Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đồng hồ đeo tay sử dụng giấy điện tử của Seiko sắp xuất hiện

Didu
9/9/2010 10:8Phản hồi: 34
Đồng hồ đeo tay sử dụng giấy điện tử của Seiko sắp xuất hiện

Hãng chuyên sản xuất đồng hồ tới từ Nhật Bản Seiko vừa thông báo sẽ chính thức bán ra chiếc đồng hồ đeo tay đầu tiên sử dụng giấy điện tử (e-paper) vào cuối năm nay. Đây là chiếc đồng hồ đầu tiên của Seiko có màn hình làm từ giấy điện tử, mang tới khả năng tiêu thụ điện rất thấp, góc nhìn rộng và hiển thị chi tiết không kém gì màn hình LCD thông thường.

Chiếc đồng hồ này được Seiko trình làng vào tháng 4 vừa rồi. Nó có màn hình với độ phân giải 300 điểm ảnh/inch (dpi) và góc nhìn siêu rộng, đây là một lợi thế so với các màn hình LCD. Ngoài ra, nó còn một số tính năng khác như hiển thị giờ của 32 khu vực, thành phố trên thế giới cũng như đèn LED giúp xem giờ vào ban đêm. Điểm đặc biệt của sản phẩm này đó là người dùng không bao giờ phải chỉnh giờ bởi nó sẽ tự động điều chỉnh giờ từ các đồng hồ nguyên tử gần nhất. Seiko cho biết họ sẽ bán ra chiếc đồng hồ với màn hình e-paper này từ cuối năm nay, tiếc là giá bán chưa được tiết lộ.

Nguồn: Electronista
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giấy điện tử này sử dụng chất liệu gì vậy ? Em chưa biết !
Không thấy ghi giá nhỉ ! Nhưng chỉ biết là ngoài tầm với thôi 😁
Ở trên bài đó, đọc kĩ đi bạn!
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Bác tìm trên mạng có nhiều thông tin mà, giấy điện tử thông thường chỉ áp dụng cho các báo điện tử và sách điện tử, đây chắc là chiếc đồng hồ đầu tiên áp dụng công nghệ này và đây chắc cũng là chiếc đồng hồ siêu tiết kiệm pin đây
cha cha Nhật đúng là chơi toàn đụng nóc...
Ý là sao nhỉ, nó hoạt động thế nào để điều chỉnh
cùng chung ý kiến... 😔
sonyclie
TÍCH CỰC
14 năm
cùng chung câu hỏi, chắc có kết nối wireless nhỉ?
Lamvip379
TÍCH CỰC
14 năm
Nhìn cũng lạ nhỉ..chắc giá cùng bình dân dưới 200$ là cùng...đồng hồ điện tử thường ít có cái nào đắt giá như các loại đồng hồ cơ
ngon quá, thế còn khả năng chịu đựng nước của em nó thì sao hả bác ? sao k thấy đề cập . nhìn cũng đẹp và manly phết
shizuaka
ĐẠI BÀNG
14 năm
rẻ rẻ thôi thì mình thích em này. Cứ tầm ~3 củ là ta kiếm em khác chơi
nhìn hay quá, có ở VN cũng ráng mua
nhin dep day nhung em doan ko chiu nuoc dc roi
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Đây có lẽ là chiếc đồng hồ dùng E-ink đầu tiên của Seiko nhưng không phải là chiếc đầu tiên trên thế giới. Hiện nay hãng Phosphor Watch đã ra tới 4 thế hệ đồng hồ dạng này rồi. Mời các bác vào chiêm ngưỡng:
http://www.phosphorwatches.com/
http://www.youtube.com/watch?v=jiTdiHPQkVk&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=W02sAsPA2BQ&feature=related
Hãng này có cho chọn dây đeo kim loại hoặc dây da cho cả 3 loại sản phẩm đang bán. giá cũng chỉ $200.
Nhưng có lẽ Seiko là một hãng có nhiều danh tiếng nên sản phẩm chắc sẽ đắt hơn.

Chiếc đồng hồ bây giờ chỉ như một thứ đồ trang sức của phụ nữ, nếu thế hoặc dùng máy automatic hoặc dùng hẳn loại màn hình điện tự như E-ink cũng đc. Ghét nhất loại điện tử nhưng dùng kim nhẩy từng nấc từng nấc, rõ là lai căng. Còn mấy loại của dân phượt thì không gọi là trang sức nữa rồi.

Đồng hồ nào mà không chống được nước vào thì vứt, hãng có mà phá sản à. Samsung với LG sản xuất điện thoại đồng hồ màn hình cảm còn chịu nước được cơ mà.
lưu ý nha bác, con này sử dụng công nghệ giấy điện tử e-paper chứ không phải công nghệ E-ink nha.
uocjcao1m
ĐẠI BÀNG
14 năm
ngon, nhưng mà ko biết có tốt bằng cái casio 120k ngày trước ko nhỉ?
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Các thiết bị GPS muốn thật chính xác cũng phải đồng bộ với đồng hồ nguyên tử đấy. Mà nhiều cái không có kết nối wifi hay 3G đâu. Có thể trong tín hiệu tần số thấp gửi đi từ vệ tinh đã có thông tin về thời gian của đồng hồ nguyên tử rồi thì sao. Vậy suy ra cái đồng hồ này cũng có GPS sao? Phức tạp nhỉ! Có ai biết về vấn đề này không?
Đẹp quá! Em muốn! Em muốn😁
duongctt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hỏi ngu tí: Ở VN có nhiều đồng hồ nguyên tử không nhỉ? Nó đặt ở những đâu vậy? Nếu có internet rồi thì lấy giờ cho máy tính theo đồng hồ nguyên tử như thế nào?
Theo mình nghĩ đồng bộ giờ với đồng hồ nguyên tử là cái đồng hồ này nó bắt dc sóng GPS vì trong sóng GPS có thông tin về giờ phát từ vệ tinh GPS, vệ tinh thì lại được đồng bộ từ đồng hồ nguyên tử dưới mặt đất. Mình là kỹ sư trắc địa có học qua công nghệ GPS nên biết dc như thế
Điểm đặc biệt của cái đồng hồ này như bạn đưa tin nói thì chẳng đặc biệt một tí gì. Cái này thế quê nhiều mùa rồi mà.

---------- Post added at 04:43 AM ---------- Previous post was at 04:40 AM ----------

Nguyên bản của bài báo là thế này : "Users never have to set the watch either, as it is automatically set via a radio signal from the nearest atomic clock." Mong mấy bạn đưa tin dịch cho nó chính xác. Cái này gọi là sao chép công nghệ của rất nhiều năm về trước. Có gì mà đặc biệt ?
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn này có thông tin chính sác này. Mình nhớ lại trước cũng có lần đọc được quảng cáo về chiếc đồng hồ có khả năng đồng bộ với ĐHNT qua sóng Radio. Nhưng hình như nó chỉ có thể hoạt động ở một vài vùng địa lý có hỗ trợ thôi. Không biết cái seiko này thì sao.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
14 năm
Không biết giá cả thế nào nhỉ
đẹp, nhưng không biết cái giá.....
superturtle
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ôi nhìn hay quá! Khi nào ra nếu vừa vừa thi bóp một em. Nếu đắt quá thì zờ một cái thôi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019