sáng tạo của mỗi cá nhân nhưng cái mạch đó hình như tụi SV nước ngoài nó mua hay trường tuị nó có công nghệ làm bằng máy tất cả đều tự động hay sao ấy, chứ cái boad đó mấy lớp làm sao làm bằng tay được Nếu có máy tự động làm thì SVVN làm cũng được, việc layout nhiều lớp rất dễ, dễ hơn một lớp nhiều. Em không nhìn rõ con gì trên đó nhưng nếu con ARM thì giá tiền của boad khoảng từ 700k đến vài tr. Em đang là SV thực hành trên boad tương đối giống boad đó, đề tài là khá nhiều và hoàn toàn có thể làm đc như tui SV nước ngoài đó, nhưng có lẽ đề tài của SV VN nên chẳng có ai coi trọng cả vả lại hầu như ai học về nó đều làm được nên chả được đăng báo đấy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019